Em mới sinh! Hỏi các mẹ về sữa mẹ a! Gấp quá^^*

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Mama.chip, 1/9/2011.

1. Mama.chip

Mama.chip Thành viên mới

Em sinh đc 3 ngày! Giờ nặn mãi mới có vài giọt sữa non ko đủ cho con bú các mẹ ạ. Giờ em thấy ngực rất đau và buốt, căng cứng nhưng em bé ti lại ko ra sữa . Hic, toàn phải ăn sữa ngoài thôi ạ!
    Các mẹ cho em hỏi thế có phải em bị tắc tia sữa ko ạ? Và biện pháp để sữa về nhiều với ạ. Các mẹ giúp em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mama.chip
    Đang tải...

2. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Ðề: Em mới sinh! Hỏi các mẹ về sữa mẹ a! Gấp quá^^*

đúng là mẹ nó bị tắc tia sữa rồi, mẹ nó phải chịu đau và mát xa cho bầu ngực mềm ra tan các cục cứng lại thì khi đó bé mới bú được, mẹ nó lấy khăn bông ấm chườm và mát xa thì đỡ đau hơn. mẹ nó chịu khó dau nhé, ko thì để lau là ko tốt mà nó thành mủ đấy, lúc đó thì ko cho con bú được đâu.
    chúc mẹ nó và bé khỏe mạnh nha!

3. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

Mẹ nó nên hỏi bs,ngta sẽ giúp mẹ nó hết tắc tia sữa chứ để lâu thì đau muốn chết luôn đấy

4. minhngochangroan

minhngochangroan Bắt đầu nổi tiếng

em nên mát xa cho ngực bằng nước ấm nhé, mình sinh con xong cũng phải 3 ngày mới có sữa mà, ngày trước mình sinh con xong bs cũng bảo làm thế để gọi sữa về mà, cho con uống sữa ngoài nó quen đấy tới khi cho bú sữa mẹ nó ko thích như cháu mình nè mẹ nó sinh mổ ko có sữa, cho uống sữa ngoài tới lúc mẹ có sữa thì nó quen sữa ngoài rồi ko thèm bú mẹ, tới lúc nó được mấy tháng tới 3 tuổi là ốm sưốt h thì nó lớn rồi, bạn nên bảo chồng xoa ngực cho bạn hàng ngày, nếu tắt sữa lâu hơn thì phải nhờ chồng bú để cho thông tia sữa.

5. cochunho

cochunho Thành viên rất tích cực

Đúng rồi, mẹ nó chịu khó chườm nước nóng, lấy lược chải từ bầu đến đầu vú, đáng nhẽ ngày đầu mẹ nó phải cho con bú luôn dù sữa chưa về, chịu khó nhé

6. lebebe

lebebe Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó chườm ấm, mát xa như C. Anna dương nói để đỡ đau nhức. Nên đầu tư 1 máy hút sữa để thông tia sữa, duy trì dòng sữa cho con bú. E đẻ đứa đầu, mấy ngày đầu cũng p hút sữa ra cho C ăn bằng bình, nhưng vẫn kết hợp cho con ngậm tí để sữa về.
    Mẹ nó ăn cháo hầm rau củ vs móng giò hoặc sườn heo, cơm canh (mùng tơi, mướp - nấu ăn nóng nhiều sữa lắm, rong biển, khoai tây, đậu phụ, măng tây, cà chua ( sốt), ... thịt ( gà bỏ da, thịt heo nạc, bò, dê, ...) ... ăm uống đử chất đừng quá kiêng khem j quá. Tham khảo lại thực đơn ăn uống cho nhiều sữa của các topic trong LCM.
    Chúc 2 mẹ con khỏe GD hạnh phúc.

7. Mama.chip

Mama.chip Thành viên mới

Em cảm ơn các mẹ đã chia sẻ ạ! Hôm nay là ngày thứ 4 em đã matxa và cho cu cậu ti đều liên tục. Khổ cho con mẹ ít sữa quá nên 15p , nửa tiếng ngủ lại gắt đói ăn hic! Sữa ko đủ cho con tráng miệng ý, dành phải cho cu cậu măn thêm sữa ngoài. Mẹ thì cố gâng ăn các món lợi sữa mà ko ăn thua , chắc em phải uống thuốc bắc thôi

