Em Phải Làm Gì ???

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mecuaduytho, 17/11/2015.

1. mecuaduytho

mecuaduytho Bắt đầu nổi tiếng

Em buồn quá các mẹ ạ!
    Mong các mẹ cho em chút ý kiến về TH của em.
    Cu lớn nhà em năm nay học lớp 3. Tối qua, em mở balo đi học của con để xem con học hành ra sao thì thấy có một bài văn. Đề bài văn yc tả về người con yêu thương nhất. Em nhói tim khi người con tả ko phải là mẹ, mà là bố con. Con tả chi tiết từng hoạt động của hai cha con. Trong đầu con, bố mới là người yêu con nhất. Em đọc hết bài văn nhưng giả vờ như không hề biết con đã làm bài văn đó. Đến giờ học, em bảo con viết một bài văn tả về người em yêu nhất. Các mẹ biết ko? Con lại hí hoáy viết về mẹ. Em bảo con cứ viết theo tình cảm của con, con yêu ai nhất thì con viết ra. Lúc đầu con vẫn một mực nói yêu mẹ nhất( chắc sợ mẹ mất lòng). Nhưng sau một hồi động viên, con đã thay đổi bài viết và bắt đầu viết về bố. Em để con viết xong, em đọc và bắt đầu hỏi con. "Vì sao con yêu bố" - "Vì bố ko đánh con, ko mắng con và...bố hay mua đồ cho con" - "Vì sao con ko yêu mẹ" - "Vì mẹ hay đánh con, hay mắng con, và ko mua đồ cho con". Em là một người mẹ thất bại các mẹ ạ. Kiếm tiền để làm gì khi khoảng cách mẹ con càng ngày càng xa. Con ơi! Con ko hiểu rằng trên đời này mẹ làm tất cả vì con. Mọi lo toan là mẹ. Ngay từ nhỏ mẹ đã để con ở nhà để ra ngoài kiếm sống. Cái ngày con cùng bà ra ngoài Bắc trước, một mình mẹ trong SG, mẹ đã nhìn theo bóng dáng con thế nào. Con bước đi cùng bà, ko một lần ngoái lại nhìn mẹ. Lúc đó con mới có 16 tháng, mà con cũng có cần mẹ đâu. Một em bé mới có mười mấy tháng đã ko quấy khóc đòi mẹ, đó là do mẹ, tất cả là tại mẹ. mẹ biết con chỉ sợ roi của mẹ giơ lên dọa con, thật ra có mấy khi mẹ đánh con. Nhưng mẹ biết cách dạy của mẹ là sai rồi. Mẹ sẽ thay đổi bản thân để hòa hợp với con.
    Các mẹ ơi! Em phải làm gì đây ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuaduytho
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Có lẽ vì bé xa mẹ từ nhỏ nên sẽ thấy ko gần gũi với mình, giờ bé học lớp 3, mn nên dành nhiều thời gian cho con, cho con đi chơi, cố gắng ko quát mắng trẻ để trẻ tự nhiên, rồi bé sẽ nhận ra thôi mà. Trẻ con là dễ gần lắm ý.

3. thanhthanh2015

thanhthanh2015

hix nhưng giờ trẻ con bướng kinh khủng

4. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

các bố chỉ chơi với con, chiều con, chứ mình là mẹ, chúng k ăn k uống lại ép mắng quát tháo.

5. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

bé nhà e lúc nào cũng con yêu bố nhất, mẹ hay đánh nên con ko yêu đâu. Con về với ông bà nội đây, ông bà không đánh con đâu.
    Dù con mới có 3.5t đấy chị ạ!

6. mecuaduytho

Cảm ơn các mẹ nhiều ạ! Hôm qua, em về cũng rủ con vào phòng. Hai mẹ con ngồi nói chuyện với nhau khá lâu. Con nhận biết được tình cảm của mẹ, hiểu rằng mẹ làm tất cả vì con, nhưng em cảm thấy trong sâu tâm can, bé yêu bố, và mẹ chỉ là người sinh ra, chăm lo nhưng ko hợp. Em cũng chưa định hình được ty của con cho mẹ ạ!

7. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Bé nhỏ thì nhiều lúc ức chế quát mắng ko sao, nhưng bé lớn rồi, hiểu chuyện nên nói nhỏ nhẹ thôi, bé sẽ hiểu và thấy mẹ rất tình cảm.

8. mecuaduytho

Vâng, cũng biết là thế nhưng nhiều khi bản thân ko làm chủ đc e lại la con. Em sẽ cố gắng dung hòa trạng thái để mẹ con là bạn xem thế nào ạ!

9. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

ck mình cũng hay la hét con nên con cũng ko quấn bố mấy, nhưng mình cố để bọn nó cũng ko thấy là mẹ tốt hơn hay gì để quý mẹ hơn, nên yêu quý cả 2 thì tốt.

