em ít sữa quá giúp em với các mẹ ơi!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi me cu Chip, 17/8/2009.

1. quynhnguyen2210

quynhnguyen2210 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: em ít sữa quá giúp em với các mẹ ơi!!!!!!!!!

Tớ cũng giống mn, 3 tháng 6 ngày tớ đã phải quay trở lại đi làm. Chỗ làm xa, trưa tớ k về đc. Mà có về cũng chẳng để làm j, vì bé nhà tớ vắt sữa mẹ ra rồi ti bình từ bé. Hồi mới sinh, vì con k ti mẹ nên tớ cũng mặc cảm lắm. Vì nghĩ rằng như thế con sẽ k có nhiều tc với mẹ, ko bện hơi mẹ. Thế nhưng, sau này mới thấy đỡ vất vả, vì k phải cai ti mẹ, mà mẹ đi làm từ sáng đến tối mới về thì con cũng k khóc lóc gì cả, vì đủ sữa mẹ ở nhà cho con ti bình rồi.
    Theo kinh nghiệm của tớ thì thế này:
    - Trước hết mẹ nó phải có niềm tin vào việc sẽ đủ sữa để nuôi con lâu dài (ờ thì cái này ai cũng nói hết cả rồi, báo chí cũng đăng,mn có thể nghiên cứu thêm)
    - T2, tớ nghĩ mẹ nó nên đầu tư cái máy hút sữa. 3 tháng đầu tớ cũng dùng máy hút (cho nhanh), với lại máy hút sữa cũng có chế độ mát xa kích thích tuyến sữa nữa. Hồi đợt trong cữ ( 3 tháng đầu), tớ hút sữa đến mức cạn kiệt luôn, có nghĩa là thỉnh thoảng con trớ hết sữa, định vắt cho con bình sữa mới mà k còn đủ sữa mẹ mà vắt. Tớ tuyệt vọng vô cùng. Thế nhưng, phải cố mà ăn uống (uống sữa ông thọ đặc ấm),có ngày kỉ lục uống đến 5 cốc sữa ông thọ thì bạn biết thế nào rồi đấy, nhg phải ăn nhiều cơm để mà có sữa cho con. Nên giờ 8 tháng rồi vẫn béo quay. Khổ lắm :(
    E thì luôn mặc định, phải cho con uống sữa mẹ. Nên dù có cạn kiệt, e vẫn cố cho bé chịu đói 1 tí, tí lại vào vắt, tí lại vào vắt xem vắt đc ít sữa nào chưa. Dù chỉ là dính đáy bình sữa. Hic hic, khổ vô cùng.
    Sau 3 tháng, đi làm trở lại, vì cty e xa nhà, mang máy vắt sữa đi cũng lỉnh kỉnh, mà e làm cty tư nhân, mỗi lần đi kiếm chỗ ngồi vắt sữa đã khó rồi chứ chưa nói phải có chỗ cắm điện để dùng MHS (máy hút sữa). Nên từ đó trờ đi (đến nay 8 tháng - giống mn nhỉ), e toàn vắt bằng tay.
    Có thể khi mới dùng tay vắt, mn sẽ thấy k quen, hơi đau, nhg dần rồi sẽ quen. Vì k vắt ra, để ngực cương lên còn khó chịu nữa, mn cứ nhẹ nhàng thôi, bình tĩnh rồi mọi thứ sẽ đc giải quyết.
    Cả đêm tớ ko vắt sữa (cái này hình như có ng bảo k nên, vì đêm mới là lúc tiết sữa nhiều nhất), đến sáng tớ vắt 1 lúc 4 bình (hồi mới đi làm), sau đó còn 3 bình (đến giờ là 8 tháng), mỗi bình 150ml, để ở nhà cho con ăn. Sáng đi làm, khoảng 11h trưa tớ tranh thủ lên kho để hàng của cty ngồi vắt sữa. Chiều 4h lại vắt 1 lần nữa. Sữa vắt xong thì tớ để vào tủ lạnh cty. Khi nào về thì mang về. Hồi mới đi làm lại, vắt sữa xong để đấy, mấy ông ở cty còn trêu, còn ngại, sau đó tớ cứ kệ, vì mình nuôi con mọn, làm quái j phải ngại ngùng j nữa.
    Tối đi làm về, cơm nc, tắm giặt xong tớ mới vắt 1 lần sữa trc khi đi ngủ.
    - T3 là ăn đủ chất, uống nhiều nước.
    Nói chung, 8 tháng rồi mà bảo để mà còn nhiều sữa thì cũng khó lắm mn ạ. Chẳng có thuốc j bằng ăn uống và cố gắng khắc phục.
    Chúc mn sớm vượt qua gđ này nhé :)

