Em đã cứu được nguồn sữa cho con sau khi gần như mất sữa

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi ly3t, 25/11/2012.

1. ly3t

ly3t Thành viên chính thức

Em kể với các mẹ nối khố của em nhé. Em sinh mổ xong, sau 3 ngày chải bằng lược, xoa ngực bằng lá mít nóng, 3 ngày sữa sữa mới về sau một cơn sôt. Nhưng đầu ti ngắn nên con không chịu bú, chỉ bú bình thôi, tuần đầu tiên hôm nào sữa cũng chảy ướt áo mà em lơ ngơ còn không biết phải vắt ra cơ. 20 ngày sau sinh, thì em hết sữa hắn, ngực nhỏ tẹo, mềm xèo, bóp tay không thấy có sữa ở đầu ti.

Nguy cơ mất sữa cận kề, em phải cố ăn đủ thứ, ai có thuốc gì là em cũng lùng mua bằng được: chân chó, dê, móng giò, chè vằng, đinh lăng, xôi, trà lợi sữa, cốm bổ sữa.... đều không ăn thua. Em chạy đi mua cái xi-lanh hút sữa NUK gần 500k, về hút đau ê ẩm đc 5ml 2 bên. Em lùng sục các diễn đàn, thấy các mẹ bảo mua máy Medela có thể kích thích lại sữa sau khi mất sữa. Thế là đúng hôm bão gió mưa ầm ầm em bắt chồng em từ Hưng Yên quay về ngay Hà Nội lùng mua cái Swing, ngồi kỳ kạch hút ngày hút đêm, 1-2 tiếng/lần, ăn xôi thay cơm, sau 20 ngày hút mỗi bên được 15ml, chưa đủ cho con tráng miệng. Dù thế em vẫn tích vào bình sữa tủ lạnh, cả ngày mới đủ 120ml cho con ăn 1 bữa. Cân nặng sau khi mổ xong là 60kg, vì ăn nhiều cho ra sữa em tăng thành 64 kg.

Đọc trên diễn đàn lại thấy các mẹ bảo phải dùng Medela pump advance mới kích thích được tốt hơn, em mua về, nghẹn ngào thanh lý cái Swing mới tinh để mua con pump cũ, sau 1 tháng thì hút 2 bên được 80ml sau 3 tiếng, tức là cứ hút 3 lần đủ cho con em ăn 2 bữa. Thế là em hạnh phúc lắm rồi ạ. Thế nhưng ở nhà có 1 mẹ, 1 con, ko có thời gian vừa hút sữa, vừa trông con, vừa nấu ăn... Em lại thanh lý pump để mua freestyle cũ, để treo vào người cho tiện, cái freestyle này hút xong 2 bên đc 120ml sau 4 tiếng mỗi lần, con em phải ăn thêm 3 bình sữa ngoài mỗi ngày.

Mẹ chồng em lên chơi, nhìn thấy em hút sữa, bà ko nói gì nhưng tỏ vẻ không thích em hút sữa, rồi mẹ chồng bắt em thỉnh thoảng cho con bú, lúc này con em gần 4 tháng. Chắc vì bé lớn hơn nên ngậm núm vú dễ dàng, không khó như hồi mới đẻ. Chỉ trước mặt mẹ chồng em mới "đối phó" cho con bú, bà đi vắng là lại hút sữa. Thời gian này em vẫn ăn xôi thay cơm, và vẫn 64 kg.
    Thế nhưng tự dưng 1 ngày con em bỏ bình, nó gào thét và thà nhịn đói chứ không ăn, đút bằng thìa nó phun phì phì, ép con lấy xilanh bơm nhẹ vào hốc miệng theo lời bác sỹ bảo thì con em cố tình ọe nôn ra bằng sạch. Bé chỉ chấp nhận bú mẹ, không chấp nhận ăn Sữa mẹ đã vắt dù đút bằng thìa. Em để bé đói tận 6 tiếng để ép ăn sữa ngoài cùng không được. Chẳng còn cách nào khác, em cứ nằm cho con bú cả ngày, không đủ sữa nên con cứ nhay ti mẹ, có lúc bé cáu quá nghiến chặt cả lợi lại, có lúc hết sữa mút mãi không được bé bỏ ti mẹ ra khóc dữ dội, nhưng chỉ 1 lúc sau lại sùng sục đòi ti, rồi ko thấy sữa lại nhả ra khóc. Những lúc đấy em cũng khóc theo con vừa thương con vừa hận mình lắm, mình thấy mình không đủ tư cách làm mẹ ý vì không biết giữ nguồn sữa cho con. Em cứ để con nhay ti cả ngày như vậy, cơm nước, dọn dẹp nhờ chồng làm. Nhiều người đến mắng em ko được làm thế vì tạo thói quen xấu cho con, bắt em phải cho ăn sữa ngoài. Ngay cả mẹ đẻ em sợ cháu đói còn chỉ thẳng vào em bảo: "mày ác quá, để cháu tao đói như vậy". Nhưng chỉ mình em mới hiểu là không thể ép được con. Nhìn con nôn trớ gào khóc cả ngày vì ép ăn sữa ngoài hay nhìn con rúc vào mẹ bú mãi mà không no đều đau lòng như nhau cả.

