Gần 16 tháng mới có 5 cái răng, hic

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi trinhminhtrang, 20/6/2011.

1. trinhminhtrang

trinhminhtrang Thành viên đạt chuẩn

Cả nhà ơi, mình lo quá, con mình 1 tuần nữa là 16 tháng rồi thế mà mới chỉ có 5 cái răng. Mình lo quá, có mẹ nào có kinh nghiệm gì không chia sẻ cho mình với. Mình có phải cho con đi khám bác sỹ xem có bị thiếu canxi không nhỉ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trinhminhtrang
    Đang tải...

2. BoBo1901

BoBo1901 Thành viên chính thức

Ðề: Gần 16 tháng mới có 5 cái răng, hic

Bé nhà bạn đã mọc răng rồi, thì đâu có thiếu canxi. Chắc tại do di truyền, bé thuộc dạng mọc răng chậm thôi. Có nhiều bé mọc 1 lúc nhiều răng, biết đâu vài ngày nữa bé mọc thêm vài cái nữa đó. Bạn đừng lo lắng quá nhe.

3. trinhminhtrang

hic, cảm ơn bạn đã động viên, nhưng những đứa khác tầm ấy nó mọc đến mười mấy cái, chậm gần 10 cái răng lo quá đi cơ. Bố mẹ nào có con tầm tuổi này chia sẻ với tớ xem con bạn biết những gì, răng mọc thế nào và có cách gì không giúp tớ với.

4. Mr.bean910

Mr.bean910 Nothing is impossible!!

Em thì có con zai 9 tháng thui, chưa có nhìu kn nhưng đứa cháu con chị dâu em í, 18 tháng chỉ có 6 cái răng thui mà bây giờ 2 tuổi rùi mới vừa có đầy đủ cả răng hàm đấy mẹ nó ah!!!
    Chắc không sao đâu ah, vì mỗi bé mọc răng thời điểm khác nhau có những bé thì 2 răng cùng 1 lúc, mọc rất nhanh, có nhưng bé lại mọc 1 răng 1 lúc nên rất lâu mẹ nó ah.
    Trộm vía thằng con nhà em thì bây giờ 4 răng rùi vì nó mọc 2 răng cùng 1 lúc.
    Hix cắn mẹ đau lắm ah!!!

5. trinhminhtrang

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, con nhà mình chỉ mọc một cái một, cứ từng cái nhú lên, rồi một thời gian lâu sau mới mọc cái nữa, suốt ruột lắm.

6. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Bé nhà chị mỗi ngày ăn được bao nhiêu sữa? Nếu được trên 600ml ngày thì không lo thiếu canxi đâu. Chị cho bé tắm nắng, ăn đồ nhiều canxi như tôm, cá, cua nhiều vào. Bé ngủ có ngoan ko? có lăn lộn trước khi ngủ và đêm có ra mồ hôi hoặc trằn trọc không ah?

7. trinhminhtrang

Ối toàn ăn sữa thôi, ngày đến 1.000ml ấy chứ, chẳng chịu ăn cháo gì cả.mình đang cho uống Aquachim thôi, đang định cho uống Vitamin D3 liều cao ấy
    Đêm ngủ ngon, mồ hôi thì ban ngày lẫn ban đêm nhiều lắm, hay nó nhiều mổ hôi nhỉ.Bé biết đi từ hồi 1 tuổi,giờ đi nhanh và chạy rồi.

8. vonhat

vonhat Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình 16 răng từ khi được 13 tháng gì đó, giờ gần 17 tháng vẫn 16 răng trong khi đứa cháu nhà mình cũng tầm tuổi bé nhà mình thì mới được có 3 răng bạn ạ, mọi thứ phát triển bình thường. Bạn đừng lo lắng quá nhé, có thể do di truyền đó.

9. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Các mẹ ơi, có gặp trường hợp nào như con em không?
    Gần 2 tuổi mới bắt đầu mọc răng, mà mọc 1 cái một, sốt ruột đã đành. Nhưng bjờ mới mọc được 2 cái răng cửa dưới, 2 cái răng cửa trên, thì đã tòi ra 1 cái răng hàm trên bên phải rồi. Chả theo quy luật gì cả.
    Em có nên cho con đi khám ở viện RHM ko ạh.

10. Zin_thoi

Zin_thoi Về vùng biển vắng ^^

Mẹ Trang ơi

Điều này đáng lo chứ ko đơn giản đâu nhé. Các mẹ đừng nghĩ là bé mọc răng rồi thì ko thiếu canxi ( tất nhiên cũng ko phải cứ chậm mọc răng, chậm đi là thiếu canxi ). Có những bé bị thiếu canxin thời kỳ. Bé nhà bạn 16 tháng mà mới có 5 cái răng thì quá ít so với các bé cùng lứa tuổi.

Khu nhà mình có 7 bạn hơn kém nhau 15 ngày cùng đã 1 tuổi hơn 1 tuổi kém nhưng đều có tới 8 -15 răng rồi.

Bạn nên đưa bé đến khám, bác sỹ sẽ có phuơng án để cải thiện tình hình này.

