3 tháng đầu: Em có bị làm sao không?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mexuka, 7/10/2009.

1. quynhdung

quynhdung Bắt đầu tích cực

theo mình thì bạn có thai rồi đó, que thử chính xác đến hơn 90%, phát hiện thai sớm (mình nhớ không lầm là sau 48 giờ), còn siêu âm thường chỉ thấy túi thai vào khoảng tuần thứ 7 thôi, nếu siêu âm sớm hơn không có lợi gì vì nếu thấy túi thai cũng không có phôi thai phải hẹn siêu âm lại, mà còn lo lắng hồi hộp nữa, sau tuần thứ 7 bạn nên siêu âm để xác định thai trong lòng tử cung, tim thai, ngày dự sinh...
    ít dịch trong túi cùng có thể gặp trong trường hợp có dịch trong ổ bụng lượng ít thôi, (chảy máu, mủ, dịch ung thư...), tuy nhiên lượng dịch phải bao nhiêu mới cần quan tâm thì mình không nhớ, nhưng nếu quan trọng BS đã bảo với bạn rồi
    Thai ngoài tử cung thường gây ra huyết, đau bụng...,
    nang trứng với kích thướt như thế theo mình là không quan trọng
    mình chỉ biết có thế thôi, vì bỏ lâu rùi, hihi

Đang tải...

2. Doctorfun

Doctorfun Bắt đầu tích cực

....siêu âm thường chỉ thấy túi thai vào khoảng tuần thứ 7 thôi, nếu siêu âm sớm hơn không có lợi gì vì nếu thấy túi thai cũng không có tim thai phải hẹn siêu âm lại.....

Với bs chuyên khoa có kiến thức rộng và kinh nghiệm, sau chậm kinh 5 ngày đã có thể nhìn thấy hình ảnh gián tiếp của túi thai, việc SA càng sớm sẽ càng tốt cho sản phụ, sẽ phát hiện được rất sớm những bât thường về vị trí của túi thai, giúp cho việc xử lý những bất thường đó kịp thời và nhẹ nhàng hơn....chứ k phải K CÓ LỢI GÌ như bạn nói, bởi nhiệm vụ việc SA k phải chỉ để biết bạn có thai hay chưa mà nó còn giúp BS phát hiện sớm những bất thường trong thai nghén...chỉ vài lời chia sẻ với bạn thôi, có gì cần trao đổi có thể vào YM...thân ái

3. mexuka

mexuka Thành viên mới

Em ở HN. Hôm trước em đi khám ở 21 Phan Chu Trinh theo lời giới thiệu của đứa bạn em (vì trước nó cũng siêu âm ở đó). Các mẹ có kinh nghiệm có thể cho em biết chỗ nào siêu âm tốt không ạ?

4. quynhdung

Mình nghĩ thật khó biết được BS nào có kiến thức rộng và có kinh nghiệm như bạn biết, nếu không có các triệu chứng bất thường, siêu âm sớm làm gì, họ không thấy được gì nhưng không dám nói là không thấy mà chỉ nói loang quanh là có thể này nọ, rồi cũng hẹn 2 tuần, mắc công lo thêm. Mình đã từng thấy BS siêu âm nói túi thai hơi dầy (thai khoảng 3 tháng), nghi thai đôi, hẹn siêu âm lại, BS chuyên khoa II hộc tốc chuyển bệnh nhân vào viện mổ cấp cứu vì siêu âm thấy nang buồng trứng xuất huyết, bệnh nhân rất nghèo nhưng không có bảo hiểm nhé, mổ được 1 buồng trứng rất nhỏ xinh, kinh lém
    Mnh chỉ muốn tư vấn những điều đơn giản, thông thường nhất cho các mẹ không phải lo lắng nhiều thôi
    Thân ái

5. mexuka

mexuka Thành viên mới

Hôm qua, em đã đi siêu âm lại ở phòng khám 21 Vạn Phúc (Bác sĩ Soạn). Kết quả là:
    + Tử cung: Buồng tử cung có hình ảnh giống túi thai, GS: 5.2mm
    + Phần phụ (P): Bình thường
    + Phần phụ (T): Bình thường
    + Ổ bụng: Túi cùng sau không có dịch
    Kết luận: Theo dõi có thai

Em hỏi bác sĩ thì bác bảo, quá trình thụ tinh của em diễn ra muộn nên thai mới chỉ được có 4 tuần thôi và hẹn 2 tuần nữa khám lại, không có gì phải lo lắng, thế là ổn rồi.

Vậy là OK rồi đúng không các mẹ? Em vui quá, các mẹ chia sẻ nhé.
    Cảm ơn tất cả các mẹ và đặc biệt là doctorfun nhiều nhé.

6. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Em ah! Ko phải lo lắng đâu! Hãy chuẩn bị tinh thần làm mẹ cho tốt, chị cũng như em hồi đầu đấy! thử thai thấy 2 vạch, vội vàng đi siêu âm (khổ mới có lần đầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả) bsỹ kêu chưa thấy gì hẹn 1 tuần SÂ lại. Chị cũng SÂ ở Phan Chu Trinh đấy, thì 1 tuần sau thai về tử cung mà em nên ko sao đâu. (Chị cũng đi SÂ mấy nơi trong 2 ngày mà chẳng ở đâu nhìn thấy túi thai cả hic hic, thậm trí có nơi còn bảo chị nghi chửa ngoài tử cung chị gần như ngất hic hic!)
    Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe nhé!:p

7. chickyhouse

chickyhouse Thành viên chính thức

99% là bạn có thai rồi. Chúc mừng bạn nhé.

8. thuyhoa2911

thuyhoa2911 Mecutit

Tháng vừa rồi mình cũng tưởng là đã có baby, trễ kinh 4 ngày thử que thấy 2 vạch nhưng 1 vạch rất mờ. Nhưng rồi 2 hôm sau lại thấy kinh thất vọng tràn trề, có phải mình mong quá nên nhìn thấy 2 vạch không nữa.

9. mexuka

mexuka Thành viên mới

Vì mình cũng mới chỉ là lần đầu nên cũng chẳng có kinh nghiệm gì để nói với bạn cả. Nhưng thuyhoa2911 yên tâm đi, chắc chắn bạn sẽ sớm có tin vui thôi mà. Khi nào có nhớ thông báo cho mọi người vui cùng nhé.

10. thuyhoa2911

thuyhoa2911 Mecutit

Tháng vừa rồi mình trễ kinh 4 ngày , mua que về thử thấy 1 vạch rõc nét và một vạch cũng phải căng mắt ra mới nhìn thấy, mừng thầm đã coa baby cố đợi thêm tuần nữa thử lại, ai dè 2 hôm sau lại thấy kinh thất vọng tràn trề. Không biết có phải mình mong quá nên mới nhìn nhầm không nữa.
    Tiện đây cũng hỏi các mẹ luôn ngày đầu kỳ kinh của em vào ngày 11/10 và hết ngày 15/10 thì ngày rụng trứng của em chính xác vào ngày nào, vấn đề này em vẫn thấy lơ mơ. Em chỉ biết đến ngày rụng trứng có khi có huyết trắng ra đúng ko ah, và thường chu kỳ của em khéo dài từ 30-35 ngày. Mong các mẹ tính giúp em, em cũng đang mong có baby quá.Cám ơn các mẹ nhiều.

11. thuyhoa2911

thuyhoa2911 Mecutit

Chúc mừng mexuka nhé. Mình cũng đang mong được như thế đây. Cũng canh 4-5 tháng rồi mà chẳng thấy có kết quả gì, chán quá các mẹ ah.

12. mexuka

mexuka Thành viên mới

Bạn cứ thoải mái tinh thần đi chắc chắn là sẽ được thôi mà. Mình mới chỉ cưới được 1 tháng thôi. Tình thần thoải mái là quan trọng lắm thuyhoa ạ. Chúc sớm có tin vui nhé.

13. Doctorfun

Doctorfun Bắt đầu tích cực

Vậy ý bạn là sao?
    Từ trước tới nay tất cả những bài tôi viết vô cũng đơn giản và dễ hiểu, hoàn toàn dựa vào những kiến thức và kinh nghiện tôi đã từng trải qua...Tôi k có ý định tranh luận gì với bạn, vì xét cho cùng bạn cũng k có nhiều kiến thúc về chuyên môn thì tranh luận làm chi, bạn?
    Chỉ muốn nói với các mẹ về việc càng đi SÂ sớm sẽ càng có lợi cho các bạn mà thôi. Chứ k nên nói việc SÂ sớm k có ích gi như quan điểm của bạn....
    Nếu bạn nào thực sự muốn biết rõ hơn về việc SÂ sớm cực kỳ có lợi cho thai phụ thì vào YM tôi sẽ chia sẻ cùng các bạn. Vì đó là chuyện rêng nên tôi k muốn đưa lên dd....

14. quynhdung

Mình gởi bài này cho các bạn tự tìm câu trả lời cho mình nha
    http://www.suckhoe360.com/Hoi-dap-chuyen-gia/Xet-nghiem-y-khoa/sieu-am-thao-sieu-am-san-khoa.php
    Khi nào thì làm siêu âm?

Không có qui định nào rõ ràng là khi nào và số lần phải siêu âm trong suốt thai kỳ. Nhiều bác sĩ sẽ chỉ định siêu âm khi có nghi ngờ bất thường trên lâm sàng. Trong khi đó, một số bác sĩ khác có chủ trương siêu âm với tính chất tầm soát . Bạn có thể đến bác sĩ khám để xác định kế hoạch thích hợp nhất cho bạn.

Siêu âm được thực hiện trong 3 tháng đầu của thai kỳ nhằm :

- Xác định thai kỳ bình thường trong tử cung.

- Đánh giá tuổi thai

- Loại trừ những bất thường như thai ngoài tử cung hay khả năng sảy thai.

- Đánh giá hoạt động của tim thai

- Xác định đa thai

- Đánh giá những bất thường của nha thai, tử cung, và các cấu trúc khác của vùng chậu (buồng trứng).

Siêu âm cũng được thực hiện trong tam cá nguyệt thứ hai và thứ ba của thai kỳ nhằm :

- Đánh giá tuổi thai, sự phát triển của thai và giới tính thai nhi.

