Cần giúp: Em Đẻ Thường Nhưng Vẫn Bị Rạch Cần Các Mẹ Chia Sẻ 1 Số Vấn Đề

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi junabuom, 1/10/2011.

1. junabuom

junabuom Thành viên tích cực

Em đẻ thường nhưng vẫn bị rạch chẳng biết là bị khâu bao nhiêu mũi nữa về nhà được 5 ngày thì khi vệ sinh vùng kín thấy vướng vướng ở bện ngoài em mới sờ và lấy ra thì hình như là chỉ khâu..em sợ quá ko biết có làm sao ko ạ em tưởng khâu chỉ tiêu thì nó tiêu đi chứ nhỉ.Liệu có phải vết khâu chưa lành em vô tình rút chỉ khâu ra ko?liệu vết khâu của em có liền ko?Em soi gương mà cứ cảm giác mình bị toạc vết khâu ý (cảm giác ạ)Và 1 vấn đề nữa là đẻ xong em hay phải ngồi cho con bú và vì nhà 5 tầng mà thi thoảng cứ phải đi lên đi xuống em thấy mọi người bảo đi nhiều là bị sa dạ con có người bị tụt cả ra ngoài em sợ sợ thi thoảng lại soi gương.Em mới sinh được 1 tháng 5 ngày em nhìn thì thầy khi mình vạch cửa miệng ra thì nhìn thấy có cục cục ở trong em sợ là em bị sa dạ con.Cho em hỏi là sinh sau bao lâu thì dạ con co vào hết và hiện tượng của em là bt hay ntn các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi junabuom
    Đang tải...

2. yenhuyen

yenhuyen Thành viên mới

Ðề: Em đẻ thường nhưng vẫn bị rạch cần các mẹ chia sẻ 1 số vấn đề

bạn thân mến! Mình cũng trong nghành y nên chia sẽ với bạn thế này bạn nhé!Không biết bạn sinh con so hay con rạ bạn hả?
    Bạn sinh thường nên tầng sinh môn có khả năng bị cắt đó là điều tất nhiên bạn ạ! Khi sinh để đảm bảo an toàn cho bạn và để bé ra được cách dễ dàng nên phải thế đó bạn. Điều này cũng hạn chế cho bạn khả năng sa sinh dục sau này.
    Sau 5 7 ngày thì thường chỉ sẽ tự tiêu những phần bên trong cơ( nếu bạn may chỉ tiêu) riêng 1 số sợi ở ngoài(giống như khi bạn may đồ vậy chỉ thấy được chỉ 1 mặt) thì phần chỉ bên ngoài ấy sẽ rụng do chỉ chỉ tiêu đến chân chỉ thôi, phần còn lại sẽ không tiêu và tự rụng nên bạn sờ đến thấy thế thôi, bạ an tâm nhá! Chỉ cần thấy vết may không đau, không sưng là ổn rồi. Tuy bên ngoài có khả năng lành thế nhưng bạn cần lưu ý thêm 1 số vần đề: Bạn chú ý không nằm than và đừng để bị táo bón. 1 tháng sau khi sanh bạn nên tái khám tại cơ sở y tế theo hẹn!
    Còn việc cho bé bú thì bạn nên ngồi khi cho bú là điều tất nhiên rồi vì như thế sẽ hạn chế khả năng bé bị sặc sữa, bạn không nên vận động nặng và nhiều sau khi sinh vì cũng có khả năng sa dạ con như bạn nói.
    Hjhj! còn vấn đề bạn nói vạch của mình thấy có cục cục gì đó có thể là dấu vết của màng trinh bị rách còn sót lại đó bạn, bình thường trong âm đạo vẫn có những nếp gấp và những cái bạn gọi là cục ấy ^^! yên tâm bạn nhe! Bình thường đó.
    Vấn đề sa dạ con chỉ sảy ra ở những người sanh nhiều lần và vận đông nặng sau khi sanh hay có thay đổi cấu trúc do ngoại cảnh tác đọng như tuổi già chẳng hạn...
    Sau sanh thì khoản 1, 5 tháng dạ con sẽ co về vị trí tương đối như ban đầu thôi, vì dạ con cũng giống như quả bong bóng khi có thai quả bóng căn lên, sanh xong quả bóng thu nhỏ lại giống như bạn xả xì, nhưng quả bóng sẽ to hơn và kém chất lượng như khi chưa thổi phồng! Hjhj..
    Nếu còn gì thắc mắc cứ phone cho mình nhé: 0933033876, mình sẽ giúp bạn!
    Thân

3. junabuom

rất cảm ơn chị nhiều.Em sinh con đầu lòng và được hơn tháng rùi cũng định đi khám kiểm tra nhưng chẳng biết khám ở đâu.Em đẻ ở viện E cũng định bảo qua đó kt nhưng sợ họ lại mắng là cẩn thận quá hic

4. me cua miu

me cua miu Thành viên chính thức

Mình nghĩ tâm lý thoải mái, bớt lo lắng cũng rất quan trọng với người sau sinh. Nếu cảm thấy ko ổn thì bạn nên đi khám cho yên tâm và đừng lo lắng quá nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe.

