Cần giúp: Em có đứa cháu phát triển tâm lý không bình thường, mong các mẹ giúp

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi nhuy19884, 9/6/2014.

Tags:
  1. nhuy19884

nhuy19884 Sâm-Nấm linh chi Hàn Quốc

Chào các mẹ, em có đứa cháu ruột ( con gái lớn của anh trai em), từ nhỏ đã được mẹ chiều hết sức, có biểu hiện tự kỷ, năm ngoái em có đưa đi khám ở khoa tâm lý, bệnh viện nhi trung ương. Các bác sĩ có làm test và kết luận do bé quá phụ thuộc mẹ, làm gì cũng quay sang nhìn mẹ cầu cứu ( do từ khi đi học, bé ko thích học, tới lớp hay đánh nhau với các bạn trai, cô giáo hỏi không nói, khóc, bài tập về nhà toàn mẹ làm hộ, bố bé và ông bà có góp ý thì mẹ hay bế con về nhà ngoại, bố đánh con thì có khi mẹ lại giận cả bố....), đặc biệt bs bảo là gia đình phải chấp nhận chuyện trong nhà có 1 đứa bé phát triển không được thông minh như những đứa trẻ khác, chứ ko bị tự kỷ.

Em cũng nhấn mạnh là do ngày bé chị dâu em quá chiều con, nên lớn nói không nghe, nên lại đánh mắng con nhiều hơn. Em có góp ý và cho chị ấy đọc về tác hại của việc đánh mắng con quá nhiều ( 1 là làm bé trầm cảm, 2 là trở nên hung hăng hơn ). Sau 1 thời gian cho ra nhà chị gái em ở để tách mẹ ( nhà chị gái em cách nhà chị dâu 500m), thì bé có biểu hiện khá hơn. Nhưng do chị dâu em lúc nào cũng không yên tâm khi giao con cho người khác, kể cả là đưa con lên nhà mẹ đẻ, nên luôn muốn đón con về, nhưng mà lại không dậy dỗ con được, và 2 mẹ con luôn đánh mắng nhau trong nhà. Hơn nữa, 1 yếu tố nữa là anh trai em đi làm xa ở Quảng Ninh, ít khi có ở nhà nên đây cũng là 1 phần nguyên do

HIện tại mẹ em gọi điện lên bảo ông bà sợ não bé có vấn đề gì đó ( như bệnh hoặc là k bình thg, nên nhiều lúc nói bé ko nghe, mắng thì bé lại hung hăng hơn hoặc trêu thêm để cho người lớn tức tối và mắng thêm, ông bà nói là nhiều lúc cứ điên điên khùng khùng ), nên e hoảng quá, mà hiện tại không biết cụ thể cho bé đi khám ở đâu, khám tâm lý hay khám bệnh. Em định cho vào BV việt nhật, khoa nhi, ở trong bv Bạch Mai. Nhưng mà hiện tại đang hoang mang quá, vì không biết là cụ thể mình phải làm gì

Các mẹ thông thái cho em ít lời khuyên với

Em cảm ơn nhiều lắm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhuy19884
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Em có đứa cháu phát triển tâm lý không bình thường, mong các mẹ giúp

