Em tức con em quá các chị ơi !!!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi ruacon1990hn, 2/10/2012.

1. nguyenhop

nguyenhop Thành viên chính thức

Ðề: Em tức con em quá các chị ơi !!!

chị càng mắng thì con càng khó học, Nếu trẻ có trí nhớ kém thì sẽ gặp rất nhiều trở ngại trong việc học. Có những bé học một chữ mà cũng phải mất đến mấy ngày sau mới thuộc, học được phép tính nhân lại quên mất phép tính cộng trừ.

Nếu như những kiến thức đã học được trẻ đều quên hết vậy thì thành tích học tập của trẻ dần dần bị xuống dốc, lòng nhiệt tình đối với việc học hành cũng giảm sút.Trước tình hình đó, cha mẹ không nên trách mắng trẻ là "ngu ngốc". Bởi thực tế cho thấy có rất nhiều phụ huynh thấy con mình như vậy thì không hài lòng, thậm chí tức giận đã mắng trẻ rất thậm tệ mà không chịu tìm hiểu tại sao trẻ lại như vậy. Việc trách mắng làm cho trẻ càng có tâm trạng rất nặng nề, nghĩ rằng mình kém cỏi thật và từ đó trẻ sẽ càng tự ti, thậm chí là chán học.

Phương pháp giúp trẻ ghi nhớ mẹ có thể áp dụng như là giúp trẻ ôn tập. Chẳng hạn như học từ mới tiếng anh. Cho trẻ học khoảng 10 từ mới, sau đó yêu cầu trẻ học đi học lại 10 từ mới đó trong nhiều ngày. Bẵng đi mấy ngày lại hỏi trẻ lại mấy từ đó, nếu trẻ quên lại yêu cầu trẻ học lại tiếp nhưng chắc chắn lúc đó trẻ học sẽ nhanh hơn rất nhiều.
    Tạo hứng thú cho trẻ khi học. Muốn trẻ nhớ vào công thức, khái niệm tương đối khó. Đôi khi có thể đưa ra một vài cách gây hứng thú cho trẻ, biến đổi một chút hình thức (ví dụ ghi nhớ theo kiểu hát hay diễn kịch) dẫn đến trẻ hứng thú ghi nhớ.

Đang tải...

2. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Mình thì ko biết ngày xưa 5 tuổi bạn làm gì, có phải ngồi học bài không? mình thì chỉ suốt ngày chơi đồ hàng với mấy bạn cùng xóm thôi. Không thì đi trèo cây, chơi trốn tìm... Bạn đừng ép con học quá, cứ để bé tự phát triển theo đúng lứa tuổi của mình

3. Mẹ bé Dế

Mẹ bé Dế Chị Ong Nâu

học hỏi kinh nghiệm các mẹ dạy dỗ con cái. Chuyện uốn nắn bé đúng là đau đầu. Nhất là mẹ nào sống chung cùng bmc, khác thế hệ, mỗi ngừoi 1 ý kiến dạy bảo 1kiểu

4. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

em nghĩ ko nên ép bé học quá. ép quá bé càng không thích và khó học.
    em nhớ ngày xưa 5 tuổi em chẳng học hành j, suốt ngày lang thang theo các anh chị đi mót lúa, bắt cua, câu cáy... rồi chơi các trò ngoài chợ... rồi lớn lên em cũng tự học được rất tốt, thi đại học, học cao học 1 cách ngon lành.... quan điểm của em sau này cũng ko ép con học nếu như con không muốn. nên để bé tự phát triển theo đúng lứa tuổi của mình.

5. Thoxinhxinh09

Thoxinhxinh09 Thành viên đạt chuẩn

các mẹ có thể tham khảo nhé
    LUYỆN TRÍ THÔNG MINH CHO CON BẰNG TƯỞNG TƯỢNG
    Trí tưởng tượng của bé vô cùng phong phú. Bé nào cũng có những câu chuyện, lời nói ngộ nghĩnh chính người lớn không thể nghĩ ra. Đây là cách tốt nhất để luyện tập cho trí não của bé.

Tại sao nên khuyến khích bé tưởng tượng

Không ít bố mẹ đã đặt ra câu hỏi này. Câu trả lời thật đơn giản. Trẻ ở tuổi mẫu giáo bắt đầu có năng lực suy nghĩ trừu tượng và có thể tạo ra những thế giới tưởng tượng bất ngờ. Kỹ năng ngôn ngữ của chúng ta phát triển hơn nên chúng có thể diễn đạt tốt hơn suy nghĩ của mình.