5. junabuom

em vừa đi khám về xong hihi chẳng làm sao cả.vào làm dịch vụ luôn nhanh đỡ phải chờ lâu mà được đúng bs đỡ chính khám cho bà ý còn mắng cho là cẩn thận quá,lại còn bảo vết khâu đẹp về sinh hoạt được rồi ko phải kiêng nữa (hehe em sợ chả dám cho chồng động vào )

6. cochunho

cochunho Thành viên rất tích cực

Tớ phải 2 tháng mới cho chồng đụng, mình sờ thấy nó như đường gân nổi lên ý, cũng hãi lắm, mà giờ hơn 2 năm rồi sờ lại chả thấy gì mẹ nó ạ, chuẩn bị tập 2 thôi, hehe

7. Mẹ.bimbim

Mẹ.bimbim Zalo/Viber:0046765672828(Sữa Semper)

Mẹ nó ơi...mình mới sinh đc 20 ngày.mih cũng sih thường nhưg ở nc ngoài nên họ k rạch mà để tnhien.mih bị khâu nhiều lắm.bjo mỗi lần vs nhìn xuôg mih sợ phát khóc:((

8. junabuom

ko vấn đề gì đâu mẹ nó ạ lúc đầu em cũng sợ thi thoản vs lại soi gương nếu lo lắng thì 1 thán khi hết máu thì mẹ nó đi kiểm tra lại giống mình cho yên tâm

9. rubyquyen

rubyquyen Thành viên tập sự

Sao mẹ này giống mình thế, mình cũng sinh được 2 năm rồi, giờ thì muốn tập hai lắm, nhưng chưa dám rục rịch. Hồi sau khi sinh, thật sự thì cụng giống các chĩ em ở đây thôi, em không rặn được, bác sĩ rạch cho (bác sĩ nam đở đẻ), trời ơi, em ngại chết đi được, rồi lấy kẹp kẹp đầu bé lôi ra, con ra rồi mà mẹ muốn đứng cả ngườ, chả nghe thấy tiếng con khóc, sau này nghe anh xã nói, con khóc to lắm mới yên tâm. Sau sinh mình đau ghê lắm, ngồi không được, toàn ngồi nửa mông thôi, chuyện ấy cũng vậy, anh xã lâu ngày không gần vợ cũng nhớ, mà sợ vợ đau nên cũng lo lắng, nên cứ bảo em yên tâm, rồi đến khi vc xxx thì đúng là như bóc tem lần đầu :rolleyes:

10. junabuom

em thấy mọi người cũng bảo kiêng 2-3 tháng nên cũng chưa động chạm gì, mặc dù bs nói là sinh hoạt được rồi vết khâu đẹp và lành nhưng vẫn ghê ghê.Đợt em sinh được 5 ngày cơ lúc vs sờ lôi ra cả 2 đoạn chỉ lúc đầu ko hình dung ra là cái gì sau đoán là chỉ sợ quắn đít gọi cho mọi người hỏi hihi

11. junabuom

hihi hay nhỉ hôm em cũng thòm thèm chồng em cũng định chiều em nhưng lại sợ em đâu nên bảo em là thôi cố gắng đợi 2 tháng.Em mặc dù đẻ dễ nhưng vẫn bị rạch lúc khâu khâu mũi nào em đau mũi đấy cơ về phòng đau lắm nhưng cũng cố gắng nằm im 6 tiếng như bs dặn sau đó là cố gắng ngồi dậy và đi lại ko cần ai dìu đỡ. chiều xin về nhà luôn

12. no_no

no_no Thành viên sắp chính thức

ý ý
    em đẻ dễ, nhanh, đầu con nhọn, cân nặng nhỏ
    vẫn rạch đều
    ko có ai ko rạch đâu các mẹ ạ, vấn đề chỉ là ít hay nhiều thôi

em kiêng cho đến đúng 3th 10 ngày vc mới......
    khâu xong em đau lâu, phải đặt thuốc lúc hơn 1 tháng nữa mà vc em quay vào con cũng đủ chết mệt rồi, chả nghĩ nổi
    em còn trầm cảm, hay suy nghĩ và hay khóc nhiều lắm

13. Bo Bống

Bo Bống Guest

Tớ đẻ thường nhưng có tiêm đẻ không đau nên đẻ xong sau 1 tuần vết khâu tự lành rất nhẹ nhàng, cả tuần đẻ xong đi vệ sinh chỉ hơi buốt tí chứ không như đứa đầu, vết khâu đau tưởng chết đi gần nửa tháng trời.

