Tâm sự Em Stress Lắm Cm Ạ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi amasuka_1637_9x, 16/1/2017.

1. amasuka_1637_9x

amasuka_1637_9x Thành viên đạt chuẩn

Tình hình là em sinh con đc hơn 10 hôm,sinh mổ thì 7 hôm nằm viện có đủ bà ngoại nội phục vụ ,ck cũng đc nghỉ chế độ,xong 7 hôm ấy em về nhà ck ở cữ mẹ đẻ em đi viện chữa bệnh,ck thì công tác xa,còn mình mẹ ck em chăm.Em thì chả dám kêu gì bà,dù gì mẹ ck cũng k thể như mẹ đẻđẻ nên em cũng bình thường nhìn mặt mọi người để dễ sống.Mẹ ck em ngày cũng giặt đồ cho cháu cơm cũng đưa đúng bữa cho em ăn.Tối lên ngủ cùng còn ngày kể mẹ con em vờn nhau thế nào thì vờn.Em chả dám đòi hỏi gì con đầu chưa có kinh nghiệm + đẻ mổ ban ngày chăm con cực vô cùng mà con em k chịu ti mẹ,em toàn vắt sữa + cho ăn sữa ngoài.những lúc k kịp phải lao xuống giường lại nhức vết mổ mà vẫn k kịp vs thằng con em.đến đêm bà lên ngủ cùng nhưng em kiết sức lắm nên dậy đêm như người mộng du,vết mổ thì đau nhói.vẫn biết con mình mình chăm nhưng em cần lắm 1 người ngồi trông bé 1 lúc thôi.vì con em nó đói chưa ăn kịp nó hay chơi kiểu kéo mũi kéo khăn nhét vào mồm vào mũ,k để ý sợ lắm,nhưng cả ngày chả thấy mặt bà đâu dù bà ở nhà việc nhà có ông lo rù i.Em cũng đã ý kiến vs ck em nhưng lại càng ức chế,lão chỉ bênh bố mẹ lão,vk con chả là gì,nói thương vk thuơng con nhưng vk stress chả an ủi đc 1 câu mà còn nói em thêm ức chế.Em đang cố gắng dĩ hòa vi quý nhưng k biết đến giai đoạn nào.Mẹ ck em thì kinh nghiệm nuôi trẻ bằng zezo,em cũng k kinh nghiệm gì nhưng còn hơn bà.Mẹ đẻ em còn biết dfủ thứ mà mẹ ck em chả biết gì,nhiều lúc em nói bà đừng thế này đừng thế kia mà chả biết bà có tự ái k,chứ mẹ ck em chỉ quen kiểu ai bảo gì làm ấy thôi.K phân biệt đc nó phù hợp k cứ thế về áp dụng cho cháu làm em tá hỏa.Em stress với những ngày ở cữ quá.Em phải làm sao

Xem thêm các chủ đề tạo bởi amasuka_1637_9x
    Đang tải...

2. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

đúng rồi, ở với mẹ chồng sao như mẹ đẻ đc mn, mẹ ck mn ko đc sáng việc thì mn cứ nói ra rồi nhờ thôi, mẹ làm giúp con cái nọ, cái kia hoặc mẹ bế bé hộ con chút, cứ nói rồi nhờ thôi mn ạ,,,

hailinh789 thích bài này.
  3. August88

August88 Thành viên rất tích cực

đừng nghĩ nhiều quá mn à. Thời xưa các bà nuôi con ko giống mình bjo đâu, Chị gái mình nuôi con còn gắt gỏng với mẹ đẻ suốt vì bất đồng quân điểm nữa mà, nhiều lúc e trai mình nó nghe thấy nó còn tự ái thay mẹ luôn ấy chứ. Mẹ ck bạn lại ko biết việc mấy thì bạn nhờ từng việc 1 thôi, còn cái gì bà làm ko đúng thì giải thích kỹ cho bà tại sao lại thế alf đc.