Trò tưởng tượng giúp trẻ nâng cao sức sáng tạo của mình và thậm chí khuyến khích lối suy nghĩ có khoa học. Ví dụ khi chơi xây lâu đài, trẻ có thể đối mặt với những rắc rối và đi đến giải pháp. Chơi tưởng tượng với bạn bè dạy cách trẻ thảo luận và làm việc cùng nhau. Đây là cách tốt nhất để luyện tập cho não trẻ sau này.

Chị Hiền Chi – mẹ bé Mi ở Lĩnh Nam (Hà Nội) - cho biết: “Con gái tôi hồi trước vẫn sợ bác sỹ. Tôi sẵn sàng đóng vai bé bị đau răng, nhờ bác sỹ khám hộ. Bé rất thích và cảm thấy hào hứng lắm. Tôi giảng giải cho con nghe đi bác sỹ không phải là chuyện gì quá đáng sợ. Nhờ có bác sỹ, cả nhà được khỏe mạnh. Cháu thích lắm và không còn sợ bác sỹ nữa”.

Theo tự nhiên, bạn sẽ là người đầu tiên con bạn bắt chước. Sau đó bé mới đóng những vai khác trong thế giới của người trưởng thành như bác sỹ, cầu thủ, giáo viên… Và hiển nhiên, không phải tất cả mọi sự tưởng tượng đều dựa trên thực tế.
    Trẻ ở tuổi mẫu giáo bị thu hút bởi những nhân vật như siêu anh hùng, công chúa bởi những nhân vật ấy có sức mạnh, tài giỏi và phép thuật. Ngoài ra, những người bạn ảo cũng có vai trò như một người phát ngôn để con bạn nói lên những điều mà trong những trường hợp khác bé có thể cần thời gian để chấp nhận. Bố mẹ cũng nên hướng dẫn sự tưởng tượng của con sao cho được đa dạng, phong phú.

Phát triển trí tưởng tượng cho bé

Theo mẹ Bông Meo trên diễn đàn Web Trẻ thơ, bố mẹ nên cho trẻ tiếp xúc nhiều với truyện tranh hội họa, các cảnh làng quê, đi thăm các danh lam thắng cảnh, các con thú lạ, xem 1 số chương trình tivi, những bộ phim hoạt hình có tính chọn lọc, giúp trẻ mở mang, hiểu biết, làm giàu thêm ý tưởng thì óc tưởng tượng cũng sẽ được mở mang thêm.

Khi bé được 2 tuổi, biết nói, óc tưởng tượng cũng trở nên phong phú hơn. Khi bé 4 tuổi, bố mẹ hãy cho bé chơi thật nhiều đồ chơi, đọc sách cho bé làm nâng cao khả năng tưởng tượng của con
    Hãy kể cho trẻ nghe những câu chuyện cổ tích, thần thoại những câu chuyện đầy hứng thú, giàu óc tưởng tượng. Bố mẹ hoàn toàn có thể hỏi bé những câu như là: theo con thì con thỏ có lấy lại được nhà của con cáo không? Hoàng tử có lấy công chúa không?

Đừng quên khích lệ, động viên trẻ kể lại. Luôn động viên, khen ngợi con khi con có những ý tưởng mới cho câu chuyện. Không nên trách phạt hoặc nặng lời nếu con có những ý tưởng hơi kỳ cục. Hãy kiên nhẫn kể lại và hỏi lại ý tưởng của con.

Bố mẹ có thể tự sáng tác ra những bài thơ gần gũi với con người và đồ vật xung quanh bé. Điều đó vừa dạy dỗ con và tạo cho con biết óc tưởng tưởng phải như thế nào.

Em Bông nho nhỏ/ Học lớp 1 B/ Hôm nay học về/ Vừa đi vừa hát/ Thấy năm đồng bạc/ Của ai đánh rơi/ Bông nhặt lên rồi/ Đem trình cô giáo/ Tươi cười cô bảo/ Đáng khen em Bông/ Thấy của không tham/ Cho Mười điểm tốt.
    Bố mẹ cần động viên khuyến khích các hoạt động của bé. Đừng cấm đoán hay can thiệp thô bạo cho rằng đó là những suy nghĩ viển vông, vớ vẩn, vô tích sự... Hãy cho bé khả năng tự học, nâng cao khả năng sáng tạo.

