em mới có em bé đầu, xin mọi ng chia sẻ chút kinh nghiệm ạ!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi elenado, 11/7/2013.

1. elenado

elenado Elena Đỗ - 01253935968

Vợ chồng em mới có bé đầu tiên,bây giờ mới đc 2 tuần, em ko biết nên đi khám, siêu âm vào thời gian nào, và trong quá trình mang thai, phải đi khám những gì nữa, các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ với e nhé! em cảm ơn ạ! mà trong quá trình mang thai, nên ăn uống như thế nào cho hợp lý ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi elenado
    Đang tải...

2. tommy shop

tommy shop Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: em mới có em bé đầu, xin mọi ng chia sẻ chút kinh nghiệm ạ!

Mình sinh bé cũng được 3 năm rồi nên có nhiều cái k còn nhớ lắm,theo mình bạn cứ đi khám đi bs sẽ chỉ định cho bạn là tg bao lâu thì đến siêu âm lại,tg nào làm sét nghiệm thử máu...Bạn k phải quá lo lắng đâu.Bạn chịu khó ăn uống tẩm bổ vào thích j ăn nấy,nên ăn nhiều hải sản rất tốt cho thai.Bạn hạn chế ăn đào,ăn vải,uống nước đá,nước gừng,hậầ chế ngồi xổm,với cao b,bê nặng...Bạn cũng nên uống canxi,sắt ,sữa bầu bổ sung dưỡng chất cho thai.Chúc bạn và bé luôn khỏe mạnh nhé!

3. elenado

vâng em cảm ơn lời khuyên của chị ạ!

4. magic_boy_hn

magic_boy_hn Bắt đầu tích cực

Bạn nói đc 2 tuần là 2 tuần từ khi bạn biết có bầu hay như nào? Nếu đúng như thế thì bạn phải đc 6 tuần rồi. Bắt đầu đi khám đc rồi. Đi khám rồi cứ theo lịch khám hẹn của bs thôi. Chịu khó tìm hiểu thông tin trên mạng là biết thêm nhiều thứ lắm

5. cochunho

cochunho Thành viên rất tích cực

Mới có nên bạn chú ý giữ gìn, đi đưg, ăn uống cũng phải cẩn thận, 6 tuần thì bạn có thể đi khám nhưng thường thì vào thời điểm này bác sĩ sẽ chỉ định siêu âm đầu dò, còn 8 tuần trở lên thì siêu âm trắng đen thường xem có thai ko và đã vào tử cung chưa. Bạn cũng chú ý bổ sung thêm vitamin và khoáng chất nhé.

6. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Bạn ơi, trong thời gian này thì đi đứng nhẹ nhàng nhé. Nên khám lần đầu ở tầm 6w, hoặc 7w để kiểm tra đã có tim thai hay chưa hoặc đã đậu chưa (chị nghĩ tầm 8w thì chắc chắn hơn, đỡ phải sa nhiều lần)
    Không ngồi xổm, đừng với tay cao, hạn chế chạy nhảy nhé.
    Bổ sung axit folic là điều đầu tiên cần làm (nếu chưa làm).

7. elenado

vâng e cảm ơn lời khuyên của mọi ng ạ! Mong cho con em đc khỏe mạnh!

8. elenado

Ðề: Re: em mới có em bé đầu, xin mọi ng chia sẻ chút kinh nghiệm ạ!

e mới biết là có bầu đc 2 tuần thôi chị ạ!e mới thử thấy lên vạch rồi mà, chứ e chưa đi siêu âm

9. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Đc 2 tuần chắc là bạn siêu âm rồi nên biết. Trc mình cũng thế sau đó từ 12-15 tuần đi siêu âm 4D để phát hiện di tật. Bạn đi khám sby or đến viện là họ hẹn tháng khám 1 lần. Mình đẻ Việt Nhật nên theo bsy Khanh trưởng khoa phụ sản ở đấy. Cứ khám theo lịch hẹn bsy cho biết tình hình thai nhi và những thứ cần sbung như: Sắt, canxi. Còn ăn uống mình thích ăn gì thì ăn đấy ko kiêng gì cả, nhưng sau này mọi ng bảo là khi mang thai ko nên ăn đu đủ xanh dễ bị xảy. Trộm vía lúc chửa mình đi ăn nộm suốt vì thèm may mà bé ko sao. Bgio bé nhà mình 2 tuổi rồi. Chúc bạn và e bé luôn khỏe mạnh. Chửa thì đừng có tức giận nhé, cứ vui vẻ vào.

10. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Mn đi khám tầm này là vừa,cứ đến khám bs hẹn ngày ào thì đi khám tiếp

11. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Em lên trên mạng tìm hiểu các mốc để đi siêu âm em ạ, đặc biệt quan trọng nhất là siêu âm mốc 12 tuần em nhé.

12. shopkhoedep

shopkhoedep Thành viên rất tích cực

tầm 6w, 7w mn đi khám là vừa. Mn nhớ bổ sung đầy đủ dưỡng chất quan trọng đặc biệt là sắt, canxi và a.folic nhé

13. Nguyễn Công Hiển

Nguyễn Công Hiển Thành viên tập sự

Đến bệnh viện khám thai người ta phat cho mình sổ khám ở bìa bên trong sổ có hướng dẫn các mốc khám cần thiêt trong khi mang thai đấy

14. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

mn đi khám đựoc rồi đấy
    đợt tr mình cũng vậy xong cũng cứ 1 tháng ra 1 lần :)

15. Me_moka

Me_moka

Thai ở tuần thứ 12
    Lần siêu âm thứ nhất được làm vào tuổi thai 11 tuần 6 ngày (12 tuần) đến 13 tuần 6 ngày. Tại thời điểm này, các bác sĩ siêu âm có thể xác định tuổi thai một cách chính xác nhất. Và điều quan trọng hơn là bác sĩ có thể đo khoảng sáng sau gáy nhằm dự đoán một số bất thường nhiễm sắc thể (những bất thường này có thể là nguyên nhân gây bệnh Down, dị dạng tim, chi, thoát vị cơ hoành...). Chỉ số này càng cao thì mức độ nguy cơ càng lớn.Sau thời điểm này, chỉ số này không chính xác và không còn giá trị nữa.

Khi mang thai cần khám và siêu âm đầy đủ, đúng thời điểm để phát hiện sớm thai nhi bất thường.
    Một số bất thường lớn nhất của thai có thể hoàn toàn được chẩn đoán trong giai đoạn này như không phân chia não trước, thai vô sọ, não lộn ngoài.
    Thai ở tuần thứ 22
    Đây là thời điểm mà các cơ quan bên trong thai nhi đã hình thành đầy đủ và khi được siêu âm, các bác sĩ sẽ xem xét xem các cơ quan đó có phát triển bình thường hay không. Các cột sống, hộp sọ, não, tim, phổi, thận, cánh tay và chân của thai nhi ở thời kỳ này đều có thể được nhìn thấy. Ngoài ra, bác sĩ có thể phát hiện hầu hết các bất thường về hình thái của thai nhi như sứt môi, hở hàm ếch, dị dạng ở các cơ quan nội tạng.
    Lần siêu âm này rất quan trọng vì nếu cần đình chỉthai nghén thì phải làm trước tuần thứ 28. Sau thời gian đó, nếu kích thích đẻ non thì thai dị tật vẫn có thể sống và việc chẩn đoán trước sinh sẽ không còn ý nghĩa.
    Thai ở tuần thứ 32
    Lần siêu âm này có thể thực hiện khi thai được 30 - 32 tuần, giúp phát hiện một số vấn đề hình thái xảy ra muộn như bất thường ở động mạch, tim và một vùng cấu trúc của não. Siêu âm lần này cũng giúp nhận biết tình trạng phát triển chậm trong tử cung - một nguyên nhân gây suy thai và ngạt sau đẻ.
    Các dị tật được phát hiện trong thời điểm này tuy không thể can thiệp nhưng thầy thuốc và gia đình sản phụ có thể tìm ra cách xử trí phù hợp khi sinh và chuẩn bị cho việc chăm sóc, chữa bệnh cho trẻ kịp thời sau đó.
    Ngoài 3 lần siêu âm quan trọng này, nếu bất kỳ lúc nào thai phụ cảm thấy bất thường cần phải đến ngay cơ sở y tế chuyên khoa để khám và xử trí kịp thời.

16. buzzbee

buzzbee BÁN COLOSMAX Q10 BIOVITAL

Lần đầu mang thai vừa vui sướng vừa lo lắng, cái gì cũng bỡ ngỡ, đọc tài liệu nhiều đến mức loạn cả lên. Mn cứ đi khám định kỳ và làm theo hd của bs thôi, đi lại nhẹ nhàng, ăn uống cẩn thận là được.