NÓi chung dạy con bây giờ cũng thật đau đầu, m n cho con đi khám chuyên khoa đi

nhuy19884 thích bài này.
  3. Zorbame

Zorbame Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ bé không bình thường , có những biểu hiện như bạn nói ".......nhiều lúc nói bé ko nghe, mắng thì bé lại hung hăng hơn hoặc trêu thêm để cho người lớn tức tối và mắng thêm..." là do bé được bé quá chiều, bé bám mẹ và lệ thuộc vào sự có mẹ bên cạnh thôi.
    Vì mình đứng trên cương vị một ng mới làm mẹ nghĩ là, thứ 1 hoàn cảnh khách quan, bố bé luôn xa nhà, khiến cho chị dâu bạn, mẹ bé một mình xoay quanh bé, dồn hết yêu thương vào bé, thứ 2 không biết đây có pahir bé đầu tiên không? vì nếu đúng thì chị bạn cũng chưa có nhiều kinh nghiệm trogn việc dạy con, khiến bé nảy sinh tâm lý ương bướng, thích trêu ng khác cáu ghắt lên.
    Thứ 3, khi mọi ng tách bé ra khỏi mẹ, khôgn biết có phải do đột ngột không, nhưng đặt mình vào tâm trạng của bé, thì sự phản kháng là tất yêu, đặc biệt với bé quấn mẹ và mẹ lúc nào cũng lo lắng thái quá cho bé, như chị dâu của bạn.
    Mình nghĩ là đó là tâm lý phản kháng nói chung của trẻ, khi trẻ đang trong một phạm vi an toàn nhất định mà bị tách ra, nhiều thứ tác động lên bé, như ôgn bà nói, đi học cô nói, rồi đc chiều quen, giòe ép vào khuôn khổ, trẻ sẽ không chịu, đòi đc tự do thoải mái, thấy ng khác cáu ghắt là thích thì, vì đạt đc mục đích mình muốn là trêu tức...
    Mình nghĩ, bạn và chị dâu , cùng gia đình nên ngồi lại, gọi cả anh giai bạn về, để tìm phương pháp rèn lại bé, nếu không sợ sau này sẽ khôgn làm được gì nữa, cây non mới uốn được chứ cây trưởng thành rồi, sẽ gẫy đấy , bạn ơi
    Như mình thì mình sẽ bàn bạc như đã nói với bạn, biết tính, lựa , nhưng ko chiều, sẽ có những biện pháp cắt quà khi hư, như time out, không đáp ứng những gì bé muốn , nhưng khi con nghe lwoif, dù là một việc rất nhỏ, nên động viên, để bé khôgn thấy sự chuyển biến của mình là ko vô ích.... Nếu bé biểu hiện trêu chọc túc mọi ng, nên lơ bé đi , chán bé sẽ tự thôi, tạm coi bé là vô hình ý...
    Mình cũng chỉ biết nói như vậy, mong bé nhà bạn sẽ thay đổi tốt lên , phải keien nhẫn bạn nhé, đặc biệt, đừng coi bé là bị thần kinh hay gì gì, điều đó càng làm cho bé trở nên tệ đi!

nhuy19884 thích bài này.
  4. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Cho bé đi khám cũng chỉ để yên tâm hơn thôi nhưng cái chính là sự giáo dục của gia đình đối với bé.

5. muathuhanoi2011

muathuhanoi2011 Thành viên tích cực

Bây h thay vì yêu thương chăm sóc cho bé, nhiều thành viên trong gia đình luôn áp đặt cho bé một bệnh nào đó cho xong, haizz hay là mình cảm nhận sai thì xin lỗi chủ pic

6. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

nếu đúng như những gì bạn kể thì người cần đi khám là mẹ cháu chứ ko phải cháu

7. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Lo nhỉ
    Mình nghĩ chẳng phải do mẹ chiều quá đâu

8. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Chào bạn, con mình bị chậm nói, nên mình cũng tìm hiểu và theo nhiều khóa học về tự kỷ để tìm hiểu về bệnh này. Tự kỷ là bệnh do khiếm khuyết của não, nên gây ra các biểu hiện ví dụ: chậm phát triển ngôn ngữ hoặc không có ngôn ngữ, các giác quan hoặc một vài giác quan không bình thường, có thể phản ứng trên ngưỡng hoặc dưới ngưỡng, ví dụ: ăn cả nắm muối ko biết mặn, châm kim vào da thấy đau, ko thấy nóng hoặc quá sợ nóng...., ko có đầu óc tư duy tổng hợp: ví dụ nhìn ảnh học quả táo, thì chỉ nhớ quả táo trên ảnh, chứ ra ngoài đời thật thì ko biết suy luận từ ảnh ra thực tế.... Còn rất nhiều về tự kỷ mà tìm hiểu nhiều thì mới rõ hết.