Nhưng rồi, chỉ sau một tuần 2 mẹ con ôm nhau cho bú như vậy, tư dưng em lại bị sốt, tỉnh dậy sau cơn sốt lần đầu tiên sau 4 tháng em cảm thấy sữa chảy ướt áo, thế là sữa lại về. Có nghĩa là sau 4 tháng vật lộn đủ mọi phương cách, thì cách tốt nhất vẫn là cho con bú. Hơn 1 tháng rồi con em không phải động vào bình sữa, chồng em cũng không phải mất ngủ pha sữa, rửa bình cho con. Nằm ôm con ngủ, cho con ăn những ngày se lạnh thế này mới thấy hạnh phúc cực kỳ. Mặc dù đủ sữa, nhưng con em giờ bám mẹ quá làm em phải xin nghỉ thêm để ở nhà với con. Thế cũng chẳng sao, miễn là con em ăn no, ngủ yên. Em thầm cảm ơn mẹ chồng, vì có sự nghiêm khắc của bà, mà em lại có sữa, thế mà có lúc em đã trách bà là cổ hủ, phong kiến.

Không biết có phải em là người hơi cổ hủ nên mới có suy nghĩ là phải có sữa cho con, có thể có nhiều mẹ thích cho con ăn sữa công thức, nhưng em viết bài này chỉ mong có mẹ muốn nuôi con bằng Sữa mẹ đọc được, hãy cố gắng ngay từ khi mới sinh, dù đau, dù đầu ti ngắn, dù con bú kém, bú ít,... hãy cố cho con bú thật nhiều, thât nhiều nhé. Đến giờ em vẫn ân hận là ngay từ đầu không ép cho con bú, để con phải ăn sữa ngoài hơn 3 tháng.

Các mẹ ít sữa ơi con bú trực tiếp mới đủ no nhé, giờ con em lúc ăn no là bỏ ti mẹ ra ngủ ngon không cần phải ru như hồi ăn bình. Nhưng chả hiểu sao em vắt bằng máy cũng chỉ đc có 150ml hai bên thôi. Quên mất, sau một tháng cho con bú em tụt 4 kg giờ em còn 60kg, giống "voi còi" lắm, vì người sau sinh cứ lỏng lẻo thế nào ý. Nhưng vẫn hi vọng sẽ giảm nữa. Chúc các mẹ ít sữa nuôi con mau lớn, mau về phom nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ly3t
    Đang tải...

2. Mehaan

Mehaan Mẹ Hà An

Ðề: Em đã cứu được nguồn sữa cho con sau khi gần như mất sữa

Cảm ơn chia sẻ của mẹ nó !