Con chị bạn ở cơ quan tớ cũng thế đó. Chậm mọc răng, đến bv bác sỹ tiêm cho 1 mũi thế là 2 tuần sau đều đặn mọc răng liền tù tì.

Bác sỹ cũng tư vấn rằng nếu bạn ko cho bé đi khám thì sớm muộn bé cũng mọc răng vì quá trình tích lũy canxi và hoàn chỉnh cơ thể sẽ theo thời gian tiến lên mà. Nhưng để bé mọc răng đúng độ tuổi sẽ giúp bé ko quá đau đớn khi mọc răng. Bé càng lớn tuổi thì lợi càng cứng và sự cảm nhận với cái đau của bé càng rõ rệt nên bé sẽ rất rất đau khi mọc răng.

Bạn nên cân nhắc việc đưa bé đi khám nhé ^^

11. trinhminhtrang

ok, cảm ơn bạn nhé. Chắc mình cũng phải đưa con đến viện khám xem sao. Mà dạo này bé nhà mình lại lười ăn nữa, không biết bổ sung cho bé như thế nào.

12. my_lovely_son

my_lovely_son Thành viên chính thức

bé nhà e gần 10 tháng cũng chỉ có 2 răng (mọc từ lúc 7 tháng) trong khi các bạn bằng tháng đều 6 đến 8 cái rồi
    e lo lắng quá, có khi p đưa bé đi khám mất thôi

13. dunghoiyeu

dunghoiyeu Thời trang cao cấp

con nhà mình 9 tháng rồi mà cũng chưa mọc cái răng nào. Đi khám cho cháu ở đâu hả các mẹ?

14. anhcuZin

anhcuZin Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ mang con vào viện dinh dưỡng kiểm tra thử xem ạ.

15. beoem

beoem Thành viên chính thức

Tớ đang có con 15m đây. Bé nhà tớ mọc răng từ lúc 5 tháng đến giờ được 11 cái rồi, có 3 răng hàm. Thường thường mỗi tháng hắn mọc 1 chiếc, trộm vía k sốt gì cả.Con bạn tớ nghĩ là bé do di truyền thôi, tuy nhiên mẹ cũng đưa bé đi khám thử xem vừa biết con mình thiếu chất gì mẹ vừa yên tâm?

16. me_yeu_cuty

me_yeu_cuty Thành viên tích cực

Không biết bây giờ bé của mẹ chủ topic này đã được bao nhiêu cái răng rùi? Mình nghĩ bạn không phải lo lắng đâu miễn là mọi phát triển khác của cháu đều bình thường là được. Rồi sẽ có lức cháu mọc liên tục 4-5 cái cùng lúc ấy chứ. Bé con bạn mình được gần 1 năm mà còn chưa có cái răng nào ấy chứ. Chúc bé mạnh khỏe, ngoan nhé.

17. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Con tớ 2,5 tuổi mà chỉ có 8 cái răng thôi ý.

18. badauem

badauem Thành viên tập sự

Chào các mẹ,đặc biệt là chào mẹ trinhminhtrang,bởi vì mình cũng là newcomer ở đây giống bạn.Thứ 2 nữa là mình cũng có con gần 16 tháng,Gim nhà mình sinh 27.5.2010.Và,huhu,G cũng chỉ mới có 6 răng,11 tháng mới moc cái đầu tiên.Mình cũng rất muốn cho con đi kiểm tra tổng thể một lần xem con phát triển thế nào;muốn đưa đi kiểm tra IQ nữa.Gim biết nói "hoa"xe "chi ơi" từ khi 1 tuổi,nhưng đến bây giờ thì vẫn không biết thêm từ nào,thậm chí còn lười nói cả mấy từ đã biết nữa.Trong khi mình rất chịu khó dạy bé nói,cả bố me đều thuộc loại "nhắm nhời"(hic,mình giáo viên mà...)
    Lo lắng cho con yêu rất nhiều thứ,muốn làm cho con rất nhiều mà rút cục chẳng làm được gì cả.Mình thật là người mẹ tồi......

19. Phương xinh

Phương xinh Mẹ yêu bé Su và Bond

Em cũng tham gia 1 tí.Con gái em mọc răng từ lúc 6,5 tháng nhưng đến 11 tháng vẫn cứ 2 răng dưới.Em có sốt ruột vì sợ cháu chậm mọc răng nên đưa đến Viện dinh dưỡng khám(Bsi Hào ) thì bsi bảo con em hoàn toàn bình thường,ko còi xương gì cả.Cháu uống D3 từ 1 tháng đến bây giờ.Nhưng đến đúng 1 tuổi thì mọc thêm 2 cái nữa (mọc kiểu oái oăm,1 dưới tiếp,1 trên ).Nếu mẹ nó lo lắng qua thì cho đi khám xem thế nào?Em thấy bé nhà em chậm mọc răng nhưng trộm vía cứng cáp lắm,cháu sắp đi được rồi,còn trèo cầu thang thì từ tầng 1 lên tầng 2 vô tư (kể cả cao thế nào).

20. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Mọc răng sớm hay muộn còn do cả di truyền nữa mà mẹ nó. Trộm vía bé nhà bạn cứng cáp là okie mà.

Phương xinh thích bài này.