10. dauan104

dauan104 Thành viên tích cực

Mình thì hay mắng con, thỉnh thoảng cho ăn roi vì con ngang bướng, chưa tự giác. Nhưng vì có nhiều thời gian chăm con hơn bố nên con vẫn quấn mẹ nhiều hơn. (con mình bảo yêu mẹ nhất, bà nhì, ông thứ ba, bố thứ tư, chắc ông chồng mình nghe vậy buồn lém:( ) Trẻ con cứ ai quan tâm nhiều hơn thì quý hơn, gần gũi hơn mà bạn. Mình thì hay bảo con không cần phải phân biệt yêu ai nhất, nhì đâu. Bố, mẹ, ông, bà đều rất yêu con nhưng vì bố phải đi làm nhiều, không có thời gian chăm con như mẹ, nhưng bố đi làm lấy tiền để mua đồ chơi, quần áo cho con, cho con đóng tiền đi học..., vậy con cũng nên yêu quý bố như yêu mẹ, yêu ông bà.
    Chồng bạn sẽ là người giải thích cho con, mẹ yêu con, lo lắng, muốn điều tốt nhất cho con như thế nào. Mình nghĩ con bạn sẽ thay đổi :) !!!

11. mecuaduytho

Trước ck m cũng hay la mắng, đôi khi thì đánh
    Cảm ơn b! Mình tủi thân vì m nghĩ, thường thì con nhỏ bao giờ cũng quấn mẹ nhiều hơn bố. Ngay bản thân mình ngày nhỏ cũng thế. Mặc dù rất hợp bố, rất được bố quí, lúc nào cũng ưu tiên cho m. Nhưng khi bố mẹ m to tiếng thì m lại bênh mẹ, bảo vệ mẹ. Nhưng...hình như con mình thì khác. Tất nhiên, ko phải ghen tỵ gì là con yêu ai nhiều hơn, nhưng m đúc rút từ m ra, từ suy nghĩ của m nên m thấy thế. Đành rằng lúc nào cũng dạy con yêu bà, yêu bố mẹ, nhưng quả thật m rất đau lòng khi con có khoảng cách với mình, đặc biệt từ khi m sinh thêm em bé, lại càng ko có time cho con

12. Mon mon iu iu

Mon mon iu iu Thành viên mới

bé còn nhỏ nên nghĩ đơn giản vậy mẹ nó đừng buồn ... bé nhà mình chưa được 1 tuổi cũng suốt ngày theo bố, nhiều lúc cũng tủi nhưng nó bé đâu biết được đâu mà .

13. nongdandibmw

nongdandibmw Thành viên đạt chuẩn

theo kinh nghiệm em dạy thằng cu em trai em thì bé sai đâu mình chỉ đấy, xong việc thì em lại chơi với cu em trai em lên mặc dù em có đánh mắng nhưng nó vẫn quý mình, quan trọng nhất là phải biết làm bạn với bé các bác ạ.

Mon mon iu iu thích bài này.
  14. mypham_llinh

mypham_llinh Thành viên rất tích cực

trẻ con mà mn, chưa hiểu chuyện, chưa có chiều sâu, ai thân với bé là bé thích, như bé nhà em, hỏi quần ai mua, áo ai mua, toàn bảo bố, suốt ngày bố của Linh đấy, bố mua cho Linh đấy, nhưng hỏi ai hay đánh con thì bé bảo mẹ. :v, thì sự thật là thế mà, bố hay mua quần áo cho con với đưa đi chơi thật. Nhưng mà vẫn rất quấn mẹ.

nongdandibmw thích bài này.
  15. nongdandibmw

nongdandibmw Thành viên đạt chuẩn

vậy thì vụ này chắc mẹ nó phải chịu khó mua đồ cho bé hơn rồi kee

16. mypham_llinh

thật sự là e cũng ít mua cho con, vì bố cháu rất hay mua rồi, có hôm e bảo đi mua cháo cho con, về tò tò lại thấy mua 2 bộ quần áo, mà toàn mua đắt tiền, e nói thì sửng cồ với e luôn nên e kệ, cái khoản này chồng e lại rất được, quần áo của e chồng e cũng mua luôn, bảo e k có gu thẩm mĩ, nên chê, có mấy bộ chồng e thấy xấu, e đi làm, ở nhà xé luôn, về e k thấy thế là lại phải mua. :D

17. hitlerphung

hitlerphung Bắt đầu tích cực

Hình như ai hay đánh bé thì bé ghét thì phải :D hì hì, tâm lý trẻ con mà :D

18. mypham_llinh

con e thì k gét e, mà sợ e, mẹ quát là sợ, bố n thì k bjo quát n cả, còn người lạ mà đánh thì bé mới gét. E k cho đụng vào ipad với uống coca, ai tới cho dùng ipad là bé bảo k đc dùng ipad, k tốt đâu, uống coca cũng thế, k dám uống, ai cho uống lại bảo mẹ bảo uống coca k tốt đâu, nhưng bim bim thì bị cám dỗ, ai cho là cũng bảo ăn bim bim k tốt đâu, nhưng đc 1 lúc bị dụ dỗ thế là lại ăn, ăn xong rồi bảo với mẹ là ăn 1 cái thôi, 1 cái thôi. :D

19. hitlerphung

hitlerphung Bắt đầu tích cực

Hì Hì, trẻ em tâm hồn ngay thơ mà, các bé chỉ biết được ham muốn trước mắt, chứ chưa hiểu biết sau này, nên là mình cũng phải hiểu bé hơn.

20. mecuaduytho

Cảm ơn các mẹ rất nhiều ạ!