Cần giúp: Em Đã Từng Bị Thai Lưu. Nhờ Các Mẹ Tư Vấn Giúp Em Lần Có Thai Này Với Ạ

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi dauyenbai, 22/4/2014.

1. dauyenbai

dauyenbai Thành viên mới

Như tit em đã nói. Vợ chồng em mới cưới tháng 11 năm ngoái và dã từng bị thai lưu khi chưa được 5w. Em lo lắm ạ, đợt này em phải làm như nào để không bị thai lưu như lần trước nữa. Các mẹ có ai từng bị tư vấn giúp em cho em bớt hoang mang được không ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dauyenbai
    Đang tải...

2. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ðề: Em đã từng bị thai lưu. Nhờ các mẹ tư vấn giúp em lần có thai này với ạ

Thai lưu cũng nhiều nguyên nhân lắm mình ạ, mình tìm hiểu nguyên nhân và tránh là được thôi. Có thể do bạn làm việc mệt mỏi, căng thẳng quá cũng là nguyên nhân. Mình có gắng lúc có bầu nhưng tháng đầu chú ý giữ gìn sức khỏe là tốt nhất.

3. Bán trứng đà điểu

Bán trứng đà điểu Thành viên tích cực

Ðề: Em đã từng bị thai lưu. Nhờ các mẹ tư vấn giúp em lần có thai n

Mẹ nó không nên lo lắng, mình cần tìm hiểu nguyên nhân dẫn đến lưu thai, nếu do nội tiết tố thì uóng thuốc điều chỉnh nội tiết, còn nếu do bản mã Ghen chồng và vợ không hợp nhau thì dùng phương pháp chọn trứng gắp tinh trùng.
    Chúc mẹ nó thành công.

4. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

trước khi có thai lại, 2 vợ chồng nên đi khám tổng quát bạn ạ

5. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

mình thấy nhiều ng xung quanh mình thì bị lưu lần đầu, lần 2 mẹ tròn con vuông, ko sao cả. nhưng mình thì 2 lần rồi. Bgio vừa lo vừa chán. hic

6. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Ngày trước mình cũng bị giống bạn, sau đó có thai lại là mình đến ngay BS Tuấn ở PSTW tiêm thuốc và uống nội tiết để giữ thai. Mn làm thử xem sao.

7. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

bạn không nên quá lo lắng, việc bị thai lưu lần đầu ko nói nên điều gì đâu, cố gắng giữ sức khỏe, con sẽ khỏe mạnh

8. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

tớ cũng bị thai lưu nè, bs cũng ko tìm đc ra nguyên nhân làm sao cả, nên lần có bầu sau thật sự là rất căng thẳng vs mình và ck, cơ mà trộm vía tớ có thèng ku đang khóc loạn nhà lên kìa :D

9. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Thai lưu moịt lần thì lần sau khó hơn nhưng có người vẫn sòn sòn ý. Mn yên tâm nhé

10. dauyenbai

dauyenbai Thành viên mới

Em đang có thai được sang tuần thứ 8 rồi ạ. Lần này em được tiêm và uống thuốc nội tiết. Em rất mong con em khỏe mạnh

11. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

em chồng mình lần trước cũng bị thai lưu một lần, sau một năm lại có bầu được lại
    nói chung là tâm lý ai cũng sợ, nhưng mẹ cháu ơi, hãy cố gắng để tinh thần mình được ok thì thai mới đậu được

12. tomchua2011

tomchua2011 Thành viên rất tích cực

Chúc mừng em nhé, chúc cho 2 mẹ con luôn khoẻ mạnh suốt thai kì nha. Nhớ chăm sóc sức khoẻ thật tốt và nghỉ ngơi nhiều cho yên tâm!

