Gam màu tối trong kí ức về cha

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi mưa bóng mây, 19/7/2012.

1. mưa bóng mây

mưa bóng mây nhà có 3 con gấu

Cha - sẵn sàng chạy đến đánh con - 1 đứa 5t chưa biết gì, vì 1 lý do là cháu của cha bị ngã , k cần biết nguyên nhân vì sao, chỉ tại con đứng ngay gần đó. Con không nhớ đâu, nhưng mẹ kể lại, và khi đó con đã khóc , con không bằng cháu của cha.
    Cha - chửi và đánh mẹ ngay trước mặt những đứa con của cha, dùng những lời lẽ thật khó nghe để nói về ông và bà ngoại. Con nghe mà rơi nc mắt.
    Cha - thách thức chấp 3 mẹ con đánh vs cha, sao cha nỡ... con lúc đó run rẩy cả người và chết lặng đi... k fai vì cả ngày mới ăn có 1 gói mì mà vì con thất vọng về cha. Cha về, rồi chửi mẹ, cha nói khó nghe lắm cha ah.
    Cha - đi thăm cháu của ba sinh cháu mà trong khi đó chị của con - con gái của cha - sinh cháu cha k đoái hoài. Mẹ lên chơi vs cháu cha nói, cha chửi, cha đá thúng đụng nia. Con lại rơi nc mắt khi thấy cha nói những lời cay nghiệt vs mẹ. Nhà này là của cha, cha đuổi mẹ con con đi, trong nhà này cha k cho ai quyền đc nói.
    Cha ah, sao càng ngày cha càng đáng sợ.
    Từ khi con biết nghĩ, con chưa thấy cha quan tâm mẹ những khi ốm đau gì cả. Vậy mà mỗi lần cha ốm, mẹ lại sốt sắng bao nhiêu, con cứ nghĩ đến lúc cha thờ ơ với mẹ mà buồn. Đàn ông ai cũng vô tâm vậy sao? Không đâu, lúc cháu cha ốm cha vào thăm còn mua này mua nọ cho nữa kia.Con mong cha thay đổi biết bao nhiêu lần nhưng giờ cha còn dùng những từ khó nghe hơn trước rất nhiều. Hễ nói vs cha thì cha bảo con cãi, con không nói cha bảo con k có mồm. Người lớn là như vậy a?
    Chỉ vì mẹ sinh đc 4 đứa con gái mà cha cũng thờ ơ hơn. Con nhớ lắm, ngày mẹ sinh e út, khi nghe tin con trai cha mừng rỡ, rồi biết là k phải cha thay đổi ngay, cha k 1 lần vào thăm mẹ và em, dù cái trạm xá xã nó chỉ cách nhà mình mấy trăm mét, đi bộ mấy fut là tới.
    Chỉ vì nhà mình có 4 đứa con gái mà lại đc có đất nên các bác, các chú k thích.
    Cha k bênh mẹ, khi bác cả ra đây nói mẹ, còn thách thức cha bỏ mẹ sẽ cưới cho cha vợ khác.
    Cưới chị mọi người k đồng ý vì a rể quê xa, con k bênh ai nhưng cha xem, các a chị con nhà bác cả cũng lấy vợ quê xa, lấy chồng quê xa, sao k ai ý kiến?
    Cha luôn tỏ thái độ khinh mẹ, mẹ của con dù có thế nào cũng là vợ cha, sinh cho cha 4 đứa con, chẳng có nghĩa lý j sao? khi cha đi làm xa, sáng sớm 3 rưỡi 4h mẹ dậy đi chợ , tối lại đi bán quà đến khuya mới về, cha thì chẳng gửi tiền về, bảo là để dành lấy cho nhiều. Cha có biết khi đó 4 mẹ con sống như thế nào k? cha có biết khi đó chị còn nhỏ lon ton theo mẹ đi bán rồi lại về lo cho các e k? mấy đứa tụi con mỗi tối đợi mẹ về ngủ quên lúc nào k biết, rồi khi tỉnh dậy thấy mẹ ngồi đếm từng tờ 200 và 500 nhàu nát - những đồng tiền đó nuôi mấy đứa con những năm cấp 1 đấy.
    Con nói thật, giờ con ghét cha lắm.
    Còn nhiều nhiều điều nữa, tất cả con đều nhớ
    Đi học hay bất cứ ở đâu, mỗi khi nghe ai đó khoe về cha của mình, con lại thấy họ thật hp và rồi con lại nghĩ đến cha...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mưa bóng mây
    Đang tải...