Theo Afamily

ruacon1990hn thích bài này.
  6. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Chuẩn rồi đó. Mình nhớ ngày xưa 5 tuổi có biết học hành là j đâu, một chữ bẻ đôi cũng không biết. Suốt ngày lông bông ngoài đường thôi. Trẻ con bây giờ sao khổ thế

7. mẹ b & c

mẹ b & c Thành viên tích cực

mẹ này pm cho em với nhé , thanks

8. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

nhà em chuyên cung cấp các bộ đãi tiếng anh, trong đó có nhiều bộ giúp bé làm quen mặt chữ, mặt số, hình ảnh...rất tốt các chị a. Mời các chị ghé thăm nhé

9. loanchoe

loanchoe Mẹ yêu em Chút em Chít

em cũng đồng ý với chị.chứ em thấy sao bjo trẻ con khổ thế.cháu em hồi 5 tuổi đã phải học chữ,học tiếng Anh.6 tuổi thì học thêm kín ngày hok có tg chơi.trẻ con hok nghịch,hok đc chạy nhảy thì làm ji có tuổi thơ

10. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Huhu, biết là thế, thương lắm chứ. Nhưng cả lớp nó đi học chả lẽ mình bảo cô giáo là con tôi ko học

11. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ này cũng đừng kỳ vọng, ép con học nhiều quá. Con mới học mẫu giáo thôi mà. Cứ từ từ rồi con cũng sẽ biết hết. Nhà mình trước cũng lo khi con sắp vào lớp 1, nhưng cũng không ép con học. Trước khi vào lớp 1 có gửi con ở nhà cô giáo lớp 1 rèn chữ và bán trú luôn trong 1 tháng là con thuộc hết bảng chữ cái và ghép được 1 số từ. Vào lớp 1 các cô lại dậy từ đầu mà. Trộm vía con gái, lại thích vẽ vời nên chữ viết đẹp. Không biết đến thằng cu thứ 2 con trai này thì cậu có học được không, nhưng 3t mà chơi trò tô màu rất nhanh chán. Chắc chắc dậy con trai sẽ khó hơn con gái gấp nhiều lần.

12. nguyendanggiang

nguyendanggiang VÌ TƯƠNG LAI-FIGHTING

Tăng trí nhớ cho trẻ cần : Tăng sụ tậptrung(tiếp nhận thông tin) -> ghi nhớ lại thông tin -> suy nghĩ và giải quyết vấn đề. Việc cho trẻ được học hỏi thông qua các giác quan là sự kết hợp trạng thái, tâm trạng, cảm giác trong cùng một thời điểm với nhau. Ví dụ như tạo sự hồi hộp, thích thú, vui vẻ, kiểu dáng đẹp thì sẽ tạo ấn tượng rất sâu sắc trong bộ não bé.
    Mẹ nên tập cho bé ghi nhớ thay vì học vẹt. Ghi nhớ không phải là việc học thuộc lòng mà là khả năng tiếp nhận, cất giữ những thông tin. Khi trẻ tập trung ghi nhớ đối với việc tiếp nhận và cất giữ thông tin, khi đến thời điểm cần phải sử dụng thông tin thì tất cả những thông tin được lưu trữ trong bộ nhớ sẽ tự động quay trở lại và được mang ra sử dụng.

13. meyeucon789

meyeucon789 Thành viên tập sự

Lúc trước bé nhà mình không được tập trung lắm. Cứ chơi một chút là đâm chán ngay. Mình hỏi vài mẹ thì mẹ nào cũng bảo đó là tâm lý bình thường của con nít. Cứ bồi bổ dinh dưỡng cho con, chơi đùa cùng con, vừa chơi vừa học là bé sẽ ổn ngay. Mình biết sữa có DHA là giúp trẻ rèn luyện trí não, tăng khả năng tập trung. Mà mình thấy, ra siêu thị sữa nào cũng ghi DHA đầy rẫy. Lúc đầu hoang mang chả biết chọn sữa nào. Kinh nghiệm của các Mẹ chọn sữa là gì vậy ạ ?