4. amasuka_1637_9x

Cả ngày em chả thấy bà đâu trừ lúc đưa cơm cho em thì nhờ gì đc bà,xong bà còn dục nhanh lên để còn xuống ăn cơm,cháu ngủ thì thôi cháu thức là nhanh nhanh chóng chóng chuồn,hôm bữa em nhờ bà đổ ít nước sôi ra phích em đang bẩn thay birm cho cháu ,vậy mà lúc thay xong rù i ra cái nắp phích bà cũng chả đậy,k phải bà quên đâu mà bà chỉ muốn nhanh chóng xuống để khỏi phải bị em nhờ ấy,mệt

5. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Bạn thả lỏng một chút.
    Vết mổ đau thì mình ko thể dậy bế con ngay được. Khi bà lên đưa cơm hoặc sáng ngủ dậy bạn nói luôn bà trông đỡ con 1 chút.
    Minh từng stress hơn bạn nhiều. Mình mổ đẻ dc 1 tháng, con đầy tháng thì đi mổ ruôt thừa.
    Con khóc từ 7h toi đến sáng 2 bà thay ca. Ck và các dì mình chăm mình ở viện. Mình tư sữa, nhớ con. Khóc suốt nhg dc lão ck vừa chăm sóc tốt lại an ủi nhiều cũng vơi đi phần nào.
    Mình vừa ở viện về. Mình biết ngay MC muốn chuồn vì sợ cháu quá rồi. Nó khóc suốt mà.
    Nhg cau đầu tiên mình ở viện về là bảo MC : con còn rất yếu, bà ơ thêm với cháu một thời gian.
    MC ko dám về vì mình nói trc mặt ck và mẹ đẻ mình. Chắc sĩ diện, ở dc thêm 6 ngày thì kêu tao về đôi ngày tao lên.
    Bà về mất hút 1 tuần. Mình gọi thẳng điện về bảo: bà bảo đôi ngày mà con thấy gấp năm lần cái đôi ấy r.
    Lên chăm cháu nhg cũng kiểu tránh tránh mình. Nhg mình lì lắm, bà lên nó có khóc mình cứ nằm thôi. Nếu ko phải giờ nó đòi ăn nghĩa là nó đòi bế. Vậy kệ bà.
    Mổ hai nhát 1 tháng sức khỏe mình xuống dốc, sữa cũng kém nhiều.
    Nhg mình tự nghĩ thoáng ra. Con mình xót nhg nếu có đk cứ đẻ bà chăm bế.

6. Trang Sức LOPA

Trang Sức LOPA Thành viên đạt chuẩn

Nói chung là được như bạn là niềm ao ước của khá nhiều người rồi đấy. Tốt nhất nên bằng lòng với những cái hiện tại đi chứ như vậy cũng không ổn, nghĩ nhiều mệt!

7. amasuka_1637_9x

Em gọi điện bảo ck bảo thi thoảng bà lên ban ngày ngó cháu tí,ai ngờ ba lên nó như tát nước vào mặt em,tao còn đi chợ nấu cơm giặt đồ tự em phải chăm.Nói thế em cũng chả chấp ai laji đi chợ giặt đồ cả ngày ,rù i bà ví dụ một Số đứa cũng chăm con 1 mình đi so sánh linh tinh,giờ lên phòng là bà hâm hực vs em ,đồ ăn mấy ngày đầu còn tạm đc giờ bà nấu như cho lợn ăn khó nuốt kinh khủng,em ăn để thừa lại ý kiến .Em bảo em ít sữa phải ăn bữa phụ thì bà bảo tự đặt mà mua,hoa quả thì em mổ nửa tháng rù i cho ăn hoa quả từ viện đem về ,xong sữa em k đủ thì bắt đầu cằn nhằn,con em k ti mẹ em vắt ra bình cho con ti em dã vất vả k hỗ trợ nhưng bà cứ lại phải đau đầu lắm,em mong ngày dc về ngoại

8. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

về bà ngoại đi stress thế là chuyện bthuong ai cũng trải qua thôi mẹ chồng vụng ko thay đổi dc đâu

