Cần giúp: Em k làm chủ được cảm xúc với chồng, em muốn đi nghe giảng kinh or 1 lớp học nào đó

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi diemmyeone, 15/3/2013.

1. diemmyeone

diemmyeone diemmyeone

Các mẹ ơi, em là phụ nữ mà thường xuyên không kiềm chế được cảm xúc với chồng các mẹ ạ,

Với bạn bè, người ngoài hay khách hàng, em nhịn thoải mái, có chị KH mua sản phẩm của 1 shop khác, xong đến chỗ em hỏi , chưa vừa ý chị ý quát em mà em vẫn tươi cười được,

Nhưng với chồng, người lẽ ra em phải nhẫn nhịn nhất thì em không làm được các mẹ ạ, quan hệ vợ chồng em giờ đi xuống trầm trọng, chồng em cứ có chuyện không vừa ý lại bỏ nhà ra đi, những lúc đó em lại càng k làm chủ được bản thân, bọn em đang có nguy cơ đổ vỡ.

các mẹ có biết chỗ nào giảng kinh cho em đi nghe cho thuần tính hoặc có cái lớp học nào dạy về vấn đề này không ạ, em cảm ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi diemmyeone
    Đang tải...

2. timvehanhphuc90

timvehanhphuc90 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Em k làm chủ được cảm xúc với chồng, em muốn đi nghe giảng kinh or 1 lớp học nào đó

Cái này khó mẹ nó ạ.
    E thì chưa chồng nhưng em nghĩ mẹ nó gặp phải trường hợp như thế nên tránh đi chỗ khác, nghe một bản nhạc, đi uống cafe, ko thì mẹ nó lên chùa vào chùa tịnh tâm 1 chút là đc mà.
    Chúc mẹ nó may mắn :)

diemmyeone thích bài này.
  3. meximuoi2010

meximuoi2010 Thành viên rất tích cực

Ðề: Em k làm chủ được cảm xúc với chồng, em muốn đi nghe giảng kinh or 1 lớp học nào đó

Hầu như ai cũng gặp trường hợp như bạn , không phải chỉ phụ nữ mà đàn ông cũng thế , có điều những người khác họ không nhìn ra thôi . mình thấy đa số con người ta ra ngoài làm việc điều nhẫn nhịn nhưng với vợ hoặc chồng mình thì phải hơn thua từng lời nói ....Vợ chồng mình cũng vậy . cả 2 điều mắc phải lổi này mà không biết làm sao để cải thiện ???
    Mình nghĩ đi học lớp gì giúp mình giảm căng thẳng lúc đó mình sẽ bình tỉnh và điềm đạm hơn ...
    Cũng nhau cố gắng nhé .

4. Me Nhim Nhim

Me Nhim Nhim Guest

Hic.Em có tật bực mình là cứ phải đá caí này,ném cái kia.Không đá,ko ném thì k chịu đc ý các mẹ ak.Không biết bao nhiêu lần vc caĩ nhau tiện chân em đá luôn caí thau dưới đất hoặc ném caí bình sữa của con.Mà oái oăm là ném xong thì dễ chịu hẳn.Em sợ caí tính em như thế có ngày chồng chán lun ý.huhu

5. meoluoi1107

meoluoi1107

em nghĩ công việc áp lực nên chị xả mà
    em thấy đi làm em chả cáu gắt mấy dù nhiều khi cũng có việc ko chịu đc. Em cười cho quá, nhưng về nhà là em xả lung tung, cãi chỉ vì chuyện rất nhỏ. Chị chịu khó dành time cho bản thân, mình thoải mái thì cáu gắt gì ạ, nhịn rùi bỏ đi dạo cho thanh thản

6. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Em thấy chị có thể lên Thiền viện Trúc Lâm trên Tây Thiên ấy ah, có 2 buổi học đạo, nghe giảng kinh. Mấy người bạn em đã lên đó đều khen không khí yên tĩnh, trầm mặc phù hợp cho nghe giảng kinh. Ăn cũng là ăn chay ah, nhưng không gian đẹp, thoáng đãng.
    Nhưng em chỉ sợ chị lên đó được 1 buổi thì nhàm chán thôi ah. Nếu thích chị có thể thường xuyên lên đó nghe giảng kinh học tu tập cũng được ah.
    Có chỗ ngủ tại chùa luôn, nếu ko thích chị có thể ngủ ở nhà nghỉ thoải mái ah.