14. thuydolly

thuydolly Thủy 0982289926

E đang có đứa cháu 5 tuổi nó đi học thêm lớp tâm thế vào lớp 1 gì gì ấy @@ 2 buổi bán trú thứ 7 và chủ nhật, bên đấy người ta thu 130k 1 buổi mà cho ăn mấy bữa kèm cả tiền học. Hình như cháu nó học chữ buổi sáng học các môn năng khiếu buổi chiều đấy các mẹ ạ. E thấy thằng cháu nó ham hố đi học lắm. Có vẻ ngon, bổ, rẻ. Hehe tiếc là con e mới đc 22 tháng.

15. lananhkt2006

lananhkt2006 Thành viên chính thức

Mình đọc tưởng con mẹ nó học mấy rồi cơ đây đấy, trẻ mẫu giáo thì nên kết hợp vừa học vừa chơi rồi đi vào nề nếp dần, bạn ko nên thúc ép con khiến coi coi việc học hành như kẻ thù sẽ rất bất lợi cho việc học hành cho trẻ, học chữ thì uốn nắn dần, học số thì kết hợp với trò chơi, cùng đếm, cùng hỏi các vật dụng quanh nhà, chơi bán hàng, mua hàng.... nhiều cách lắm mẹ nó, mẹ nó cứ bình tĩnh còn trẻ tuổi này còn đang mải chơi, ,,,,

16. babymot

babymot Thành viên rất tích cực

Cứ từ từ mẹ nó. Trẻ con có từng giai đoạn mà, lúc tiếp thu nhanh và nhớ lâu, lúc thì thấy sao học mãi không nhớ. Điều quan trọng là mẹ thả lỏng, đừng quan trọng hóa vấn đề, cứ dạy con từng chút một, không nhớ cũng không sao, phải kiên trì, thư giãn, con mình còn nhỏ, chỉ cần đến lúc đi học cháu khác ngay.

17. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Rất hay mẹ nó nhỉ, nếu mẹ con mà ngồi đố nhau xem ai viết chữ O tròn hơn, hoặc ai viết chữ a nét thẳng hơn chắc nó sẽ hào hứng hơn với việc cứ viết 1 tràng chữ.

18. iCream-GleeWee

iCream-GleeWee iCream - GleeWee

Bé đang tuổi ăn tuổi chơi, cứ để bé phát triển tự nhiên mẹ nó à. Đôi khi phải đặt mình vào hoàn cảnh của con, hiểu tâm lý của con mình nữa. Mỗi một người có một tiếp thu khác nhau mà.

Như ngày xưa đi học, có bạn học giỏi, học kém, có bạn ham chơi nhưng học rất nhanh.... Nên tâm lý một chút với con, bạn nhé!

19. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

He, bạn này giống y bạn nhà mình năm ngoái, mẹ sợ con vào lớp không học nổi với các bạn ý, học trước quên sau, càng ép nó càng không nhớ. Đầu năm mình cho cháu theo học lớp tiền lớp một mỗi ngày học một chữ cái, đến sát lúc đi học thì biết đủ hết chữ cái, ghép chữ đơn, đọc vanh vách thuộc vẹt sách tiếng việt 1. Bắt đầu vào lớp 1 mẹ lo ơi là lo vì thấy phụ huynh các bạn khác bảo các bạn ý đều biết đọc rồi. giờ thì mẹ AQ và yên tâm khi con học chậm từng bước, học chữ nào biết chắc chữ ấy, toán cũng tốt, mẹ chẳng ép nữa, mà thỉnh thoảng chỉ vào 1 vài chữ hướng dẫn trong đề toán bảo con đọc, con không đọc được mẹ tự đọc, dẫn con quen, giờ có thể tự đọc đề được rồi.
    ---> AQ đi mẹ nó, cuối năm hoặc đầu năm sau cho con đi lớp con sẽ theo các bạn học dẫn, các cô dạy con nhớ lâu lắm, không như mẹ dạy đâu. Đừng ép con kẻo vào lớp 1 con sợ

20. ruacon1990hn

ruacon1990hn Thành viên chính thức

Các mẹ xôm tụ quá mà toàn trách em thui í :D. Các mẹ nói vậy thì em hơi quá rồi. Nhưng mà theo meyeucon thì em cũng muốn hỏi luôn là với tuổi mẫu giáo của con em thì nên bổ sung dha như thế nào là ổn nhỉ? Giúp con tăng trí nhớ và tập trung là bổn phận mà :)