Cần giúp: Em có nên nghỉ việc để tự kinh doanh k?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi wild flower, 2/5/2015.

1. wild flower

wild flower Thành viên chính thức

Chào các mẹ!
    Em định mở 1 quán ăn vặt cho sinh viên, theo đánh giá của bạn bè em thì kế hoạch đó cũng khả thi. Nếu làm cái này thì chắc chắn sẽ phải nghỉ việc, chứ k thì sẽ k xoay sở đc. Mà em lại đang chán cv hiện tại nữa. Nhg em vẫn lo nếu làm ăn k đc lại ôm thêm 1 cục nợ vào ng :((( lúc đó lại chẳng biết bấu víu vào ai thì em chắc chết mất. Suy nghĩ nhiều thành ra băn khoăn quá ạ T_T

Xem thêm các chủ đề tạo bởi wild flower
    Đang tải...

2. t_hu_ong

t_hu_ong Chuyên sỉ bộ đồ + Khăn lụa

Quyết đinh này cũng mạo hiểm nhỷ?
    m k có can đảm hỏi câu này như bạn đâu, hoặc có khi cũng do mình chưa chán cv hiện tại tới mức phải suy nghĩ như thế.
    Nhưng m có một câu hỏi nhỏ: bạn đã xác định nếu như b mở cửa hàng thì sẽ mở ở đâu, bạn tìm đc chỗ nhập cơ sở vật chất cho quán ăn với giá hợp lý, và thuê dc mặt bằng thuận lợi cho quán của b chưa? nữa là b tham khảo, đề ra mức giá kinh doanh cạnh tranh, thì b cần tìm nguồn nguyên liệu ntn để sinh lãi. Trả lời dc mấy câu hỏi thì mở là oke bạn ạ :D theo m là như vậy :D

3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

chỉ cần thị trường chỗ mn đông sinh viên thì sẽ thành công thôi mẹ nó. Chúc mẹ nó sẽ thành công nhé.

4. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

Mới mở mẹ nó chịu khó vất 1 tí, nhờ người nhà bạn bè giúp đỡ. Nếu đông khách hẵng tính đến nghỉ việc
    Xin việc rất khó, mẹ nó nghỉ việc ngay ko biết sẽ thế nào

5. thienbinh_83

thienbinh_83

Cái này phải tính toán cho thật kỹ nha, mà em đã tính mở cửa hàng ở đâu chưa? Nhà em có cửa hàng luôn hay phải đi thuê mặt bằng? Mở cửa hàng ăn vặt thì quan trọng nhất vẫn là địa điểm, có gần chỗ sinh viên qua lại không?

6. wild flower

địa điểm thì em phải thuê, còn trang trí quán, đóng bàn ghế thì cây nhà lá vườn làm đc, nguồn nguyên liệu cũng ok rồi. em thì đang tính cứ nghỉ việc, setup quán và đi vào hoạt động 1 thời gian, khi nào nó ổn ổn thì có thể kiếm việc đi làm, chứ lúc đầu nó còn lộn xộn mà mình k ở đó thì cũng khó lắm ạ.

7. thienbinh_83

thienbinh_83

Thực ra em phải phân tích được những ưu nhược điểm của việc đi làm hay tự kinh doanh. Khi đã tự kinh doanh mà đã ổn định rồi thì chị nghĩ chẳng ai lại muốn đi làm để bị gò bó về mặt thời gian đâu. Mà tự kinh doanh nếu không tự quản lý được, phó mặc cho người khác thì cũng khó tồn tại được. Phải thuê mặt bằng em sẽ phải mất một khoản tiền nhà trả trước cho người ta 3 đến 6 tháng. Nếu phải thuê tiền nhà, sáng mở mắt ra là đã phải xác định ngày phải lãi được vài trăm để bù vào tiền nhà, rồi tiền điện, nước,.... Vì thế chị nghĩ giờ đang đi làm em hãy lên kế hoạch, tìm hiểu thêm kinh nghiệm của những người khác kinh doanh về đồ ăn vặt,..... Chuẩn bị cho mình cả về vật chất lẫn kinh nghiệm rồi bắt đầu công cuộc tự kinh doanh. Tất nhiên là phải bắt tay vào làm rồi mới có được kinh nghiệm thực tế. Nhưng chuẩn bị cho mình một cách kỹ càng cũng tốt cho mình hơn.

8. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

nếu mn chán công việc và tất cả mọi thứ phục vụ cho kd đều ổn (tất cả nhé) thì ok. Nhg tốt nhất là nên giữ công việc để dù sao cũng có lương, nếu tgian đầu phải tập trung cho quán thì mn xin nghỉ ko lương đc ko?!

