Cần giúp: Em Nên Sinh Ở Hn Hay Ở Quê?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi hangtan, 25/8/2014.

Tags:
  1. hangtan

hangtan Thành viên chính thức

Tình hình đầu tháng 11 này em nằm ổ, mà em cứ băn khoăn mãi cái vụ sinh em bé ở quê hay ở Hà Nội. Ban đầu em định sinh trên này, nhưng vừa rồi hỏi bác chủ nhà về việc sinh em bé ở đấy, thì bác ấy k đồng ý cho bà đẻ ở đấy, hx, mà tìm nhà thì khó quá, tìm mãi chả được, Chồng em thì nản tìm rồi và giờ muốn tổng khứ em về quê sinh, đúng theo tâm nguyện MC em muốn em về quê sinh vì MC k muốn lên HN chăm.
    Cơ mà em lo ở mấy điểm thế này
    - thứ nhất nhà chồng em hơi xa khu dân cư, mà nhà chỉ có MC và BC, BC thì quanh năm k ra khỏi nhà, MC thì hàng ngày chỉ đạp xe lên chợ cách đấy 3km, taxi phải gọi 30ph-40ph mới có. Em sợ lúc chuyển dạ có 2 mẹ con k bít xoay sở được k, k may chuyển dạ hay vỡ ối nửa đêm, em k bít bắt xe đi kịp k, hix, hix, lo nhất cái khảon này. Mà bệnh viện cách nhà em 20km cơ ah
    - thứ 2 lúc đi viện sợ sinh xong chồng mới về đc đến nơi, lại chỉ có mh với nhà chồng em tủi thân quá
    - thứ 3 là em sợ ở bệnh viện quê thì em lại k yên tâm về chuyên môn nữa, sợ chuyện này chuyện kia
    Giờ em đang tính là sinh trên này xong thuê taxi về quê, quê nhà em cách trên này tầm 120-150km (quê chồng em ở Mạo Khê - Quảng Ninh các mẹ ah). đi mấtt ầm 2h30-3 tiếng đồng hồ. Nhưng chồng em và bme em k cho như thế, kêu lúc mới sinh xong cả mẹ và con đều yếu, đi thế sợ sk k đảm bảo. Mà về quê sinh thì em cũng lo quá, thấy k yên tâm.
    Các mẹ cho em ý kiến với ah! Chứ em đau đầu quá đi mất, k hiểu sao cái gì em cũng lo lắng hết ấy

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hangtan
    Đang tải...

2. AnhThu.NA

AnhThu.NA Thành viên chính thức

Ðề: Các mẹ tư vấn giúp em ah!

Bạn ơi,mình nghĩ bạn không cần phải lo lắng thế đâu.
    Nếu bạn mang thai khỏe, trong quá trình mang thai không có gì bất thường thì bạn cứ về quê sinh cũng được. Hơn nữa vùng đấy tuy xa nhưng mình nghĩ cũng nhiều người sinh rồi mà vẫn kịp đến bệnh viện nên không sao đâu. Từ khi đau đến khi đẻ cũng một thời gian, bạn cứ theo dõi cơn đau, khi đi đăng kí đẻ thì bạn xin số bác sĩ đỡ đẻ để bác sĩ tư vấn kịp thời là được.
    Còn nếu bạn mang thai khó,nên có sự tư vấn của bác sĩ để chọn chỗ đẻ nhé.

3. Me_moka

Me_moka

Nếu như thai mn khỏe sinh thường o vấn đề gì thì sinh ở quê cũng đc cho rẻ,còn mn muốn yên tâm hơn thì nên sinh ở hn cho yên tâm

4. hangtan

cảm ơn các mẹ, nghĩ nh quá, thôi cứ kệ đến đâu tính đến đấy,

5. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

bố mẹ ở quê thì về quê sinh cho ông bà tiện chăm sóc tốt hơn chứ bạn.

6. thuthugbbn

thuthugbbn Mỹ Phẩm Handmade

ở quê gần nhà cho tiện, em thấy ở quê nhưng mà kỹ thuật hiện đại lắm rồi ấy

7. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

e sinh ở hn đi rùi khi ra viện thì về thẳng quê
    c toàn làm như thế

8. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

MN ở trên này ,dù sao đẻ ở bv trên này vẫn tốt hơn viện ở tuyến tỉnh.Đẻ xong 2 mẹ con lên xe về quê luôn!đi 2-3 h cũng k sao đâu mà đi xe rộng rộng 1 chút có chỗ nằm là được

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Tìm nhà được sinh hà nội là tốt nhata, không thì về quê sinh mn ạ.

10. Nội Thất Tuấn Vân

Nội Thất Tuấn Vân Thi Công Nội Thất

theo em thì chị sinh ở HN đi.ra viện thì về.chứ bệnh viện xa thế cũng sợ lắm

11. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Tập 1 mình sinh ở quê hết có 170k tiền sinh thôi mà trong khi đó mình sinh khó phải tiêm thuốc kích thích đẻ đấy.Nhưng mà mình có bảo hiểm y tế.Mình nghĩ bạn về que sinh là tốt nhất.

