Em rất muốn nhận con nuôi và là một người mẹ đơn thân!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi SODO, 2/11/2011.

1. SODO

SODO Thành viên chính thức

Sau 1 thời gian ở cùng nhà với bạn em và mấy đứa nhỏ, giờ e rất muốn nhận 1 con nuôi. Em đã suy nghĩ rất nhiều và cảm thấy cuộc sống của em sẽ có ý nghĩa hơn nếu được chăm sóc con. Và em sẽ dành nhiều thời gian cho con hơn. Nhưng em chưa bao giờ có kinh nghiệm làm mẹ. Em rất mong các chị cho em kinh nghiệm và cho em lời khuyên. Em muốn có nhiều con và e muốn nuôi nhiều con để những em nhỏ sẽ không phải cô đơn khi không có bố mẹ, và em tin rằng em sẽ mang tình yêu đến cho tất cả các con kể cả con nuôi và con em sinh ra.
    Nếu em muốn nhận con nuôi và em vẫn còn độc thân thì có được nhận con nuôi không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi SODO
    Đang tải...

2. Bùi Hồng Hà

Bùi Hồng Hà Thành viên chính thức

Ðề: Em rất muốn nhận con nuôi và là một người mẹ đơn thân!

Vấn đề này phải suy nghĩ kỹ em ah! Tốt nhất là em phải lấy chồng sinh con rồi nếu muốn hãy nhận con nuôi, tại vì nuôi, dạy một đứa trẻ không hề đơn giản. Chúc em vui!!!!!!!!!!!!!

3. hanoinhadat

hanoinhadat Thành viên đạt chuẩn

Nếu quyết tâm nên có con với 1 chàng nào đó rồi nuôi - con mình đẻ ra khác hẳn nhận nuôi nhé !

4. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Tại sau bạn lại muốn nhận con nuôi khi chưa lập gia đình nhỉ?Bạn nên suy nghĩ kỹ nhe.

5. Happy Kids

Happy Kids 01226546409- july_lanly16

Con đẻ thì tốt hơn ^^
    Còn muốn là single mom thì bạn phải chắc là điều kiện kinh tế hoàn toàn vững chắc!

6. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

Em nghĩ là tự mình sinh con và nuôi dạy vẫn tốt hơn là xin con nuôi. Nói như thế không có nghĩa em ủng hộ bà mẹ đơn thân đâu nhé.

7. seduce18

seduce18 Thành viên chính thức

Em cũng nghĩ thế,nếu không muốn lấy chồng,thì kiếm một đứa con mà nuôi,chứ nhận con nuôi cũng có những cái khó riêng

8. Bimbimkute

Bimbimkute Thành viên sắp chính thức

Phải là người đã làm mẹ mới hiểu được nuôi một đứa trẻ nó khó khăn mức nào, nuôi một đứa trẻ khi có cả bố, cả mẹ, cả ông bà mà còn thấy thật sự khó khăn nếu không muốn nói đôi khi còn cảm thấy bế tắc và stress, thế nên bạn hãy suy nghĩ thật kỹ khi đưa ra một quyết định lớn như thế này, chúc bạn sáng suốt!

9. bachip

bachip Đàn ông Công ít Tội nhiều

Bạn này nói chuẩn không cần chỉnh, vote cho bạn 1 phiếu

10. v_sau

v_sau Thành viên tập sự

trước khi mất cơ hội sinh con thì m cũng đã kịp có 1 bé gái, giờ m cũng muốn tìm 1 bé nuôi lắm nhưng ox thì lại ko chịu,xã hội ngày càng phức tạp nên những vấn đề ông lo ko phải là ko có lí,nhưng m vẫn quyết tâm tìm kiếm,m sẽ thương yêu bé như con gái của m,và hi vọng ox sẽ chấp nhận.( vì thực ra ổng cũng rất dể tính.)

11. Bùi Hồng Hà

Bùi Hồng Hà Thành viên chính thức

Con nhà bạn bao nhieu tuổi rồi, nuôi và dạy con càng lớn càng khó đấy bạn ạ! Nghe lời OX đi bạn!