Đang tải...

2. QuanCuong

QuanCuong Thành viên rất tích cực

Mình sinh bé đầu thì nhiều sữa lắm, đến bé thứ 2 thì ko hiểu sao ít sữa lắm dùng nhiều cách rồi vẫn ko có hiệu quả, được cái trộm vía con dùng sữa ngoài vẫn khỏe và ăn được là mừng rồi. Nên bạn ko cần phải lo nghĩ quá đâu, càng lo càng ko có sữa.

3. duyentinh120

duyentinh120 Thành viên mới

các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi em sắp sinh thì nên ăn những gì chi nhiều sữa ạ?
    bây giờ nhiều luồn thông tin quá, không biết nên nghe gì thì phải

4. muanha

muanha Thành viên mới

Nếu bạn không bị ảnh hưởng bởi tôn giáo thì bạn hầm móng chó mà ăn,rất nhiều sữa đấy bạn ạ!

5. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó thử dùng máy hút sữa xem sao. Nó đảm bảo được đủ lượng sữa cho con bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu đời và sau khi mẹ trở lại với công việc, giúp mẹ nó có được lượng sữa ổn định nếu bé không uống hết, trữ ở nhiệt độ thích hợp có thể sử dụng được trong 2 tháng.

6. truonglam077

truonglam077 Banned

em nghe nói hầm chân giò với đu đủ non, ăn vào nhiều sửa lắm đó

7. iloveyou_712

iloveyou_712 Thành viên mới

Nên dùng máy hút sữa bạn ah, hút nhiều sữa sẽ ra nhiều, mình lần đầu hút chỉ đc 80ml/lần, sau hút đều được 150ml/lần đấy. Mẹ nó xem ở đâu có cây mít thì hái lá mít non về đun uống cũng ra sữa nhiều đấy, hoặc uống chè vằng cũng đc!

8. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

mn ăn như mẹ này bảo chưa, mn có hay hút sữa ko, mn thử thêm hút sữa xem sữa có thông ko,

9. coca's

coca's Thành viên tích cực

Mẹ cu Chíp chịu khó cho con ăn sữa ngoài vậy. nhưng phải chọn sữa cẩn thận k con dễ bị nóng đấy. có thể kết hợp pha cùng sữa non để mát hơn và cũng bổ sung thêm kháng thể cho con để con ít ốm vặt nhé, ít ti sữa mẹ là mất bao nhiêu là kháng thể đấy. Chúc mẹ con bé chịp luôn khỏe nhé.

10. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Bên mình có sản phẩm giúp kích sữa thích hợp mà rất an toàn. viên lợi sữa Herbs of Gold Breastfeeding Support – Úc (chai 60 viên) với 100% thành phần thảo dược tự nhiên từ hạt cỏ cà ri và cây kế sữa giúp kích thích tuyến sữa, cho nguồn sữa dồi dào và chất lượng hơn.

11. phuongchi88jh

phuongchi88jh Thành viên tập sự

hồi e sinh cu Beo thì cũng ko có sữa, mẹ chồng e hầm đu đủ xanh nguyên vỏ với chân h , ngày nào cũng ăn đến phát ngán, nhưng đc cái là có sữa co bé ạ.

12. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bạn hãy ăn những món ăn giúp chop sữa nhiều như ăn cháo móng heo, uống sữa thêm vào để tăng lượng sữa cho con !