3. mekubonbon

mekubonbon HỘI KINH DOANH HÀ NỘI

chúc mừng bạn nhé. hạnh phú quá. hjhj

4. ly3t

Em còn mua cả trợ ti Medela, nhưng thực sự không dùng đc đâu

5. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

hix, chốt lại là phải kiên trì cho con bú dù ko có sữa thì mẹ mới có sữa phải ko chủ top

mekubonbon thích bài này.
  6. thanhngoc7981

thanhngoc7981 Thành viên tích cực

Chúc mừng mẹ nó nhé! Đẻ đứa đầu mình ko có kinh nghiệm nên cứ sợ con bú ko đủ bắt con ăn thêm sữa ngoài mà nó có ăn cho đâu. Giờ đẻ đứa thứ 2 ( đẻ vài đứa là có kinh nghiệm :D) cứ cho cu mút ti khi nào cu muốn. Trộm vía! Tiết kiệm ối tiền sữa.

mekubonbon thích bài này.
  7. tbdinh

tbdinh Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ nó, mình sắp sinh, sẽ cố cho con bú ngay từ đầu. Mình đang định mua máy vắt sữa nhưng mà chắc chẳng cần nữa.

8. dolcevita

dolcevita mẹ Cám Tấm

hjx đầu ti e cũng thụt vào, ko bít lúc đẻ xong cho con bú đc ko nữa :(

9. ocnauchuoi

ocnauchuoi Thành viên chính thức

E sắp đc 2 tháng rồi,con ko chịu bú mẹ nên cũng phải mua cái swing về hút,mỗi lần hút 2 bên đc 120-150ml nhưng bé chỉ bú 60ml thôi. 1 bên to 1 bên nhỏ,bên nhỏ ít sữa lắm ạ. E mệt mỏi vô cùng,e thèm & mong mỏi con nó chịu ngậm ti lắm. Cũng bỏ đói ép ti mẹ nhưng bé nhất định ko ngậm...chắc sắp mất sữa thôi....

10. mekubonbon

mekubonbon HỘI KINH DOANH HÀ NỘI

có nhiều cách giúp đầu ti lòi ra lắm nhé. M cũng bị 1 bên tụt vào, đến lúc căng sữa thì phẳng lì luôn k thấy đầu ti đâu. con k bú đc nhìn mà ê chề. phải lấy cái xilanh 2cm rút đầu ti ra sau rồi lấy máy hút sữa hút dần đầu ti cũng lòi ra nhé.
    con mà bú đc là tốt nhất b ạ. máy hút sữa chỉ là phụ trợ thôi
    M mới đầu con cũng k ngậm ti vì k thấy đầu ti đâu. hj. sau này 2 tháng con lại chỉ chịu ti mẹ k chịu ti bình nữa. bạn cứ tập dần cho bé nhé. Mới đầu cũng stress lắm í

dolcevita thích bài này.
  11. ly3t

Re: Ðề: Em đã cứu được nguồn sữa cho con sau khi gần như mất sữa

em cũng suốt ngày sợ con thiếu sữa nên mới cho ăn sữa ngoài, thực ra chỉ cần 1 tuần con bú nhiều là sữa lại về, mới đầu có thể do bé mới sinh quá nhỏ, không biết phản xạ bú nên không bú đc, nhưng mình vẫn phải duy trì vắt sữa đều đặn. Tiết kiệm tiền thì không nói làm gì, vì tiền ăn uống tẩm bổ cho mẹ ra sữa cũng rất tốn. Nhưng giờ em ko phải ru con ngủ nhiều nữa, con bú xong tự ngủ. Trời lạnh thế này pha sữa ra bình chỉ 5 phút là nguội, cho con ăn cũng tội

12. ly3t

Bạn hút như thế là sữa nhiều rồi mà, không thể mất sữa đc nếu bạn vắt thường xuyên, đúng giờ nhé, mỗi ngày bạn cho con ngậm đầu it một tẹo, đến khi con lớn hơn 1 chút là lại thích bú mẹ ngay thôi mà, sợ đến lúc bé bỏ bình như mình cũng mệt phết đấy