14. Chuot*con*cua*me

Chuot*con*cua*me Bột rau, coffee AN, Tiêu sạch, mật ong rừng

huhu
    Mềnh hơn 6th rồi mà vẫn hok có nhu cầu, help me !!!

15. junabuom

em thì chỉ đau lúc hôm đầu mới khâu thôi,về nhà thì khi nào ngồi cho con bú hơi hơi đau phải ngồi nghiêng mông mất mấy hôm thôi đến hôm thứ 5 vết khâu lành rồi thì vô tư con cũng đã rụng rốn nên ngày thứ 6 em tự tắm cho con em luôn.công nhận là quay với con cả ngày nếu 2 vợ chồng có nhu cầu cũng chả làm được gì.Em mới quay ra ôm chồng em tí thôi mà ku cậu đã ọ ẹ tìm mẹ rùi hic hic

sinioko thích bài này.
  16. sinioko

sinioko Thành viên chính thức

Thế thì chịu khó vậy. Nhu cầu hay không còn tùy hoàn cảnh chứ. Nhớ đợt đầu tiên có bé, nhà thì chưa chuyển, vẫn nhà cũ chật chội, suốt ngày ở lì trong phòng. Lúc nào cũng váng vất đầu óc, không nghĩ đến bệnh lại kiểm tra con thế nào. Chả có thời gian đâu mà nghĩ đến chuyện kia.

17. gaumebi

gaumebi Thành viên rất tích cực

gần nhà e có chị đẻ thiếu tháng, con đc có 1,8kg mà vẫn bị rạch như thường nè. e thấy đẻ thường là bị rạch, k tránh đc. ku nhà e 3,1kg, nhg đầu thủ đô, hix e rặn mãi mới ra, nhg ra xong là nhẹ cả ng, chẳng đau j nữa, chỉ lúc khâu thui, nhg đc cái cô đỡ đẻ cho e khâu đẹp( đấy là thấy bác đến tắm cho ku nhà e bảo thế, bác tắm cộng sát trùng cho mẹ lun) e đẻ xong nửa ngày sau là đi lại, cứ lết đi vì con khóc ghê quá, sợ nên cứ đi tìm bác sỹ, đúng là đẻ đứa đầu k có kinh nghiệm. e cũng chẳng kiêng j trong chuyện tắm giặt, đi lại. nhg chuyện xxx thì 4 thg sau mới làm, tại mẹ chồng e bảo là kiêng k sữa bị chua con bú vào đau bụng, thế nên kiêng lun, mà 1 phần nữa là e sợ đau hehhehehe. mà lo cho con, chẳng có tâm trí đâu mà nghĩ đến chuyện đấy...

18. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Mình cũng nghĩ bạn lo lắng quá nên vậy thôi, hầu như ai sinh thường cũng phải rạch tầng sinh môn hết, nếu khâu bằng chỉ tự tiêu thì sau 1 tuần hoặc 10 ngày chỉ sẽ tự tiêu hết, còn khâu bằng chỉ thừong thì bs sẽ hẹn ngày cắt chỉ.

19. no_no

no_no Thành viên sắp chính thức

hí hí
    nói đến nhu cầu lại nản quá ạ
    đẻ xong em như bị lãnh cảm ý, chả mún tí nào, thấy khó chịu cơ
    đến giờ bé 1 tuổi roài mà toàn trốn tránh chồng thui
    thi thoảng mới thấy mún tí ti thôi
    có lẽ đẻ xong tinh thần ko thoải mái, nhìn nhiều cảnh gai mắt khó chịu, nghĩ nhiều, rồi mệt mỏi với con nên ko còn cảm hứng gì
    chán lắm cơ

20. me_soc_nhi

me_soc_nhi Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

Mình thấy các mẹ nước ngoài, đẻ thường. Chỉ sau 6w là xxx vô tư rồi, nếu có nhu cầu, chứ mình ko nghĩ chuyện ấy lại ảnh hưởng tới sữa của con :D