9. amasuka_1637_9x

Ck em bênh mẹ lão,em mệt lắm,gái đẻ mà lão gọi điện về nói em như tát nước ,em cảm nhận thấy phận đẻ thuê rù i.Em xin về ngoại nhưng có đc chấp nhận đâu,ở nội cũng chả chăm đàng hoàng đc,về ngoại có điều kiện hơn thì ck bảo lúc nào cũng có tư tưởng nhà đẻ,con em em nuôi chả mong nhờ ai hết,ck thì ở xa k quan tâm mẹ ck thì vậy,bố ck còn bá đạo hơn cháu nội về nhìn mặt cháu đúng 1 lần còn chả thấy xuất hiện,em k biết em nợ nhà ck cái gì mà giờ thấy đắng cay quá.ck em còn bảo em phải tự lập đi sau còn ra ở riêng,em bảo thằng mấy ngày em môt mất máu đau em mới nhờ mẹ còn giờ con em em lo đc ,anh thương mẹ anh vất vả chứ vk anh khổ anh có lo đâu,giờ em như điếc ấy bà nói gì kệ vì thất vọng lắm rùi

Lonelyplanet thích bài này.
  10. Smile112

Smile112 Thành viên đạt chuẩn

chả hiểu sao bạn chịu đc, là mình mặc kệ về ngoại vs bm đẻ, còn nói nhiều càng lì, tính mình nóng lắm không nhẫn nhịn được ai, đọc mà thấy bực thay cho bạn từ cả ck lẫn bm ck, thân phận phụ nữ sao mà khổ thế, ước gì sau này đẻ con trai cho nó đỡ khổ như bọn mình :(

11. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Bạn mổ ở bv huyện hay bv tỉnh à? Sao hơn 10 ngày rồi mà vết mổ còn đau? Mình cũng sinh mổ mà chỉ nằm viện thêm 2 ngày sau mổ, về nhà đến 7 ngày là hết đau rồi.
    Trừ những ng có điều kiện ra thì hầu hết các mẹ sinh con xong thì ban ngày tự chăm lấy con thôi. Bà giặt giũ cho, nấu cơm cho ăn đúng giờ, đêm lên nằm ngủ cùng mình thấy ổn rồi, còn đòi gì nữa. Ban ngày bà còn phải làm việc này việc kia nữa chứ. Ai cũng sinh đẻ chứ có phải mình bạn đẻ thôi đâu. Nếu bạn mệt quá thì bạn nên đi khám xem sức khỏe của bạn có vấn đề gì chứ người bình thường ai lại yếu đến mức vậy. Sinh con là phải vất vả, làm mẹ thì phải chấp nhận những điều đó. Còn nếu bạn ko quen chịu khổ, bạn kiếm đc nhiều tiền thì bạn nên thuê giúp việc riêng cho thoải mái chứ mình thấy mẹ chồng như vậy tốt lắm rồi. Các mẹ ko có điều kiện thuê giúp việc, ko có mẹ đẻ chăm mà đêm tự vật lộn với con ko hiếm đâu, mẹ chồng bạn đêm còn lên ngủ cùng giúp chăm cháu thì mình thấy bà cũng ko phải tệ.
    Chồng bạn nói đúng, bạn nên tự lập sớm đi sau này còn ra ở riêng. Sinh con xong hơn 10 ngày rồi, ban ngày có ng giặt giũ mang cơm lên tận miệng, ban đêm có người lên nằm giúp trông con, ban ngày tự trông con mà con la lói. Nói bạn đừng tự ái chứ: bạn nhõng nhẽo tiểu thư quá. Ở với nhà chồng thì phải chấp nhận vậy thôi. Muốn sướng hơn thì tốt nhất xin về nhà đẻ hoặc kiếm nhiều tiền mà thuê giúp việc.