8. huongsau82

huongsau82 Bắt đầu nổi tiếng

Cấp cứu này!
    Thứ 1: Mẹ ra cô Uyển, ĐT: 0912440287 - địa chỉ: 26 Lương Ngọc Quyến - Quận Hoàn Kiếm, gần hàng Bạc ý. Cô ý chuyên thông sữa. Bạn nhớ gọi điện hẹn trước. Hồi mình sinh làm đủ kiểu massage nước nóng, nắn bóp, chồng mút, con bú ( tím ngắt 2 bầu ngực)................vẫn phải tìm cô Uyển. CÔ ý làm rất nhanh, còn ko đau như ở nhà làm đâu. mình hối hận là tại sao ko đến chỗ cô ý sớm hơn. Híc (
    Thứ 2: Mới sinh nên đa phần các mẹ đều bị sữa về ko đều và ít. Nhưng cứ yên tâm, bạn cho con bú nhiều sữa sẽ về nhiều và đều dần lên đấy. Mình cuối tháng thứ 1 sang tháng thứ 2 sữa về đều lên và lượng sữa cũng nhiều. Tưởng ko thể cho con bú sữa mẹ vì tháng đầu sữa ít quá vậy mà e bé nhà bú đủ suốt 6 tháng liền nhé!
    Thứ 3: Bạn nên ăn và uống nhiều nước. Như thế ko những giúp bạn mau hồi phục mà còn giúp bạn nhiều sữa hơn, ko sợ sữa bị loãng đâu. Với mình cháo móng jò ko có tác dụng. Mà các thực phẩm này mới giúp mình nhiều sữa và sữa còn cực tốt luôn nhé: xôi, gà hầm, thịt bò, canh mướp, rau đay, mùng tơi, rau ngót, chim bồ câu, nước cam, đu đủ, cháo thịt lợn nấu với thông thảo và hạt ý dĩ, cốm trà Hipp giành cho mẹ ( 2 cốc to 1 ngày) - ko những thế mình để ý những hôm mình ăn cơ bản những thức ăn trên e bé nhà mình cũng thích bú hơn nữa cơ.
    CHúc mẹ con bạn luông khỏe nhé!

betuti thích bài này.
  9. heocon2012

heocon2012 Thành viên tập sự

Cám ơn bài chia sẽ rất hữu ích của bạn.

10. khoai_tay

khoai_tay Bắt đầu nổi tiếng

Hic ko biết bạn có giống mình ko, mình sinh xong sữa về cũng căng cứng, đau phát khóc, khóc rưng rức mà mẹ chồng còn ko cho khóc ấy, nhưng tớ gọi y tá, thì y tá đến nắn vú thấy ra sữa, ra nhiều tia -> chứng tỏ ko bị tắc tia sữa, khi nào bạn ấn vào mà ko ra giọt sữa nào mới là tắc nhé. nếu giống tớ thì cứ cho bé mút nhiều vào, vì sữa về nhiều nên mới cảm giác cứng vậy đấy.

11. teddytinhyeucuame

teddytinhyeucuame Thành viên tập sự

mình cũng như bạn đó, 4 ngày sau mình vẫn chưa có sữa, bé toàn phải đi bú trực thôi, nhưng giờ sữa mình cực kỳ ok luôn, thoải mái cho bé, bạn phải chịu khó cho bé bú du không ra sữa, liên tục xoa bóp ngực, nếu không bạn nhờ ông xã chịu khó bú hộ, vì có lực mà, cố lên để bé được bú mẹ nhé, chúc mẹ có nhìu sữa

Mama.chip thích bài này.
  12. phuongthao17_03

phuongthao17_03 Bán buôn hàng VNXK!

Mẹ nó đừng lo ko đủ sữa cho em bé. Lo lắng, stress làm sữa về ít hơn. Ăn nhiều cơm, nhiều đồ nếp (nếu k phải khâu, mổ) thì sẽ nhiều sữa mẹ nó à. mẹ nó tích cực ăn hoa quả nữa nhé.
    Có 1 cách nữa là ăn yến. Cái này là em tình cờ thôi. Sinh xong 2 tháng thì em phải mổ u, vậy nên là sau khi mổ mất sức, xã mới lấy yến cho vợ ăn, nhưng đêm đó sữa dạt dào. Tìm hiểu mới biết là yến rất lợi sữa. Tuy nhiên k biết các mẹ khác thế nào, con em ko bao giờ bị táo nên mẹ cứ ăn yến thì con hơi mát, đi đại tiện nhiều lần hơn (phân vẫn tốt).

13. junabuom

junabuom Thành viên tích cực

mẹ nó mua sữa ông thọ về uống đảm bảo sữa về ầm ầm như mình nè mồi lần uống xong là 2 bên ti nóng ra sữa chảy ầm ầm luôn

14. Thominh

Thominh Bắt đầu tích cực

Minh sinh em be duoc hon 1 thang roi. Hoi xua cung giong nhu me no! bi may chi y ta bop cho dau thoi roi! Nhung bo minh mach cho: Ra hang la mua bồ công anh, dùng tươi là tốt nhất. Giờ thì toàn là bồ công anh khô thì phải. bạn sắc lấy nước, bã thì thấm nước nóng rồi chườm vào ngực. Làm vài ba lần là đỡ ngay. Chứ giờ để mấy chị y tá bóp cho đau thôi rồi. Hy vọng giúp được mẹ nó