2. hacker

hacker Thành viên mới

Ðề: Gam màu tối trong kí ức về cha

đánh lại tạo con cái ra mà không có trách nhiệm thì chết đi x-(!!!

mưa bóng mây thích bài này.
  3. mưa bóng mây

cảm ơn b, nhưng cha thì vẫn là cha, ghét cũng vẫn là cha, cha đánh sai thì đương nhiên mình sẽ chống lại nhưng mình k muốn cha xảy ra chuyện gì hết.

trang0946695299hacker thích.
  4. hacker

hacker Thành viên mới

ủa cha bạn hả!!!
    xin lỗi mình quá lời :p,mình tưởng đây là câu truyện không có thật :p

5. mưa bóng mây

uhm, k có gì b ah, cảm ơn b đã cs

6. phuongbelo

phuongbelo

Mỗi ng 1 số phận, sinh ra nhà nào chịu hoàn cảnh nhà đó, thôi thì cứ ước mơ 1 ngày nào đó cha vủa bạn se thay đổi, hiểu ra đc bạn vẫn yêu thương và nghĩ về cha thế nào......

7. mưa bóng mây

vẫn đang mơ ước nàng ah, nhưng sao cứ thấy nó ngày 1 tồi tệ hơn, về nhà thấy khác hơn...

8. mưa bóng mây

Hôm nay chẳng có tâm trạng làm j, cố gắng k để nc mắt rơi. Tại sao? "con mày" ? rồi **** biết bao từ " hoa mỹ" đc nói ra, mình cũng nghe nhiều rùi nhưng lòng vẫn xót xa lắm. Nc mắt cứ chực rơi nhưng cố nuốt vào trong, phải làm ra vẻ mạnh mẽ. Không biết nói sao về sự thất vọng này nữa, nghe mẹ khóc mà cứ nẫu ruột.

9. me_xu_yeu_bop

me_xu_yeu_bop Banned

Trước đây mình cũng có suy nghĩ như bạn vì mình ở trong tình trạng tương tự. MÌnh cũng tự ti khi phải nói về cha! Mình cũng rơi nước mắt mỗi khi nhìn thấy đứa bạn thân nhất của mình được cha cõng xuống nịnh cho ăn cơm khi nó dỗi cha nó không ăn. Mình cũng nhìn mẹ dựa lưng vào tường khóc mà thấy lòng đau nhói. Mình cũng lớn lên trong nước mắt của mẹ, mình cũng đã từng có ý nghĩ căm thù với cha. Nhưng đến bây giờ thì khác, mình nhận ra rằng: trong sâu thẳm Cha mình là 1 con người khác, cũng yêu thương và trách nhiệm. Đến bây giờ khi mình lớn rồi, nhìn lại những kí ức năm xưa mình thấy Cha đã khác hoàn toàn, có lẽ vì nhìn thấy con khôn lớn, trưởng thành nên Cha cũng khác. Có lẽ thời gian trước chỉ là những khoảng tối trong con người Cha thôi. Mình hy vọng Cha bạn cũng sẽ như thế! Và thật sự dù thế nào Cha mãi mãi vẫn là Cha bạn ạ!

10. mưa bóng mây

Nhưng con người trong sâu thẳm của cha tớ nhìn mãi k ra, k biết con người đó biến đi đâu rùi...

11. Ồn ào

Ồn ào Thành viên sắp chính thức

Chia sẻ với bạn!. Chúc bạn bình tâm!!!!!!

12. mưa bóng mây

mệt mỏi, hôm nay không khí vẫn nặng nề, k biết bao giờ mới bình thường trở lại. Tuần sau cháu mình lên chơi, liệu có vui vẻ đc k>?