- Đánh giá các dị tật bẩm sinh của thai nhi

- Loại trừ tình trạng đa thai.

- Đánh giá tình trạng nhau thai, nước ối và các cấu trúc vùng chậu.

Hiện nay có một số trung tâm siêu âm thai vào khoảng 13-14 tuần để truy tầm khả năng mắc hội chứng Down (một kiểu khiếm khuyết nhiễm sắc thể, là nguyên nhân gây ra chậm phát triển tâm thần) hay những phát triển về tâm thần bất thường khác của thai.

Số lần siêu âm thai thay đổi tùy theo có những bất thường trên siêu âm hay xét nghiệm máu trước đó hay không, mà bác sĩ mới quyết định cho làm bổ sung thêm.
    Quan điểm của mình, nếu không có triệu chứng gì bất thường, tức là bạn vẫn khỏe, không đau bụng, không ra máu,... trễ kinh thử que thấy 2 gạch (có thai), thì chờ tới tuần thứ 7 (tính từ sau ngày kinh chót) rồi hãy siêu âm, khi đi siêu âm sớm, chưa thấy rõ là thai sống hay không, được hẹn siêu âm lại sau 2 tuần, 2 tuần này sẽ rất nặng nề lo âu cho các bạn
    Siêu âm nhiầu lần làm mất thời gian, tiền bạc vả lại cũng không phải là dễ chịu gì, nhất là siêu âm đầu dò âm đạo, phải không các bạn?
    Khi biết mình có thai các bạn hãy vui vẻ, luôn tươi cười, nghĩ đến những điều tốt đẹp, những khuôn mặt đẹp, và hình dung ra khuôn mặt của con mình cũng đẹp như thế, nhất định bạn sẽ sinh được em bé rạng rỡ, xinh xắn, hay cười

15. alecphuong

alecphuong 0166.877.9957

Ngày trước tớ cũng như bạn đó. 1 vạch đậm và 1 vạch mờ mờ. Sau đó khoảng 4 ngày sau tớ thử lại que thì vạch thứ 2 đậm hơn. Tớ để 2 tuần sau mới đi siêu âm vì sợ sớm quá thì chưa nhìn thấy. KQ là có thai.
    HII bạn chắc là có thai rùi, thông thường que thử chính xác tới trên 90% mà. Nếu bạn băn khoăn thì cứ mua thêm que để thử lại cho chắc nhé.
    Chúc tin vui thực sự đã đến với bạn.

16. mexuka

mexuka Thành viên mới

Hôm qua mình đi siêu âm lại. Kết quả là thai đã về tử cung. Nước ối và nhau thai bình thường. Vậy là bớt một nỗi lo. Nhưng mình lại có một thắc mắc nữa mong các mẹ giải đáp giùm nhé.
    Tính theo cách tính thông thường (dựa vào KCC) thì thai của mình được gần 8 tuần rồi, nhưng kết quả trên siêu âm thì thai mới chỉ được 5 tuần 1 ngày thôi. Như vậy là sao nhỉ? Mình thắc mắc thì bác sĩ bảo có thể do quá trình thụ tinh diễn ra muộn hoặc do kinh nguyệt không đều. Nhưng bình thường KN của mình đều lắm (30 ngày). Mình có đọc một bài báo nói rằng nếu thụ tinh muộn thì sẽ không tốt cho sự phát triển sau này làm mình lo quá.
    Có mẹ am hiểu về vấn đề này không, giải đáp cho mình với!
    Hic, sao mà nhiều thứ để lo lắng thế này. Thế mới biết, để nuôi các con thành người, bố mẹ đã phải gian nan như thế nào các mẹ nhỉ.

17. LustSG

LustSG Thành viên sắp chính thức

Có thể mẹ nó có thai rồi đấy
    Bạn có thể đi thử máu là cách nhận biết có thai tốt nhất,vạch kia mờ có khi là do thai còn nhỏ tuổi đó. Bây giờ mà mẹ nó siêu âm thì chưa phát hiện đượ c có thai đâu

18. mexuka

mexuka Thành viên mới

Mình có thai là rõ ràng rồi mà. Mình chỉ thắc mắc là thai của mình nếu tính theo KCC thì đã là gần 8 tuần rồi, nhưng theo siêu âm mới chỉ có 5 tuần thôi à. Bác sĩ nói do quá trình thụ tinh muộn, các chỉ số đều bình thường, túi nước ối đẹp. Mình đọc một bài báo nói thụ tinh muộn ko tốt cho sự phát triển sau này. Thế nên mình hơi lo lắng thôi, và muốn hỏi xem có mẹ nào giống mình ko.

19. nguoigiupvieccaocapMK

nguoigiupvieccaocapMK Bắt đầu tích cực

Chúc mừng bạn nhé. Hãy chăm sóc mình và cháu thật tốt. ^^

20. LustSG

LustSG Thành viên sắp chính thức

Chu kỳ kinh cuối của mẹ nó như thế nào
    sao lại có chuyện KCC 8 tuần mà siêu âm 5t nhỉ