Em phải làm sao đây Các bố, mẹ giúp em với!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi cualuoi, 2/3/2012.

1. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Bi nhà em đang học lớp 1.
    Tối 26 tháng 2, khoảng 8 giờ, GVCN của Bi gọi điện cho em, và nói là đến nhà chơi và có việc quan trọng cần thông báo với GĐ, 8h30 cô giáo tới nhà, đầu em nóng dần lên, OX không kiềm chế được

sau những lời cô kể. Chiều này, sau giờ ra chơi giữa giờ các bạn của Bi có tố với cô rằng, bạn Minh (tên BI nhà em) cho bạn N (bạn cùng lớp) uống nước tiểu...Bi lấy chai trà xanh không độ đã sử dụng hết, rồi tè vào đó đưa cho bạn N uống và nói rằng đó là trà xanh ko độ...em phải làm sao để dạy bảo Bi hả các Mẹ??

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cualuoi
    Đang tải...

2. daobong

daobong

Ðề: Em phải làm sao đây Các bố, mẹ giúp em với!

TRẻ con nghịch ngợm mà bạn! H chỉ có cách bắt Bi xin lỗi bạn trc lớp, phạt anh ta thật nặng vào nhưng cũng phải giải thích cho con thế là sai!! NHưng thực sự là nếu mình là phụ huynh thì cỹng ko kiềm chế được thật!! Chúc bạn đưa ra quyết định snags suốt!!!

3. dominhsang5176

dominhsang5176 Banned

Chị phạt răn đe để bé không tái phạm nữa. Giải thích và nói cho bé nhận ra lỗi của mình nữa chị ạ.
    Quan trọng nhất chị và ông nhà cố giữ bình tĩnh đừng dùng vũ lực ảnh hưởng tới tâm lý.
    Dù sao bé cũng mới lớp 1 nên vẫn còn nghịch ngợm lắm.
    Chúc bé nhà chị luôn ngoan ngoãn, học giỏi nhé :)

4. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thì nghĩ rằng bạn này chỉ nghịc ngợm theo kiểu trẻ con nhưng cái nghịch này hơi quá đà thôi. Theo mình thì không nên phạt con bằng cách đánh hay phê bình con trước mặt các bạn, như thế con chỉ thấy xấu hổ và thêm trách móc người lớn thôi, không có tác dụng giáo dục lắm. Nếu là mình thì mình sẽ nói chuyện riêng với con trước hết là tỏ ý không hài lòng với hành động đó của con và cho con giải thích xem thế nào và có thể nói kiểu " tự kỷ ám thị " với con là mẹ tin thật ra con là một cậu bé ngoan, mà một cậu bé ngoan thì sẽ biết điều gì nên và không nên làm đúng không, mẹ tin là từ giờ trở đi con sẽ không làm như thế với bạn nữa, con có nghĩ như thế không? Bạn thử nói với con như thế xem sao.
    Mình rút ra một kết luận sau khi thấy anh chị mình nuôi dạy con theo cách thường xuyên phê bình trách phạt, rồi có lúc đánh con khi con có hành động gì sai và kết cục là chẳng thay đổi được cái gì ở thằng bé mà chỉ làm vấn đề tồi tệ hơn thôi. Mình cũng đã thử áp dụng kiểu giáo dục con bằng cách khen ngợi động viên con nhiều hơn thay vì trách mắng bé khi bé làm gì mình không thích và thấy rất hiệu quả. Mẹ cháu thử áp dụng xem sao. Bản chất của con người là muốn khẳng định mình và luôn muốn được khen ngợi nên mình tin là cách này sẽ rất hữu dụng.
    à, mình đã đọc một cuốn sách nói về việc dạy con của một người mẹ, cuốn sách này nói nhiều về tuổi bé tiểu học, mẹ cháu tìm mua đọc nhé, mình nghĩ là sẽ rất bổ ích đấy, đó là quyển "Mẹ tốt hơn thầy tốt"

dominhsang5176 thích bài này.
  5. lehanako

lehanako Yêu Ỉn Cốm

Đó chỉ là trò nghịch ngợm của trẻ con thôi mẹ cháu ạ...đừng đánh con nhé nếu đây là lần đầu con vi phạm vì có thể con chưa nhận thức được việc làm này tệ hại đến mức nào. Giải thích để con hiểu mà k tái phạm những trò nghịch tương tự mới là điều cần làm mẹ cháu ạ....Nuôi con trai nhiều khi áp lực vậy đó.....................

6. Sâu Sâu' Family

Sâu Sâu' Family Bố Sâu bán hàng

Phải giải thích với bé thôi mẹ nó ơi. Chứ trẻ chưa có người bảo thì chưa ý thức hết được hành vi của mình đâu.
    Vừa giải thích cho bé, vừa phải yêu cầu bé tự giác xin lỗi bạn.