9. myPANDORA

myPANDORA TRANG SỨC PANDORA AUTHENTIC 0989801793

Nếu c tính toán kỹ trước khi bắt đầu kinh doanh thì e nghĩ cũng okie thôi ạ, nên chọn địa điểm gần trường học để thuận lợi hơn.

10. wild flower

vâng, vì em cũng suy nghĩ, cũng so sánh, cũng sợ thất bại (mà thất bại xong chả biết bám vào đâu cơ :(() nên em băn khoăn lắm. Nhưng mà em cũng muốn 1 lần xông pha xem sao, còn trẻ nên em mới dám nghĩ tới chuyện đó, giờ lại chưa vướng bận gì nên nghĩ đây là thời điểm tốt nhất để làm. Sau này gia đình, chồng con rồi, có muốn làm cũng chẳng đc c ạ.

11. wild flower

em chưa thử xin nghỉ k lương, nhg em nghĩ k đc. bên em cũng nhiều vấn đề tế nhị, nên mấy chuyện nghỉ để lo công việc kinh doanh riêng bên ngoài là rất khó. Mình có nói giải quyết việc gia đình hay việc cá nhân khác thì trước sau gì cũng lộ

12. wild flower

vâng, em cũng chọn đc khu vực rồi, chỉ là chưa chốt địa điểm cụ thể thôi, vì vẫn đang băn khoăn ạ

13. Capro

Capro Bắt đầu tích cực

Chào em!

Vấn đề này có lẽ em nên suy nghĩ thật thấu đáo vì chỉ có người trong cuộc mới có thể đưa ra quyết định chính xác nhất. Theo như em nói : “Nhg em vẫn lo nếu làm ăn k đc lại ôm thêm 1 cục nợ vào ng” , nghĩa là em chưa có được sự chuẩn bị chu đáo về tài chính.

Thứ nhất, khi ra kinh doanh, thông thường những tháng đầu tiên sẽ không có lợi nhuận ngay. Thêm vào đó, việc em phải thuê mặt bằng cũng sẽ làm số vốn có hạn của em càng trở nên eo hẹp. Em hãy dự trù trong thời gian từ 6 tháng đến 1 năm mà công việc làm ăn không có lợi nhuận, thì mình có thể có nguồn tài chính để duy trì hay không?

Thứ hai, về nhân lực, không thấy em nói đến việc hợp tác cùng người thân, bạn bè. Thông thường, kinh doanh đồ ăn vặt cần nhiều người làm các khâu như chế biến, giao hàng, quảng cáo… Nếu chỉ có một mình em, e rằng công việc sẽ rất khó khăn.

Em chỉ nên nghỉ việc khi có một nền tảng nhất định hoặc công việc kinh doanh đã sinh ra lợi nhuận.

Trong trường hợp của em, có thể hợp tác bạn bè kinh doanh đồ ăn vặt online trước để thử sức xem sao. Em tham khảo thêm bài báo về kinh doanh đồ ăn vặt tại đây nhé!

Chúc em có được quyết định đúng đắn!

ecoenvir thích bài này.
  14. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

Mình đang cần cái tgian ban đầu mà mn, đến thời điểm "lộ" thì công việc kd cũng hòm hòm hơn, đã có cơ sở để quyết định hẳn rồi

15. trandu30

trandu30 Thành viên đạt chuẩn

không nên đâu chị ơi, mình phải chắc chắn 1 công việc thì hẵng nghỉ chỗ kia, nếu vẫn muốn kinh doanh thì nhờ người nhà giúp thôi

16. mamamom

mamamom Thành viên rất tích cực

Mn giống mình quá, loay hoay từ nửa năm vẫn chưa làm được, nghĩ đã khó bắt tay vào làm còn khó hơn. Nhưng mình nghĩ kd là phải liều mn ạ. Mn có địa điểm rồi thì nên làm đi thôi, mình thì tìm điểm mãi chẳng được nên chán quá

17. hieupede

hieupede

ko làm thì sau này sẽ hối tiếc bạn ạ :)

mamamom thích bài này.
  18. mamamom

mamamom Thành viên rất tích cực

Mình thích suy nghĩ của mn đấy. Híc

19. wild flower

hic, bên em nghỉ ốm còn khó :((, nhg em sẽ cân nhắc tính toán xem thế nào.

20. wild flower

cảm ơn chị nhiều. em có làm chung với bạn nữa. Bọn em vẫn đang tính toán để mức độ rủi ro xuống thấp nhất, có thể ban đầu cũng sẽ bán online như c gợi ý