Nếu chị tự đi thì thuê xe khách lên đó, còn nếu chị muốn đi như kiểu đi tour thì em có thể giới thiệu cho chị được ah.

7. khohangnet

khohangnet Thành viên tích cực

cảm xúc của bạn và của chồng như vậy là rất cổ điển và tự nhiên
    khả năng chữa cái bệnh này là cực kỳ khó, nhất là khi vợ chồng bạn vẫn hành xử theo lối tự nhiên như hễ giận là lánh mặt nhau

người ta thường nói: "không thể dùng hôn nhân để thay đổi con người"
    vì vậy, bạn hãy thử kệ ổng, thân ai người nấy lo việc ai người nấy làm, bạn không vui vẻ nhưng cũng không bực tức nữa, thi thoảng hỏi thăm ổng rồi ổng trả lời đáp lại hay không thì cũng kệ
    Đặc biệt chú ý tránh "tranh khôn" bởi vì tiếng Việt là ngôn ngữ được người nghe hiểu theo cảm xúc của người nghe nên dễ dẫn đến hiểu lầm nhau
    Vì vậy, bạn hãy nghe đối phương nói rồi đặt mình vào vị trí của họ mà suy ngẫm

8. giadinhyeuthuong

giadinhyeuthuong Yêu hai bố con nhất

Thực ra vấn đề này rất hay xảy ra trong gia đình.
    Với bạn bè,khách hàng,đối tác..thì nhẫn nhịn,nhưng với chồng or vợ mình thì ko,cứ phải tranh cãi,bực bội hay cáu gắt mới được,hơn thua đủ mới thôi.
    Đấy là do áp lực công việc,vì phải nhịn phải chịu đựng từ chính công việc hay kháh hàng của mình,về ko biết đổ vào ai,nên chồng or vợ mình chính là chỗ để trút lên.
    Bạn đã đọc chuyện về cây đinh chưa,để lúc nào mình search rùi gửi bạn đọc,ngay trên diễn đàn mjnhf có mẹ post rùi đó. Đại loại là khi tức giận hãy đóng lên tấm gỗ một chiếc đinh,khj nào vui vẻ hết bực mình thì nhổ chiếc đinh ra. Lâu dần tấm gỗ đó đầy chi chít những vết đóng đinh. Cũng như con người vậy,bực lên chửi bới,mắng nhiếc nhau,nhưng họ ko nghĩ đc sau đó tâm hồn ng đối diện đã bị tổn thuơng rất nhiều,rất khó mà lành lại như tấm gỗ đó vậy,dù đã đc nhổ hết những chiếc đinh xấu xí.
    Cố gắng lên bạn,tất cả do mình mà ra,tĩnh tâm lại,hãy nghĩ tới những gì tốt đẹp chồng bạn đã dành cho bạn,hãy nghĩ nếu ngược lại mình bị đối xử vậy sẽ tủi thân hay tổn thương ra sao. Hay bạn mua một viên đá thạch anh hồng đêr trong phòng ngủ,cũng giúp cho tính khí nhẹ nhàng lại đấy
    Chúc bạn sớm bình tâm

9. nguyenlananh

nguyenlananh

Bạn đến vào các ngày giảng của chùa phúc khánh , hay mơ táo hoặc các chùa nào mà bạn ưng ấy xem lịch giảng , hoặc nghe giảng đạo cũng được ở nhà thờ hàm long ấy , hay nếu bận rộn quá thì có thể mua đĩa về mà nghe , cũng làm mình giảm ức chế được nhiều đó . Tớ thấy cô tớ cũng hay cáu với chồng , làm đơn ly dị bao lần rồi cô ấy đi chùa nghe giảng cô ấy về không làm đơn nữa và tính khí giảm đi trông thấy bạn thử đến xem sao

diemmyeoneNgaquynh8181 thích.
  10. Ngaquynh8181

Ngaquynh8181 Tôm sú xuất khẩu

Mẹ chủ top giống em quá, em cứ nổi nóng xong thấy tội chồng lắm nhưng chẳng hiểu sao em không nhịn đc. Cơ bản là chồng em thì chậm chạp, nhẹ nhàng, từ tốn, không bộp chộp. Còn em thì ngược lại hoàn toàn. Nhiều lúc em biết mình sai nhưng không hiểu sao lúc đấy ma xui quỷ khiến thế nào mà lại xồn xồn thế nữa, mà em đi ra ngoài ai cũng bảo em hiền mới chết chứ, mà em không phải giả tạo đâu, người ngoài em nhịn đc, chồng thì không nhường tí nào. Vc em chả bao giờ cãi nhau tay bo đâu, có chăng thì em nói 1 mình thôi.