12. my_thuan

my_thuan Thành viên tích cực

với mình thì cái gì là ruột già máu mủ của mình vẫn là tốt hơn, k biết chủ topic có uẩn khúc gì khi chưa có gia đình mà lại muốn nhận con nuôi k? Tốt nhất là bạn nên xây dựng gia đình lúc đó bạn sẽ chào đón đứa con đứt ruột đẻ ra của mình trong niềm hạnh phúc vô bờ bến, con nuôi cũng là một hạnh phúc nhưng là con mình thì niềm hạnh phúc ấy nhân lên gấp trăm lần đó bạn ạ

13. KTS Phùng Quốc Bảo

KTS Phùng Quốc Bảo Riêng Một Góc Trời

Theo em thì thế này: Đồng tình với những gì mà tạo hóa đã ban tặng cho con người, và quy luật của thiên nhiên! lấy chồng , sinh con, và nuôi dạy con ( còn nhiều quy luật khác, nhưng vấn đề này em chỉ nêu ra thế thôi ). Nhưng cũng có thiên tai, cũng có hạn hán, và tất nhiên cũng có cầu vồng sau mưa nữa các chị ạh!
    Em cũng có suy nghĩ như chị chủ top, hồi em học lớp 10, ko cần lấy vợ, xin con nuôi với mong muốn được nuôi dạy 1 sinh linh, được cứu vớt 1 linh hồn, và cũng là 1 hành động cải thiện xã hội, dân số tăng, mà vấn đề nuôi dạy trẻ lại càng đi xuống, và nói cách khác cũng tìm cho mình 1 nghị lực, một hi vọng, một mục đích sống, tìm hạnh phúc khi cô quạnh về già ^^!
    Và quyết định thì phải từ nguyên nhân, em ko biết nguyên nhân đến suy nghĩ của chủ Top là như thế nào? Nhưng bản thân em, em có suy nghĩ đó vì chính bản thân mình thôi. Em ko muốn, và ko mong trên đời này lại có thêm một đứa trẻ nào được sinh ra lại phải chịu thiếu thốn, khó khăn, hay không có tuổi thơ, ko còn đứa trẻ nào giống mình như trước. Đong đầy tuổi thơ nó là tất cả tình cảm , tình thương và vật chất mà một đứa trẻ đáng được ước mơ một tuổi thơ vui vẻ. Và một phần làm đẹp thêm cho đời, cho cuộc sống này bớt đi sự khó khăn và gánh nặng!
    Ngày trước em quyết định sẽ ko bao giờ dính vào yêu đương, vợ , con vì sợ rằng khi có con, mình sẽ ko thể chăm sóc và nuôi dạy nó nên người, sợ rằng nó sẽ buồn giống cha nó ngày trước, tội nó! Nhưng khi lớn, sự giáo dục và tình thương của cha mẹ, em đã thấy và đã thấu hiểu => em quyết định sẽ có con, có nhiều con để giúp chúng bước đầu đặt viên gạch xây dựng thành công trong lai, để cho cha mẹ đẻ của chúng thấy chúng mà phải xấu hổ, mà tủi nhục lương tâm vì đã ruồng bỏ chúng, và quyết định cuối cùng là ở các con! ( ^^ có hơi mùi trả thù ko nhỉ ^^!)
    Còn về cách nuôi dạy ! sẽ rất rất rất vất vả và khó khăn đấy chị ah! từ việc kinh tế, chi trả các khoản, đến việc chăm bẵm lúc bé, rồi đi học, rồi trưởng thành.
    Lúc bé đã khó, lớn lên nuôi dạy lại càng khó hơn gấp bội: " Nhưng chỉ cần 1 tình thương yêu hết mực, chân thành và quyết tâm " thì em tin rằng chị sẽ là 1 người mẹ tốt và có 1 đứa con ngoan, hãy tâm sự, chia sẻ và hãy nói thật lòng tất cả, ko dấu diếm, lấp liếm, con sẽ hiểu! "hãy làm mẹ làm bạn với con mẹ nhé!"