Sửa lần cuối: 19/1/2017
    nguyenlananh thích bài này.
  12. vo mai anh kiet

vo mai anh kiet Thành viên tích cực

Mình thuộc hàng dĩ hoà vi quý mà cũng không ủng hộ bạn được. Bạn sinh con cho bạn hay cho mẹ chồng. Bạn nói mẹ chồng không bếit gif, vạy ai sinh rồi nuôi chồng bạn lơns lên. Ngày nay vật chất không thiếu thoón, mẹ chống phục vụ cơm tận miệng mà còn chả coi bà ra gì. Bạn còn trẻ góp ý thế thôi, sóng trước đổ đâu, sóng sau đổ đó.. Mình sinh ba đưá con, vài tuần đã phải dậy đi làm, con ngủ mẹ bán hàng rồi, không được như bạn đâu. Sươngs mà không biết sươngs thì lên thiên đươnfg cũng vẫn khổ. bạn phải hiểu được vấn đề thì mới giải quyết được tư tưởng cho mình. Chúc mẹ con bạn khoẻ.

13. amasuka_1637_9x

Em đẻ mổ nhưng thể chất em yếu truyền nhiều kháng sinh,em thiếu máu nặng.Còn đau vì nhiều lúc vội pha sữa cho con em phải lao từ giường xuống đất mới kịp,con em k ti mẹ dù đã tập em phải vắt sữa cho con bú.Em cũng ý kiến gì chỉ bảo ck những ngày em đau mẹ thấy cháu khóc thì lên còn giờ em hết đau Rù i em tự thân lấy chứ,nhuwng cháu khóc cũng chả thấy bà đâu dù vẫn thấy tiếng,các mẹ khi sức khỏe yếu ai chả phải nhờ hỗ trợ.Nhà em ck k có nhà nếu ck ở nhà em cũng chả phiền bà,con em em lo chứ em k trông chờ ai cả,nhưng chả ai hiểu em

14. amasuka_1637_9x

Em hiểu ,mỗi thì nỗi khác.Giờ em cũng chả dám ý kiến gì ,hồi ck em bà ngoại cũng hỗ trợ mẹ ck em nuôi ck em ,nên giờ cho khi cụ ngoại còn nhiều kinh nghiệm nuôi cháu hơn bà.Em cũng chả trách bà nhiều khi em thấy bực nhưng lại nén ở trong lòng và nghĩ mình còn sướng hơn khối người.nhưng nhiều khi chăm cháu em với mẹ k đồng quan điểm.như đêm hôm qua rõ ràng em cho bé ti nhiều rồi mà đặt bé k ngủ cứ quấy,em thì cả ngày bế bé mỏi thế cả lưng em nằm rõ con thì bà lại kết luận là cháu đói dậy pha sữa ngoai(lâfn đầu tiên bà pha cho cháu,còn em toàn pha).Thế là con em gào toáng lên,bà lao vào nói xa xả em là k đc để nó đói nó quen đi ,em nghĩ bụng bé vừa ăn đói sao đc,lúc này em mới sờ birm của con ướt sũng ku cậu khó chịu,thay mới k ọ ẹ.Mc em cứ nghĩ nó khóc là nó đói nhiều khi cho ăn đến trớ vẫn nghĩ là cháu đói.nên giờ em chăm con cả ngày em lại thấy thoải mái hơn.chỉ ho vọng con em khỏe mạnh k ốm đau k nhà ck chắc lôi em ra trong xin vả mất.vì em nuôi con theo cách của em

15. noh3nol

noh3nol Thành viên tích cực

Mn cố bỏ ra ít tiền thuê 1 người giúp việc khoảng 1 tháng, khoảng 4tr thui. Sau 1 tháng sức khỏe tốt lên rồi. Mn phải vì mình và vì con, giai đoạn này rất dễ bị trầm cảm. Chồng và nhà chồng đã ko biết thông cảm thì thôi, mình phải biết. Nếu ko mn còn khổ dài, mà khổ cả em bé nữa đó. Mn đừng cả nể hay sợ sệt gì cả, chồng ko biết quan tâm như vậy, ko hiểu tâm lý và nỗi vất vả của phụ nữ sau sinh như vậy. Mn phải cứng rắn lên, những gì mn quyết định bây giờ là sẽ có ảnh hưởng rất lớn đến cả mn và em bé sau này đấy