15. Ku_shop

Ku_shop Uy tín - Chất lượng

Mẹ nó tích cực cho bé bú nhiều vào ,đau cũng cho bú ,bé bú càng nhiều càng tiết nhiều sữa,lấy nước ấm lau quanh ngực bóp mạnh đầu ti ,có máy hút sữa thì hút ra thì mới thông được tia sữa,ko có máy thì dùng tay bóp, nếu ở gần nhà có bé nào đang bú mẹ nhờ bé đó bú cho là cách hiệu quả nhất :D vì bé đó có kinh nghiệm mút rồi nên mút khỏe lắm :D dễ thông tia sữa ko phải mẹ nó ít sữa đâu mà là do ko cho con bú đúng cách nên chưa thông được sữa đấy.Đừng lo lắng mà đâm ra stress mất sữa thật à,ko có bà mẹ nào là ko đủ sữa cho con bú cả.Lúc em sinh bé cũng nghĩ như chị vậy đó bây giờ nghĩ lại sao mình ngốc quá.

16. tranthu

tranthu Thành viên rất tích cực

Không biết mẹ nó thế nào rồi? Mình sinh hôm 16/9, con bú nửa tiếng liên tục đau phát khóc mà có vẻ chảng có sữa mấy (tập 1 m phải nuôi bộ hoàn toàn- chả hiểu biết nên khổ thế), dùng máy hút sữa chỉ có 1 tẹo. Thế là m goi cho 1 chị ở trang tacsua đến thông cho, chắc mất khoảng 10 là ok. M hỏi tại sao như vậy, chị ấy bảo vì cơ địa của m ít sữa quá nên ko thoát ra được, thông xong thì ổn nhưng quan trọng là ché độ ăn uống, nghỉ ngơi. Sau đó mình cho con bú theo nhu cầu của bé và cứ đúng 3 tiếng hút sữa 1 lần để bé bú thêm bằng bình.Bây giờ gần 1 tháng như vậy rồi mình đã có ít sữa để dành đấy, dù mình biết cơ địa m ít sữa hơn mọi ng. Cảm giác con được ăn hoàn toàn bằng sữa mẹ thật sung sướng, nghĩ lại thấy thương thằng anh - chỉ vì mẹ ko hiểu biết nên thiệt thòi hơn và ... cũng tốn xiền của bố mẹ.

17. huuminh

huuminh Thành viên chính thức

Mẹ nó sinh ở đâu? Ngày trước mình sinh mổ, cũng bị như mẹ nó. Bầu vú căng lên mà con thì không bú được. Mình được y tá ở bệnh viện bóp cho là khỏi đấy. Lúc bị bóp thì thôi rồi, đang ngồi ở gường thì nhảy lên luôn. Nhưng sau đó thì nhẹ cả người. Mình sinh ở Bạch Mai, mình được cô y tá trưởng ở đó làm cho. Thật chán là mình ko nhớ tên cô vì sinh cũng 4 năm rồi.Nếu bạn cần pm cho mình rồi mình về tìm tài liêu xem còn ko nhé. Còn nếu mẹ nó ở nhà thì có bí quyết truyền miệng là lấy lược chải cho mềm bầu vú rồi vắt ra cho con ty.Nhưng biện pháp này mất nhiều thời gian và công sức lắm.

18. nhimcondethuong2011

nhimcondethuong2011 Đủ quyền lập Họ

Nếu bị tắc tia sữa thì bạn mua cái máy hút sữa về hút đi, trước khi hút phải dùng nước ấm mất xa ngực theo hường chiều kim đồng hồ và vuốt ngực từ trên xuống. Cách khoảng 2 - 3 tiếng bạn hút 1 lần. Vài ngày sẽ thấy đỡ nhiều đó. Mình lủc sinh bé cũng bị tắc tia sữa, hành sốt 40 độ, đi bệnh viện bác sĩ cứ lấy máu thử tới thử lui rùi cuối cùng kêu mình nhập viện để theo deo vì thiếu máu... híc hic. Mình chẳng thèm nhập viện đi về mua cái máy hút sữa thế là xong

19. fshop68.com

fshop68.com 0916016899 (HN) 0987661976 (SG)

Mình 2 lần đều bị tắc tia, cách nhanh nhất là nhờ y tá , rất đau nhưng cực nhanh luôn :)

20. Haibeng

Haibeng Thành viên đạt chuẩn

Mình sinh xong ngay hôm sau sữa về, căng tức không chịu được, bắt ox phải đi mua ngay máy hút sữa medela swing về hút mãi được có tí tẹo, ngực vẫn u lên toàn cục, vừa đau mà con không bú được. Thế là nhờ ox day cho, được cái ox nhà mình khỏe :D với lại đau gì thì đau cũng chẳng đau bằng đau đẻ, thế là 15p cục tiêu hết, từ đấy k bị tắc nữa. Mình cũng nào là mít, mẹ chồng day ngực mãi cũng vẫn chẳng khác gì đâu.