13. kuboshop

kuboshop Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng bị lưu thai 2 lần rồi, giờ hoang mang lắm, bs cũng chả tìm ra nguyên nhân, nội tiết mình bình thường, chả hiểu sao lại vẫn bị, mà giờ tâm lí hoang mang lắm lắm,

14. dauyenbai

dauyenbai Thành viên mới

Theo mình thì cần phải lạc quan hơn chút. Lúc đầu mình cũng rất lo lắng và hoang mang nhưng nghiệm ra càng lo thì càng ảnh hưởng tới con mình. Nên mình sẽ cố gắng lạc quan. Fighting!

kuboshop thích bài này.
  15. Thanh Đăng

Thanh Đăng Thành viên chính thức

chúc mừng bạn nhé, mình cũng cưới tư thấng 11 năm ngoái có thai đc 6 tuần thì bị thai lưu, jo qua 3 kì kinh rùi đang mún có em bé nhưng lại sợ , trước khi có thai bạn có đi kiểm tra hay j ko hay cứ để để tự nhiên thui

16. dauyenbai

dauyenbai Thành viên mới

Mình chỉ đi khám phụ khoa thôi bạn ạ. Thai có tự nhiên ko cần canh trứng hay làm gì khác. Lần này mình có thai lại cách lần trước 5 tháng. Uống thuốc nội tiết và cứ cách 2 tuần đi kiểm tra 1 lần bạn ạ

kuboshopThanh Đăng thích.
  17. NuNa Ú Ù

NuNa Ú Ù Thành viên sắp chính thức

Chúc hai mẹ con mạnh khỏe nhé. Ăn uống hợp lý, giữ tâm lý thoải mái sẽ tốt cho cả hai mẹ con nè.

18. kuboshop

kuboshop Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn mẹ nó, biết là thế nhưng cứ bị ám ảnh, mình lại mắc tật hay sốt ruột nữa. Haizzzzzzzzzzz đi khám thì bs bảo ko sao, mình thuyết phục chồng đi kiểm tra thì anh ý lại chưa chịu đi :(

19. Nguyên Khôi - Hiếu Minh

Nguyên Khôi - Hiếu Minh ^Tăng cân,giảm béo^

Bạn tham khảo ở đây nhé!

Thai chết lưu là tất cả các trường hợp trứng đã thụ tinh và làm tổ được trong tử cung, nhưng không phát triển được thành thai nhi trưởng thành, bị chết và lưu lại trong tử cung trên 48 giờ.

Tỷ lệ thai chết lưu khá cao, chiếm khoảng 15% tổng số thai nghén.
    Thai chết lưu thường gây nên cảm giác lo hãi ở người mẹ và mọi người trong gia đình vì bị ám ảnh bởi việc đang mang một xác chết trong bụng.
    Về tiến triển, thai chết lưu trong trường hợp còn quá non tháng (1-2 tháng) có thể tự tiêu biến đi. Nhiều khi chính bà mẹ cũng không biết mình đã có thai và thai đã chết lưu. Nếu thai đã lớn thì sẽ sẩy (thai 3-6 tháng), hoặc đẻ (thai trên 6 tháng) ra ngoài. Tuy vậy thời hạn từ khi thai chết đến lúc sẩy hoặc đẻ ở mỗi người một khác. Thông thường thai chết ở tuổi thai càng lớn thì thời gian lưu lại trong buồng tử cung càng ngắn. Quá trình sẩy hoặc đẻ của thai chết lưu diễn biến như các ca sẩy hoặc đẻ bình thường nhưng thời gian dọa sẩy và chuyển dạ đẻ thường dài hơn và máu có thể ra nhiều hơn. Cũng phải có các cơn co bóp của dạ con gây đau, cổ dạ con phải mở hết thì thai mới có thể ra được.
    Điều nguy hiểm nhất đối với người bị thai chết lưu là ối bị vỡ sớm khi chưa có dấu hiệu sẩy hay chuyển dạ, vì qua nơi màng ối rách, vi khuẩn sẽ vào buồng ối và dạ con gây nhiễm khuẩn trầm trọng, lúc này có thể nguy hiểm đến tính mạng của người mẹ.
    Điều nguy hiểm thứ hai là khi thai lưu lại quá lâu trong dạ con (3-4 tuần trở lên) có thể gây ra tình trạng rối loạn đông máu dẫn đến băng huyết nặng ở người mẹ sau sẩy hoặc đẻ.