16. Smile112

Smile112 Thành viên đạt chuẩn

Đùa nghe mấy mẹ ở trên nói mà khó chịu quá, cùng là phụ nữ với nhau mà sao lại vậy. Sức khỏe mỗi người mỗi khác các mẹ nhé. Mẹ đẻ mình đây sinh mình xong hồi ấy bà nặng có 39kg (sinh đôi) rất khỏe vẫn đi tận trung quốc đánh hàng nhé, nhưng đến khi sinh em gái mình hồi ấy bà k gầy yếu (55kg) nhưng sinh xong rất yếu, em bé lại không chịu theo ai, cứ trông con cả ngày, mặc dù có bọn mình đỡ cho một tí nhưng từ dạo đó đến giờ bà yếu hơn rất hay ốm. Các mẹ chỉ nghĩ phụ nữ là con trâu à mà bảo ở nhà ck thì phải chịu, k quan tâm thì cho nta về bà ngoại. Trc mình làm cho bên Chăm sóc bà mẹ sau sinh mới thấy rất nhiều mẹ bị trầm cảm sau sinh vì không tìm đc ai chia sẻ, thương lắm lúc phụ nữ mình trong giai đoạn này. Nếu bản thân còn không có ý nghĩ yêu thương mình thì chả ai thương mình đâu! Mẹ amasuka ơi cố gắng lên!

17. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

quãng đường lấy chồng, chăm con, ở nhà chống của mình cũng dài lắm, ra giêng ngày rộng tháng dài thì kể sau.
    năm 17 tuổi em đi lấy chồng.

Sửa lần cuối: 20/1/2017
  18. nguyettrinh88

nguyettrinh88 Áo Nam CARDINO vnxk xuất Xịn 100%

mẹ ck thì không bằng mẹ để được mn ạ, nhưng mà mẹ chồng bạn cũng lên ngủ cùng đó, bà chắc cũng dễ thì mẹ không có kinh nghiệm thì bạn cứ nhờ bà, nhiều người mẹ chồng còn không chăm cơ nên là bạn cũng may mắn hơn nhiều người rồi đó

19. hienbt.tamviet

hienbt.tamviet Thành viên nổi tiếng

mn cố gắng lên, đừng suy nghĩ nhiều quá sinh trầm cảm, ảnh hưởng sức khỏe của mình và cả của con nữa.

20. Dreamcatchers

Dreamcatchers Thành viên tích cực

Mình cũng từng bị đau 10 ngày đầu sau sinh dù mình sinh thường, chắc là do cơ địa của mình nên vết khâu của mình đau ghê lắm, trong 10 ngày đầu ko thể đang đứng mà ngồi cho con bú đc cơ, cả ban ngày lẫn ban đêm, nói chung đó là lúc mà mình cảm thấy thời gian trôi chậm chạp nhất, mình thấy mình bất lực nhất. Nhìn con đói mà mình nỗ lực đủ cách ko ngồi cho con ty đc, cách duy nhất mình có thể làm là để con nằm sát mép giường, mình cúi xuống, khụy chân cho con ty. hic. Mình ko thể nằm nghiêng được, ko ngồi đc, đứng thì cần 1 ng phụ bế mới cho con ty đc. Muốn đi vs phải có người dìu, có lúc phải 2 ng dìu cơ. Thật là mình cũng chưa thấy ai đau kiểu thế. Nên mình hiểu nỗi khổ của bạn chủ top.
    Sinh xong bị đau hơn người khác đã cảm thấy mình thật kém cỏi, vì mọi người đều nhẹ nhàng, riêng mình cứ lom khom nhăn nhó như bà cụ. Lại thêm chưa có kinh nghiệm chăm trẻ, con bé nhà mình lại quấy làm cho mình cũng bấn loạn lắm. Thế nên bạn chủ top ơi, tớ cũng đã từng rơi vào tâm trạng như bạn bây giờ nên hãy cố gắng lên nhé. Con tớ bây giờ đc 16 tháng rồi đấy, dễ thương nhắm nhắm hihi. Khi mình ko làm được gì để thay đổi hoàn cảnh thì đừng cố gắng mà hãy học cách chấp nhận nó bạn ạ, cứ mỉm cười nhìn con, bạn sẽ biết mình cần phải làm gì. Chúc mẹ con bạn sức khỏe.