13. ly3t

Nếu bạn chưa sinh thì nhớ lúc sinh cho con bú luôn nhé, sữa chưa về chịu khó đút thìa cho con, đừng cho bú bình luôn bé lại ko thích bú mẹ. Nếu bé không chịu bú thì phải mua máy vắt sữa ngay không đc sợ tốn kém. Cứ như mình ý, lúc đầu mua trợ to, rồi Xilanh Nuk, rồi SWIng, xong vẫn phải mua freestyle, đành rằng thanh lý đc nhưng vẫn tốn kém lắm

14. thanhngoc7981

thanhngoc7981 Thành viên tích cực

Ðề: Re: Ðề: Em đã cứu được nguồn sữa cho con sau khi gần như mất sữa

Nghĩ lại 7 năm về trước mỗi lần "phải" cho con bú là chị sợ lắm. Con bé nhà chị nó lại hay hờn, cứ đói mà ko cho bú ngay là nó ăn vạ ko tài nào mà cho bú được, ức chế lắm. Nhưng tại vì lần đầu chưa có kinh nghiệm nên nghĩ lại cũng khổ thân con. Đổi hết sữa này đến sữa khác đã thế còn phải xúc thìa. Ẹc ẹc! Giờ trộm vía học lớp 2 lớn gần bằng mẹ roài. :D

15. ly3t

Con em đợt 2 tháng tuổi cũng thế, không hiểu học đâu được cái tính hờn, hơi đói 1 tý là không cho bình hay cho bú mẹ đc, phải bế lên dỗ chán chê 15 phút là ít nhất, nhưng qua 100 ngày tự dưng đổi tính. Ít khóc hẳn. Em không biết có phải do hồi trc em không đưa con đi khám dinh dưỡng, nên chưa biết phải cho con uống Vitamin D3 với phơi nắng, con em hay quấy khóc, nhưng từ hồi uống Vitamin D3 đều đặn thì ít khóc hẳn

16. ly3t

Chẳng mẹ nào đủ can đảm để con bú mẹ hoàn toàn khi nghĩ mình ít sữa, nên cứ bắt con uống thêm sữa ngoài. Em cũng có thời gian lo lắng như thế. Hút sữa lúc nào cũng thấy ít, nên cứ bắt con phải ăn thêm sữa ngoài, nhiều lần con nôn trớ ra mà vẫn bắt ăn. Giờ mới biết cứ cho con bú liên tục, 2 mẹ con nằm cạnh nhau, ngồi ôm nhau, nửa tiếng hoặc một tiếng một lần, mỗi lần 20 phút, rảnh lúc nào cho bú lúc đó...kiểu gì cũng phải đủ sữa.

Máy hút sữa cũng tốt, vì vắt ra mình kiểm soát lượng sữa bé ăn mỗi ngày. Không có máy hút sữa em cũng đã mất sữa lâu rồi. Nhưng nghĩ đến cảnh lạch cảnh đi rửa cả bộ máy hút sữa, rửa bình sữa, rồi đun sôi tiệt trùng... mà em sợ lắm. Vì có thời gian kích sữa em phải hút 1 tiếng/lần, cả ngày chỉ hút với rửa bình, oải kinh khủng

17. Me Nhim Nhim

Me Nhim Nhim Guest

hic,e sinh bé đc 4 tháng r, e ít sữa nên bé ăn sữa ngoài từ lúc mới sinh.đến tháng thứ 3 thì e hết hẳn sữa vì lười cho con ti.Đang cho con ti lại có khách vào nên e cứ ngại ngại thế nào ý.mà sữa ra ít quá con e toàn hét lên thôi.bây giờ nó lười bú bình lắm.nhét ti vào nó bú như đúng r mà chẳng có tí sữa nào.k biết giờ cho nó bú chơi thế sữa có về không các mẹ nhỉ ???

18. An_Mèo

An_Mèo Thành viên chính thức

Chúc mừng mẹ nó, con bú sữa mẹ vẫn tình cảm nhất (u)

19. metom102

metom102 Thành viên rất tích cực

cam dong wa chuc mung ban, minh cung phai gan 2 thang moi du sua cho be bu

20. ly3t

Mình gần sang tháng thứ 4 mới đủ sữa bạn ạ, nhưng thế là vui rồi nhỉ