Nguyên nhân dẫn đến tình trạng thai chết lưu
    Những nguyên nhân từ phía người mẹ như:
    - Mẹ mắc các bệnh lý mãn tính: Viêm thận, suy gan, thiếu máu, lao phổi, bệnh tim, huyết áp cao…
    - Mẹ mắc các bệnh nội tiết: Basedow, thiểu năng giáp trạng, tiểu đường, thiểu năng hay cường năng thượng thận.
    - Mẹ bị nhiễm độc thai nghén từ thể nhẹ đến thể nặng đều có thể gây ra thai chết lưu. Tỷ lệ thai chết lưu càng cao khi nhiễm độc thai nghén càng nặng và không được điều trị hay được điều trị không đúng. Bệnh kéo dài nhiều ngày làm cho thai suy dinh dưỡng và chết.
    - Mẹ bị nhiễm các bệnh ký sinh trùng như sốt rét (đặc biệt là sốt rét ác tính), nhiễm vi khuẩn (như giang mai ..), nhiễm virut (như viêm gan, quai bị, cúm, …).
    - Mẹ có tử cung dị dạng, tử cung nhi tính hay tử cung kém phát triển làm cho thai bị nuôi dưỡng kém.
    Ngoài ra, còn có một số yếu tố thuận lợi từ người mẹ làm cho thai chết lưu như:
    - Tuổi của mẹ, tỷ lệ thai chết lưu tăng cao ở những người mẹ trên 40 tuổi (cao gấp 5 lần so với nhóm những người mẹ dưới 40 tuổi)
    - Dinh dưỡng kém, lao động vất vả, đời sống khó khăn.
    Những nguyên nhân từ phía thai như:
    - Rối loạn nhiễm sắc thể: Là nguyên nhân chủ yếu của thai dưới ba tháng bị chết lưu. Rối loạn nhiễm sắc thể có thể là do di truyền từ bố mẹ, có thể là do đột biến trong quá trình tạo noãn, tạo tinh trùng, thụ tinh và phát triển của phôi. Tỷ lệ rối loạn nhiễm sắc thể tăng lên rõ rệt theo tuổi của mẹ, đặc biệt là ở các bà mẹ trên 40 tuổi.
    - Thai dị dạng: Não úng thuỷ, vô sọ, phù rau thai
    - Bất đồng nhóm máu giữa mẹ và con do yếu tố Rh, thai rất dễ bị chết lưu ở các lần có thai tiếp theo.
    - Thai già tháng: Bánh rau bị lão hoá, không bảo đảm nuôi dưỡng thai, dẫn đến thai chết lưu nếu không được xử trí kịp thời.
    - Đa thai: thai có thể chết trong trường hợp truyền máu cho nhau, thai cho máu dễ bị chết lưu. Hơn nữa trong quá trình phát triển có thể có một thai bị chết khi còn bé, tiêu đi mà không hề có biểu hiện lâm sàng, trong khi đó, thai bên cạnh vẫn tiếp tục phát triển bình thường. Do đó khi thai còn bé làm siêu âm phát hiện ra song thai, đến khi thai lớn, siêu âm chỉ thấy có một thai. Trường hợp như thế này không phải là hiếm gặp.
    Những triệu chứng nghi thai chết lưu
    Ở giai đoạn sớm của thời kỳ thai nghén, các dấu hiệu để nghĩ đến thai chết lưu rất ít và không rõ ràng. Đó là những phụ nữ đã được xác định là có thai (mất kinh, nghén, thử HCG dương tính...) tự nhiên thấy ra máu ở âm đạo ít một, máu sẫm màu, các dấu hiệu nghén giảm đi, bụng không thấy to lên.
    Ở giai đoạn muộn của thời kỳ thai nghén, các triệu chứng thường rõ ràng hơn. Dấu hiệu sớm nhất là sản phụ không thấy thai "đạp" hay "máy" nữa (cần chú ý vì đôi khi thành bụng dày nên không rõ thai đạp, hoặc sau khi thai chết, tử cung xuất hiện những cơn co nhẹ mà sản phụ nhầm đó là thai đạp). Nếu muộn hơn thì có thể thấy bụng không lớn lên mà nhỏ dần đi, đôi khi có thể thấy ra máu đen ở âm đạo, hai vú tự nhiên tiết ra sữa non. Nếu thai phụ có một số bệnh kèm theo như nhiễm độc thai nghén, bệnh tim…thì thấy bệnh thuyên giảm, dễ chịu hơn.