14. SODO

E cảm ơn mọi người đã cho ý kiến. Điều làm e lo sợ đúng là việc e chưa có kinh nghiệm làm mẹ. E không định là không sinh con, nhưng vào thời điểm này, e chưa nghĩ mình thích hợp để sinh con. E cũng không muốn tìm đại 1 người đàn ông để mình có con rồi tự nuôi con. E cũng chưa muốn lập gia đình vào lúc này. E muốn nhận con nuôi vì e yêu trẻ con và em muốn dành cho những em bé bị cha mẹ bỏ rơi được nhận tình yêu thương của mẹ. Về kinh tế em nghĩ là em có thể có đủ điều kiện để chăm sóc cho con. Nhưng làm thế nào để có thể xin con nuôi? Em chưa tìm hiểu vấn đề này bao giờ và không biết sẽ phải tìm hiểu ở đâu. Theo quan điểm của mọi người con mình đẻ ra vẫn là nhất, nhưng với em thì không hẳn vậy, còn nào cũng là con. Khi đứa trẻ được mình nuôi dạy và chăm sóc từ lúc nhỏ thì mình sẽ yêu thương nó rất nhiều chứ không nhất thiết phải là do con của chính mình đẻ ra mình mới yêu thương. Nhất là khi đứa nhỏ vừa sinh ra đã bị bỏ rơi thì sẽ càng tội nghiệp và đáng được yêu thương hơn.

15. the-goddess

the-goddess Thành viên chính thức

Em chưa có con bao giờ nhưng từ trước đến giờ vẫn nung nấu ý định muốn nhận con nuôi. Ông xã em cực thoáng (vợ ngủ qua đêm nhà bạn trai cũng ok) nhưng mà không thích nhận con nuôi vì không rõ nguồn gốc ra sao, rất phiền. Nói chung cái này có lẽ là đàn ông nơi đâu cũng nghĩ vậy rồi.

16. SODO

Nếu bạn đã có gia đình thì việc lựa chọn giữa con nuôi và con đẻ cũng là một vấn đề vì còn liên quan đến người chồng của bạn nữa. Sau này nếu mình yêu 1 người mà không muốn chấp nhận con nuôi của mình thì mình sẽ sống 1 mình

17. v_sau

v_sau Thành viên tập sự

Sửa lần cuối: 10/2/2012
  18. Cris

Cris Thành viên chính thức

Bạn có thành kiến gì về đàn ông không? Vì thường người ta chỉ làm bà mẹ đơn thân khi bất đắc dĩ mà thôi chứ ai cũng muốn có 1 gia đình đây đủ và đúng nghĩa của nó. Việc chăm con mình đẻ ra và có cả bố mẹ đã không đơn giản rồi nói gì 1 mình bạn nuôi con khi chưa có kinh nghiệm. Mình nghĩ ngồi mà phân tích hay khuyên bạn thì cũng không thực tế bằng bạn vào chính các trang web như này, mục chăm con từ trẻ sơ sinh, bạn sẽ hiểu chăm con vất vả như thế nào, nếu như bạn cảm thấy mình có thể làm được thì bạn cần đầu tư nhiều thứ: tâm lý và vật chất. Nhưng dù gì thì mình vẫn chúc bạn sẽ là bà mẹ hạnh phúc dù đơn thân hay đôi thân :p

19. SODO

Mình không có thành kiến với đàn ông. Mình nghĩ thuận theo tự nhiên thôi, khi nào có ngừoi tốt và yêu thương mình thì mình sẽ lập gia đình. Chỉ là mình muốn nuôi thật nhiều con.

20. SODO

Em đã hỏi 1 chị làm việc trong bệnh viên Từ Dũ TPHCM, Chị ý bảo giờ bệnh viện không cho con nuôi nữa mà sẽ chuyển các bé về các trung tâm nuôi trẻ bị bỏ rơi sau khi đã chăm sóc các cháu khỏe mạnh đủ điều kiện ra viện, Chị ý sẽ hỏi giúp mình các trung tâm xem cách nhận nuôi trẻ như thế nào. Chị ý nói nếu không nhầm thì em có thể nhận con nuôi mà không cần phải lập gia đình. Miễn là em cam kết có thể mang lại cho con 1 cuộc sống tốt và yêu thương chúng.