11. bupbego_1689

bupbego_1689 [ℓ.ѕ] gιяℓ.ηєт

e cũng vậy nè.rất là quá đáng với chồng luôn.chồng thì yêu chiều hết mực mà cứ có gì e ko thick là lại cào cấu đánh tát chồng.nhiều lúc thấy tủi thân chồng mà nóng lên ko kiềm chế đc.
    xã thì lại rất hiền lành ngoan ngoãn chất phác ko bao h đánh lại vợ.
    hồi chưa cưới mẹ chồng e tưởng e bùa ông ấy.chắc có đi giải nhưng có gì đâu mà giải chứ.
    e cũng muốn yêu chồng lắm mà sao khó quá

12. ankhangmum

ankhangmum Thành viên chính thức

Bạn thử tham gia vào lớp học Yoga xem. Mình ngày xưa cũng do áp lực công việc, rất dễ nổ nóng ... nhưng sau một thời gian đi tập yoga thì thấy tinh thần tốt hơn rất nhiều

13. tron lan

tron lan Thành viên rất tích cực

Trước chồng mình tức gì với vợ cũng hay bỏ ra ngoài lắm, ko qua đêm, nhưng cứ cãi nhau là vác xe đi, đàn ông hay thế mà, muốn ra ngoài giải tỏa, còn chị em phụ nữ mình lại muốn cãi nhau xong vẫn phải ở nhà, mình chỉ biết khuyên bạn lúc cần căng thì căng,mà lúc cần nhu thì nhu, tính mình thì ko để chồng bắt nạt đc, nhưng thỉnh thoảng vẫn phải nhường ông ý đấy,cho êm cửa êm nhà ý mà

14. heoconytcc

heoconytcc Bắt đầu nổi tiếng

Ng ta nói phụ nữ chỉ nổi giận với ng họ tin tưởng thôi, vì bít ng này ko bao giờ bỏ rơi họ.

15. hang.vuminh

hang.vuminh Đủ quyền lập Họ

Thực ra vì chồng là người gần gũi nhất với mình nên mới hay phải hứng chịu những lúc mình lên cơn xấu tính chị à :"> Bình thường thôi mà :">

16. _pyn_

_pyn_ Bắt đầu tích cực

cái này e rằng khó lắm đấy!
    Em nghĩ trường hợp này nên tránh đi chỗ khác thì hơn, làm 1 việc j đấy mà quên đi

17. lehuong180910

lehuong180910 Dầu Gội Lee Stafford

em nghĩ mẹ nó cứ nói ra ngồi tâm sự với nhau xem ntn nhé, vì là em thấy ngay cả bản thân em, với ngy lúc nào cũng cau có ấy,quan trọng khi xong rồi 2 người suy nghĩ ntn thôi, đổ vỡ là điều nên tránh, đến với nhau k dễ, mẹ nó nên thay đổi 1 chút nha

18. diemmyeone

diemmyeone diemmyeone

hihi, e thì k đập gì bh vì e bị bệnh tiếc đồ :p

Sửa lần cuối: 19/3/2013
  19. stydecor

stydecor Quần Triumph 25k, Áo 130k

mẹ nó thử đi ngồi thiền xem sao? mình thấy các tăng trong chùa bảo thiền làm con người ta lành tính đi nhiều...

20. khuchaivan

khuchaivan Khúc Hải Vân

Chào mẹ cháu. Mình không biết là có giúp được mẹ cháu chuyện này không. Nhưng mình đang thực hành một phương pháp tư duy gọi là Phương pháp Ánh Sáng Thấy. Vậy nếu mẹ cháu vui lòng chạy qua khâm thiên ngồi cà phê, hoặc trà đá chém gió với mình, thì cứ pm qua nick hoặc gọi cho mình theo số điện thoại dưới chữ ký nhé! rất sẵn lòng chia sẻ cùng mẹ cháu.