Cách xử trí với thai chết lưu

Thai phụ cần hiểu rằng mặc dù thai chết lưu nhưng vẫn có màng ối bảo vệ nên thực chất là vô khuẩn, tạm thời chưa ảnh hưởng gì đến sức khoẻ và tính mạng của người mẹ, do đó không nên quá lo lắng, sợ hãi. Trước hết cần điều chỉnh lại tình trạng rối loạn đông máu nếu có. Sau đó, bác sỹ sẽ xem xét và quyết định cách thức đưa thai ra ngoài.

Về xử trí, nguyên tắc là cho thai ra càng sớm càng tốt sau khi phát hiện không còn tim thai. Nếu tuổi thai nhỏ, nên phá thai bằng phương pháp nội khoa (đặt thuốc âm đạo) gây sảy thai. Nếu thai trên 6 tháng, cần gây chuyển dạ (đẻ chỉ huy).
    Đề phòng thai chết lưu:
    Để phòng tránh hiện tượng này, trước khi thụ thai cả vợ và chồng cùng phải thận trong ăn uống như: không dùng các chất kích thích (r***, bia, thuốc lá, heroin...); thai phụ không nên làm việc nặng, quá sức, độc hại; tránh tiếp xúc với các loại hóa chất, ô nhiễm môi trường...; ăn uống đầy đủ các dưỡng chất; nghỉ ngơi hợp lý; giữ cho tinh thần luôn được thoải mái; đi khám thai theo định kỳ để bác sĩ theo dõi sự phát triển của thai nhi cũng như sức khoẻ của bạn.

Thời gian có thể mang thai trở lại tuỳ thuộc vào thời điểm thai chết và cách xử trí. Nếu chỉ là sẩy tự nhiên một thai nhỏ hay phải nạo bằng dụng cụ để lấy thai ra, thì nên tránh thai ít nhất 6 tháng để cơ thể thực sự hồi phục. Nếu thai đã lớn, ngoài 28 tuần mới bị chết lưu thì nên chờ sau 1 năm hãy có mang. Trong thời gian chờ đợi này, nên đến bác sĩ khám để cố gắng tìm nguyên nhân thai chết lưu.

20. hikissme

hikissme Thành viên chính thức

Mình lấy ck đầu tháng 10, bị lưu thai khi 9 tuần. Mình phải hút thai, và sau 3 thàng giờ mình đã có bầu được 7 tuần rồi.
    Mình cũng chẳng kiêng khem gì đâu bạn ạ, sau 1 tháng là vk ck mình đã quan hệ lại rồi, và cũng chẳng dùng biện pháp gì luôn. Đến khi thấy 2 vạch thì mình đi bệnh viện sa ngay, nhưng thai chưa vào tử cung. Khi đi siêu âm mình cũng nói với bác sĩ là có tiền sử thai lưu để bác sĩ tư vấn cho kĩ. Hiện mình đang kiêng ck và hạn chế đi lại, tiêm thuốc nội tiết và thuốc chống co thắt. Trộm vía đến giờ thai nói chung phát triển tốt, dã có tim thai
    Bạn muốn có bầu lại thì nên bồi bổ cho cả vợ và ck. bổ sung vitamin e , sắt, axit foric. Khi nào có bầu thì nên kể rõ tiền sử để bác sĩ có phương pháp hỗ trợ bạn ạ