Về cháu bạn, mình biết 1 câu nói của các chuyên gia về tự kỷ như thế này "Giáo dục không đúng cách sẽ tạo ra những đứa con hư, nhưng không thể tạo ra đứa trẻ bị tự kỷ". Cháu bạn có thể là do được chiều quá mức, nên bé ko còn phân biệt được đâu là đúng, đâu là sai. Ngay cả người lớn như chị dâu bạn đang hành xử như thế cũng là ko biết phân biệt đúng sai rồi. Giờ việc cần là nhà bạn phải đả thông đc tư tưởng cho chị dâu của bạn. Có những khóa học dành cho phụ huynh, nếu chị bạn thực sự là người muốn mở rộng hiểu biết thì nên đăng ký các khóa học này: ví dụ: khóa kỷ luật không nước mắt, hay rất nhiều khóa học họ sẽ dạy bổ mẹ hiểu dc tâm lý trẻ con, biết được cách tự hạ hỏa khi con làm mình tức dận, biết được phương pháp nói với con như thế nào để con nghe lời...... Chuyên gia tâm lý khám phân loai tự kỷ mình cũng biết vài người. Các cô giáo dạy các bé mình cũng biết vài cô, những khóa học như thế này mình cũng biết vì mình đã từng tham gia rồi. Nếu bạn không tìm được thông tin nơi nào khác thì mình sẽ cho bạn contact của những ng đó để bạn hỏi và tham khảo ý kiến của họ.
    1 đứa bé sinh ra hoàn toàn là tờ giấy trắng, con lớn và nhận thức như thế nào là do bố mẹ vẽ lên tờ giấy đó thôi. Ko được đổ lỗi, tức giận quát nạt con, vì đấy là lỗi chính từ bố mẹ,ông bà mà ra bạn ạ. Đây là mình nói với đứa trẻ não bình thường. Còn với các bé ko may bị tự kỷ thì sẽ phải tìm các phương pháp đặc biệt mới dạy được các bé ấy, và tự kỷ thì bố mẹ sẽ dạy con suốt đời, vì lớn lên sẽ có những hành vi khác nảy sinh mà cần người bình thường hỗ trợ.

nhuy19884Zorbame thích.
  9. kieukhanh2011

kieukhanh2011 Thành viên rất tích cực

đẻ được con khỏe mạnh đã khó, nuôi dạy con khỏe mạnh còn khó hơn, chúc gia đình bạn mạnh khỏe hạnh phúc

nhuy19884 thích bài này.
  10. nhuy19884

nhuy19884 Sâm-Nấm linh chi Hàn Quốc

Bạn nói đúng quá, mình đọc kỹ từng lời bạn nói và suy ngẫm. Mình cũng nghĩ phần nhiều do chị dâu nên hôm trước có họp gia đình và đả thông tư tưởng cho chị í rồi. Vấn đề lớn nhiều khi không phải do cháu mình mà phần nhiều là do chính người mẹ đã quá nuông chiều con và bao bọc con. Mình đã góp ý rất nhiều lần là để cho bé tự lập dần, coi như dậy lại từ đầu, sẽ vất vả hơn nhưng mà cũng phải chấp nhận vì vấn đề là do chính bản thân cha mẹ, ông bà, phải kiên nhẫn và không được trút giân vô cớ lên con cháu. HƠn nữa, cha mẹ không thể cả đời chạy theo để che chở bảo bọc con mà phải để nó tự học cách bảo vệ mình. Đi tái khám chỉ giải quyết vấn đề giải tỏa tâm lý cho ông bà, vì lần trước khám bs đã kết luận là ko tự kỷ mà do bé không được thông minh lắm, và quá phụ thuộc mẹ nên phải tách mẹ

Hi vọng mọi chuyện sẽ dần ổn thỏa. Sinh con rồi, nuôi con mới thấy quả ko dễ dàng tí nào