7. shop_Ôhay

shop_Ôhay Đủ quyền lập Họ

Hí hí, bạn này ngịch thật, nhưng phải răn đe hoặc không có 1 cách rất thú vị là bắt bạn í uống nước đái của bạn í là bạn í sợ luôn. Đợt trước mình đọc đâu cách dạy con kiểu Mĩ í, thấy con đánh bạn, thía là bà mẹ này đánh con 1 cái như vậy luôn, để bạn nhớ là không đc làm thế. sorri mình cũng đang có con trai 3 tuổi nhưng mà k biết nếu là mình mình có dám làm như khuyên bạn ko? sorrri nhé

8. www.chamsocsausinh.com

www.chamsocsausinh.com Thành viên rất tích cực

trẻ con nó nghịch ngợm thế là đúng mà bạn
    nhưng bé nhà chị nghịch như vậy thì đúng là hơi quá thật :(

9. 0906278887

0906278887 Thành viên sắp chính thức

Chị hãy chọn một món ăn ma từ trước đen nay Bé rất ghét va rất sợ. C cho bé ăn và phân tich hành động của Bé vơid bạn là tuơng tự như vậy. C hãy nói với Bé "chắc con sẽ thấy ghét mẹ khi mẹ bắt con ăn món này. Và nếu con còn cư xử như vạy thì sẽ chẳng ai yêu quy va chơi vơi con nữa"
    E nghĩ cách dậy tre con hay nhất là để chadu vào n~ hoàn cảnh nhu chadu đã cư xử. Để cháu hiểu khi chay cho yêu thuơng cháu sẽ được yêu thuơng.
    Em chuc c sớm giảng giả dc cho cháu hỉu. C đưng đanh be nhé ^^

10. giadinhsukem

giadinhsukem kidsmot.com

Shop o hay nói có lý. Cứ nên cho bé thử 1 lần xem lần sau có dám tái phạm thế nữa k. Đừng nên thương con quá, cứ nên cho bé nếm mùi 1 lần thì sẽ chừa tới già ngay.

11. chongchongtre

chongchongtre Bắt đầu tích cực

con bạn thú vị đó. nhìn từ khía cạnh khác, nó thấy nước tiểu giống trà xanh nên làm vậy. mình bình tĩnh hỏi con tại sao con lại lấy nước tiểu mà không phải là 1 loại nước khác. hỏi nếu con bị bạn đối xử như thế con nghĩ gì? phân tích cho con biết hành động của mình, việc xin lỗi bạn là cần thiết, nhưng mình để con nhận ra và tự xử lý với bạn, hãy để con lựa chọn mình xin lỗi bạn như thế nào, chứ mình cũng đừng bắt con theo ý mình, trách nhiệm khi con làm sai con phải tự giải quyết. vấn đề của bố mẹ là phân tích cho con hiểu đúng sai và tự con đưa ra cách giải quyết. con còn nhỏ đừng mắng mỏ nhiều. nhưng mình thấy nó buồn cừoi đấy chứ hiiii

babymot thích bài này.
  12. Lam Lam

Lam Lam Guest

trò nghịch ngợm con nít mà chị ơi, nhỏ cháu nhà em 4t rồi, hôm nọ đi làm về thấy đồ đạt trong phòng em loạn cả lên, nhật kí bị lôi ra xé, hỏi nó thì bảo ko phải Nhi làm đâu, chị Thảo làm đó, Nhi thấy chị Thảo làm đó, mà chị nó thì đi học từ sáng đến giờ còn chưa được về nhà, em tức quá định đánh dọa, chưa làm gì đã la lối lên mẹ ơi, cô đánh Nhi đau quá, mẹ ơi cứu Nhi đi làm mẹ nó chạy lên xem gì, còn giận em bảo cháu còn nhỏ có gì từ từ dạy, sao lại đánh, xem có ức ko. nhưng nhiều lúc nàng ấy đáng iu lắm, cô đi làm về, hỏi cô mệt ko? Nhi rót nước cho cô nha, đấm lưng cho cô nha, thương lắm

13. mit_mit_mit

mit_mit_mit Thành viên chính thức

Hix, sao bạn ấy lại nghĩ ra được cái trò nghịch như thế này cơ chứ. Bố mẹ nên phạt bạn thật nghiêm khắc 1 lần cho bạn sợ. E nghĩ nên đưa bạn đến nhà của bạn N để xin lỗi. Dạy trẻ con bây giờ sao khó quá đi.