12. vietbee01

vietbee01 Thành viên tích cực

Nếu bạn mn đang ở Hn thì cứ sinh ở Hn cho an tâm mn ah

13. hangtan

Em cũng đang tính, nếu đến lúc sinh k tìm đc nhà, thôi đành về quê sinh vậy, hx, răng sao thì cũng có số cả :|. chứ sinht rên HN rồi về lun chồng em k cho làm thế :(

14. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

chẳng biết khuyên bạn thế nào? rtrc sinh thằng cò bố mẹ chồng cũng có ý nói mình về quê, nhưng mình vẫn sinh trênnày
    mà chỗ trọ của bạn thế nào mà lại ko cho sinh em bé ở đót thế, bạn ở chung với chủ nhà à

15. hangtan

mh ở chung chủ, nhà chủ có 1 tòa nhà xây nh phòng cho thuê, ngay sát cạnh nhà, chung cổng. Nên chắc là kiêng vía bà đẻ nên k cho mh sinh ở đây. :(

16. kimnganccna

kimnganccna Thành viên rất tích cực

Đứa đầu tớ cũng nghe lời chồng và mẹ chồng. Bên cạnh đó cũng muốn là con dâu ngoan, vợ hiền để đẹp lòng cả nhà chồng. Mình về quê chồng sinh. Mà quê chồng là Thành phố chứ không phải như bạn BV cách nhà 20km và gọi taxi 20 phút mới có đâu nhá. Nói thật là bố mẹ chồng mình rất tốt, hiền và cũng có điều kiện nên về trước sinh những 3 tuần mà mình cảm tưởng như ở với bố mẹ đẻ ấy. Hôm sinh mình nhập viện 3h chiều thì chồng 7h tối về đến nhà và 1h đêm mình mới sinh. Về quê do bố mẹ chồng mình quen người trong bệnh viện nên bs khá nhẹ nhàng và ưu ái cho mình. Bố mẹ chồng mình vẫn đi làm nên ông bà thuê người chăm sóc mẹ con mình đúng 3 tháng 10 ngày. Bà bắt mình kiêng đủ thứ, từ ăn uống, mặc rồi ngủ nghỉ. Nói chung về cơ bản là bà muốn tốt cho mình. Bà bảo là thời bà trước khó khăn bà ko kiêng được giờ mắt mũi tay chân nọ kia. Chứ thời bây giờ có điều kiện tội gì mà ko kiêng cho về già đỡ khổ. Mình biết bà muốn tốt cho mình nên mới nói nhiều như thế. Nhưng mà tự nhiên sinh xong mình cứ như người khác ấy. Bà làm cái gì mình cũng thấy không vừa lòng, bà chỉ thích chăm cháu theo ý bà. ví dụ những thứ nhỏ nhặt như này cũng làm mình không thích: Đi làm về bà ko rửa tay chân mà cứ sờ vào má cháu, rồi mới được hơn 3 tháng bà cứ ăn gì lại nhá nhét vào miệng cháu (bà nhà tớ thích ăn vặt nên tối nào bà cũng có cả 1 rổ đồ ăn vặt). Rồi tự nhiên chồng 1 tuần mới về 1 lần, bên ngoại thì bà ngoại cũng xuống ở cùng tớ tháng đầu rồi bà cũng về. Nhiều khi cảm thấy buồn và tủi thân lắm. Mặc dù về vật chất là mình không hề phải suy nghĩ nhé. Trước khi về quê mình gửi bà nội 20 triệu nói là bà nuôi mẹ con cháu đến lúc nào bà chán thì mẹ con cháu lên với ba cháu (Lúc đấy còn phần khởi nên vui và háo hức lắm) nhưng ông bà nhà tớ không lấy. Đầy tháng mọi người cơ quan ông bà đến chơi cũng cho bé nhà tớ cũng hơn 20 triệu nữa. Nhưng mà cảm giác ko có chồng bên cạnh buồn lắm, mặc dù tớ với ông xã cũng chẳng phải yêu nhau thắm thiết quá đâu. Cộng với nhiều khi ức chế không có mẹ đẻ và chị em ruột tâm sự nó lại càng chán. Ôi còn nhiều thứ lắm nên mn phải cân nhắc. Tớ khuyên chớ dại mà về quê.

17. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

nếu mọi thứ ổn có thể về quê cũng ok mà

18. hangtan

mh cũng lo sợ cái khoản có hợp với MC k nữa, mh thấy mh k hợp MC cho lắm, sợ lúc về ở đấy lại có nh thứ mh k hài lòng rồi đâm bực bội, muốn k về lắm, nhưng tình hình này thì mh chả bít đc dư nào, k thfi đành cố chịu 1 tháng rồi về mẹ đẻ, rồi 1 tháng lại về nhà chồng, nghĩ xa chồng cũng chán nữa :(

19. be yeu2011

be yeu2011 Thành viên tích cực

mn chỗ nào hn mà tìm nhà trọ sinh bé về đó lại ko tìm đc, mình trước cũng sinh bé trên này và 1 tuần thì bắt taxi về cách hn 130 cây

20. hangtan

Mh đang ở khu Đình thôn đây, căn bản còn có thằng em trai ở cùng nữa, nó đi xe bus đi học nên cũng phri tìm chỗ nào tiện xe cộ cho nó đi, rồi nhà cũng phải có ngăn hay có gác xép thì mới ở đc, thế nó mới khó mn à