Cần giúp: Em Muốn Xin Ít Kinh Nghiệm Phỏng Vấn Kế Toán Ạ

Thảo luận trong 'Học tập' bởi bexinh1234, 27/10/2015.

1. bexinh1234

bexinh1234 Thành viên chính thức

chả là em sắp đi phỏng vấn kế toán tại siêu thị trần anh, có mn đã pv cho vị trí này chưa ạ? có thể cho em xin ít kinh nghiệm được ko a? có phải làm bài test ko ạ? và nếu có thì có ai có bài mẫu ko ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bexinh1234
    Đang tải...

2. nlinh120287

nlinh120287 Thành viên mới

Mình chưa pv ở đó nhưng cũng pv ở công ty máy tính khác.
    Ở chỗ đó buổi đầu tiên người ta sẽ cho bạn làm bải test ( bao gồm các nghiệp vụ nhập xuất bán liên quan đến máy tính, các giấy tờ liên quan) rồi sẽ hỏi công việc của kế toán là gì, rồi chuẩn mực của người kế toán, nếu vào làm bạn có sẵn sàng để công ty giữ bằng tốt nghiệp của bạn không. Sau đó về nhà đợi kết quả
    Nếu qua sẽ bến buổi thử 2, là buổi trao đổi công việc, lương lậu của bạn. Nếu ok bạn sẽ được vào làm thôi.

3. hathanh1008

hathanh1008 Thành viên tập sự

Em cũng đã từng đi phỏng vấn vài nơi công việc kế toán. Các công ty em đến phỏng vấn đa số là các công ty nhỏ nên họ không bắt phải test trên giấy. Chủ yếu là hỏi về kinh nghiệm làm việc phù hợp với đặc thù công ty của họ thôi. Theo em khi đi phỏng vấn, mọi người cần tìm hiểu thông tin về công ty cũng như các vấn đề kế toán liên quan đến đặc thù ấy.

rose1111vn thích bài này.
  4. bexinh1234

bexinh1234 Thành viên chính thức

em cảm ơn mn nhé

5. Mẹ Tin An Nhi

Mẹ Tin An Nhi Thành viên chính thức

Mẹ nó nộp Trần Anh chi nhánh nào ạ? Em cũng vừa nộp Trần Anh chi nhánh Lạng Sơn, vị trí phụ trách hành chính nhân sự. Gửi mail nộp hồ sơ mà ko có mail feedback gì hết, ko biết có đến hay ko nữa. Chắc phải gọi cho bộ phận nhân sự để hỏi xem như nào. Mẹ nó pv xong thì cho em xin tí kinh nghiệm ạ

6. honghanh1991

honghanh1991 Thành viên tập sự

Mình thấy pv chỗ Trần Anh thì có làm bài test đấy, trước conn bạn mình đi pv bị test mà.Bạn cứ tìm hiểu về đặc thù công việc bạn đang muốn xin kiểu gì nó cũng hỏi như vậy.Mình pv nhiều công ty nên biết mà.Hồi trước đến lớp tư vấn CV chị Trang dạy cho mấy kỹ năng pv đấy.Chị ý có File mềm về đặc thù từng vị trí kế toán lúc kết thúc khóa học mình xin được đứa bạn thân gửi cho mình đấy nhưng mà máy tính mình đổi cho anh trai không có lưu ỏ đây nên không gửi cho bạn được.Hihi, Bạn thử tìm trên google xem có không rồi học nhé.

7. Mẹ Tin An Nhi

Mình thì ko pv kế toán nên ko xin mn tài liệu kế toán làm gì đâu, mình pv bên nhân sự hành chính, mảng của mình thì rộng quá, chẳng biết học ở đâu nữa. Mình mới đi pv Ngân hàng quân đội cũng trượt vòng pv, hỏi 2 câu tình huống nhân sự còn bốc phét được, chứ 3 câu sau hỏi một câu về soạn văn bản, một câu về lưu trữ học, một cây về luật lao động. Mình cứ cuống hết lên, nhầm lẫn loạn xạ. Trượt về buồn lắm mn ạ

8. van nam

van nam Bắt đầu nổi tiếng

thường PV kế toán ở đâu cũng có test bài hết.

9. Mẹ Tin An Nhi

Test iq eq đúng ko các mẹ? Đi thi viết ở bank, đâu có đc mang máy tính toán vào, nên thi cũng đơn giản thôi mà. Em căm nhất vòng pv ạ, pv mà như thi vấn đáp, chuyên trượt vòng này :(

10. namchien19

namchien19 Thành viên tập sự

kinh nghiệm phỏng vấn của mình như sau:
    Đầu tiên vào đưa cv cho thằng tuyển dụng xem, trong cv thì mình có những cái gì liệt kê hết ra nó nhìn vào thấy cv ok rồi.
    Sau khi xem xong thì nó hỏi mình 1 vài câu về bản thân trả lời xong rồi thì đến vài câu về chuyên môn, sau khi trả lời hết mấy câu chuyên môn thì nó hỏi đến mấy câu về kinh nghiệm làm việc, rồi cuối cùng là hỏi về lý do vì sao các kiểu....
    Những câu về bản thân kiểu: tên tuổi, quê quán, sở thích, ưu khuyết điểm
    Những câu chuyên môn kiểu tình huống trong công việc và cách giải quyết hoặc 1 vài yếu tố quan hệ mềm mà trong sách không có tùy từng ngành nghề
    Những câu kinh nghiệm : đã qua những đơn vị nào, bao nhiêu năm, vị trí nào, lý do nghỉ việc, và 1 vài tình huống mà trong sách không có
    Theo kinh nghiệm của mình thì nhà tuyển dụng khoái kiểu trả lời là kinh nghiệm nhiều năm, đã trưng qua nhiều vị trí đặc biệt là các vị trí từ quản lý trở lên, các tình huống thực tế xảy ra xử lý tốt, hiểu và nắm rõ những mối quan hệ loằng ngoằng trong công việc, chuyên môn vững vàng, tiếng anh vừa đủ là được không cần quá giỏi. Nói chung là thừa khả năng đáp ứng mà nó yêu cầu.
    Ngoài ra yếu tố cao ráo, xinh đẹp, trắng trẻo, nhìn thông minh lanh lợi thì càng có giá.
    Sau đó mình đòi hỏi 1 mức lương quá khả năng của doanh nghiệp, rồi họ nói là để xem xét đã thì mình xin lại hồ sơ và đi về.
    Kết quả là tạch

11. DauGiaNguoc365

DauGiaNguoc365 Thành viên chính thức

Kế toán nếu có chút kinh nghiệm thì sẽ ổn hơn là những người mới ra trường, vì vậy các bạn nên đi làm ở đâu đó lấy 1 năm kinh nghiệm rồi thay đổi cv sẽ tốt hơn.