14. softvn

softvn Thành viên đạt chuẩn

Nghịch tầm như cu cậu này không phải là vừa đâu. Việc khó nhất bây giờ là làm thế nào để trẻ nhận ra cái sai của mình, tự cảm thấy làm như vậy là vô cùng dại dột, ngu dốt. Bắt trẻ xin lỗi bạn thì đơn giản, vì xin lỗi đối với trẻ lúc ấy như là hành động để tự cứu mình thôi, còn về lâu dài phải cho trẻ thay đổi được nhận thức dẫn tới thay đổi được hành động dại dột tương tự. Cũng tương tự, nếu trẻ chưa nhận ra sai mà cứ áp dụng ngay các hình phạt cũng là sai lầm, trẻ có thể sẽ càng lầm lì, đôi khi tỏ thái độ ghét bạn, ghét cô, ghét bố mẹ (vì cô báo nên bị bố mẹ đánh, ghét bố mẹ vì bị bố mẹ đánh).

Chuyện tâm sự giữa bố mẹ trẻ với trẻ là vô cùng quan trọng, đôi khi đòi hỏi sự kiên nhẫn. Hãy cố gắng tìm hiểu nguyên nhân lý do dẫn đến việc trẻ hành động như vậy (để làm trò vui hay ghét bạn nên làm vậy); tìm hiểu cách làm của cu cậu là học của ai hay tự nghĩ ra; có ai tham gia cùng hay xúi giục cùng không; ... và cuối cùng hãy để trẻ tự nói suy nghĩ của mình về những hành động vừa qua (đúng hay sai, nên hay không nên..).

Hình phạt cũng nên được áp dụng để cho trẻ thấy, nếu không ngoan chúng sẽ bị cắt một số quyền lợi hàng ngày (vui chơi, ăn mặc..).

Tuy nhiên cũng phải tùy tính nết từng trẻ để quyết định những giải pháp giáo dục trẻ sao cho phù hợp nhất. Nhưng với cách nào đi chăng nữa thì bố mẹ cũng nên giành thời gian quan tâm nhiều hơn đến con để không phải gặp những tình huống "ngã ngửa người" như vậy.

15. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hcihics bạn này nghịch thật đấy!!! Nhưng tâm sự nói chuyện sai trái ra cho chau biết, phạt cháu để còn răn đe.....

hihi mà trẻ con cũng quái nhỉ???

16. africa

africa Bắt đầu nổi tiếng

Nếu là mình, mình cho cậu ta ngửi luôn ...nước tiểu của cậu ấy. Rùi hỏi, con có uống được ko? Nếu con ko uống được, thì đừng làm thế với bạn.

17. nguyennga87

nguyennga87 asakynguyen

bạn và ox nên bình tinh giải thick cho bé hiểu, bé đã làm sai như thế nào,và răn đe cháu không được tái diễn chuyện như vậy nữa, không nên có những lời lẽ mắng cháu quá bạn ak, nếu mắng cháu sẽ ảnh hưởng rất lớn tới tâm lý của bé trong giai đoạn phát triển sắp tới....

Sửa lần cuối: 29/5/2012
  18. lamanhshop2012

lamanhshop2012 Thành viên đạt chuẩn

Đúng là nhất quỷ, nhì ma, thứ ba học trò. Với những cậu bé tinh nghịch như thế này, ko thể dùng hình thức quát tháo, đánh đòn được. Hy vọng là mẹ phải dùng lời lẽ thiệt hơn để phân tích dài dài thôi.

19. sau.rieng

sau.rieng Banned

trẻ con nghịch như thế là bình thường mẹ nó ạ vì cháu còn nhỏ nên chưa nhận thức được. Mẹ nó cần phải chỉ rõ bé làm như thế là sai ở đâu, ảnh hướng tới bạn kia như thế nào chứ trẻ con đi học còn nhiều trò nghịch dại lắm, mình ngày xưa cũng thế thôi.

20. be cun

be cun Guest

cu cậu này đúng là nghịch phá trời ra rồi, nhưng mà trẻ con mà, lúc nào chả thích bày trò nghịch ngợm. Cái này chỉ là cậu ý nghịch dại thôi, ba mẹ đừng nên vội đánh mắng trẻ khiến trẻ luống cuống mà ko hiểu đúng vấn đề (bé sẽ ko biết mình sai đâu, lúc chơi thì chỉ nghĩ chơi cho vui thôi). Vì vậy ba mẹ nên nhẹ nhàng nói chuyện với bé, hãy coi như bé là ngừoi lớn đi mà trao đổi, hỏi han, xem lúc nghịch như thế bé nghĩ gì, tại sao bé lại nghĩ ra trò đó, tại sao lại trêu bạn này chứ ko phải bạn khác...có thế bạn mới hiểu được bé mà có cách uốn nắn hợp lý. Nhớ rằng hãy nhỏ nhẹ với bé, sau đó phải giải thích cho bé là việc này sai như thế nào, mục đích là để lần sau bé có nghịch thì hãy tránh những trò nghịch dại kiểu như thế này, dạy cho trẻ cách tôn trọng bạn bè và những người khác nữa.