13. tomyêu

tomyêu Guest

sao câu chuyện của bạn giống .... quá vậy nhưng suy cho cùng thì ai cũng chỉ có một người cha mà thôi . Hãy làm theo lương tâm mình thôi bạn ạ . Suốt đời mình vẫn là con của người đấy dù rằng họ thiếu trách nhiêm và không có tình thương vs con đẻ

14. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Mỗi Ng mỗi tính, mỗi tật... Mình cũng có những gam màu tối về cha, những ký uc đó Minh ko bao h quên đc... Nhưng dù Sao vẫn là cha của Minh... Đến h có những Thoi xấu ba Minh vẫn ko thể Thi đổi, chỉ thuơng cho mẹ, ko Biet bao h mẹ mới có một Ngày vui trọn vẹn của Minh mà ko phải Lo Âu..

15. ThoiTrangHongKong38

ThoiTrangHongKong38 Bắt đầu tích cực

Nghe chuyện của bạn mà mình buồn quá! Thật lòng chia sẻ cùng bạn. Hãy nghĩ trên đời này có một điều duy nhất k được lựa chọn: đó là cha mẹ. Mong bạn tìm được những điểm tốt của cha mình để có thể mở rộng lòng mình hơn với cha.(u)

16. mưa bóng mây

um, mình cũng nghĩ vậy đó, câu chuyện của mình có lẽ sẽ có nét giống của b nhưng mỗi ng có nỗi đau riêng, cảm nhận riêng nhỉ, gắng vượt qua bạn nhé
    niềm vui của mẹ là hp của con và niềm vui của con là hp của mẹ, mình nghĩ vậy đó, có lúc vu vơ mình ôm mẹ 1 cái, kể n câu chuyện vui...

mình vẫn chờ đợi b ah, cảm ơn b chia sẻ

17. mưa bóng mây

Đã nhiều lần cãi nhau bố mẹ bảo li dị, đùn đẩy nhau...nhưng lần này...cha... viết đơn rùi...sao cha làm thế?/?

18. mưa bóng mây

mình phải làm gì? sáng nay mình k có nhà, chuyện j đã xảy ra? mình chỉ tg tg đc phần nào. Có lúc mình cũng muốn mẹ và cha li di nhau, nhưng còn e mình, nó còn bé mà chịu cảnh như thế này, việc học sẽ ra sao?

19. xuan.htu

xuan.htu Thành viên đạt chuẩn

C ah. Nếu ly dị là cách tốt nhất để mẹ c được giải thoát thì tại sao mình k thực hiện. Giờ có níu kéo bố c cũng chưa chắc đã thay đổi. Biết đâu khi xa nhau một thời gian bố c sẽ thay đổi. Còn bố thì vẫn là bố nên bố c chắc sẽ vẫn chu cấp để mẹ c nuôi e còn bé thôi. Chứ sống trong cảnh bị bạo hành gđ thì mệt mỏi lắm.

20. hoa_duongcam2012

hoa_duongcam2012 Thành viên tập sự

Rất thông cảm với hoàn cảnh của bạn.
    Cha - dù có như thế nào cũng là cha, người đã có công sinh thành, công sinh thành lớn bằng trời biển
    Cha không thương me,con - đánh đập chửi bới chỉ vì nhà không có con trai -> đó là cái nghiệp mà cha đang xây dựng lên
    Là con - dù cha có không thương, k quan tâm nhưng trong tâm vẫn thương cha vì nghiệp nhân - quả mà cha gây ra
    Là con - Khi thấy cha đang từng bước tạo nghiệp xấu - nên lấy tình thương và tầm hiểu biết để cố gắng khuyên răn cha, nếu không được thì coi như mình đã có tâm và có chữ hiêú
    Là con - hãy cho cha thấy rằng cha sẽ tự hào về đứa con gái này về mọi mặt : học vấn, tầm hiểu biết, trái tim biết yêu thương, và địa vị trong xã hôi để cha thấy rằng không phải con trai mới là trên hết
    ...........
    Mình xin kết thúc tại đây, Chúc gia đình bạn hạnh phúc và trong tâm bạn luôn bình an

---------------------------
    vệ sinh công nghiệp
    http://vesinhcongnghiepvbs.com