Gần như đã qua

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi phuong1_0, 15/11/2012.

1. phuong1_0

phuong1_0 Thành viên rất tích cực

Ðề: Khủng hoảng nặng nề, lần đầu tiên e muốn được chia sẻ....

Cám ơn ấy gợi ý. Mẹ mình đi cùng các thầy, tự túc bạn à. Ko phải theo tour cũng như theo hội. Hóa ra lúc đi mẹ mình nói dối là đi cùng cả đoàn. Giờ mới biết là chỉ có 8 người tổ chức đi.hic. Có 2 -3 sư thầy thôi còn lại là đoàn phật tử (dân thường).

Giờ thì chồng mình, cả nhà mình lại đi vay mượn để chồng mình sang đó chăm mẹ phụ sư thầy bên đó. Khổ nỗi chồng mình ko biết tiếng anh, mình lo lắm. Giá mình mới bầu 5 tháng thì mình sẵn sàng đi thay, ngặt nỗi 8 tháng rồi. :(

Đang tải...

2. phuong1_0

Hic, chỉ rất giận thôi e ạ chứ ko hận được. Giờ thì thương chồng nhiều lắm. Còn giận thì đúng là giận cả gia đình bên chồng. Bố chồng chị đã mất, còn mỗi mẹ chồng, thành ra niềm vui của cụ các con ko ai nỡ ngăn cản. Mẹ chồng chị thì cũng hiền lành, chỉ bị mỗi cái là khó tính và ko biết thương con cái thôi. Theo phật nhưng lại hơi mù quáng. Tiền nong thì toàn để đi chùa chiền rồi cung tiến xây dựng chùa....trong khi tiền đó đi làm từ thiện và giúp đỡ các trường hợp khó khăn thì tốt hơn. Từ hồi cưới chị đã biết chuyện này nhưng bảo các con cung tiến thì chị cũng chả đưa. Bị ép quá thì cũng thi thoảng 500k đưa mẹ đi đóng góp.

3. phuong1_0

Chưa lập gia đình nhưng lại khó khăn hơn hả em. Là chuyện của bố mẹ và anh chị e ruột p ko? Cám ơn e đã chia sẻ, e cũng cố lên e nhé.

4. phuong1_0

Tại sao càng về đêm, một mình suy nghĩ thì lại càng muốn phát điên...nhìn chồng ngủ vừa thương vừa giận. Lực bất tòng tâm. Sáng đến chiều thì vẫn bình tĩnh, nhưng khi còn lại một mình mình thì...thương con trai quá. Chưa ra đời đã phải cảm tháy bao nhiêu ấm ức của mẹ nó. Xin lỗi mọi người, mình lại nói mấy lời bi quan và giận giữ. Nhưng tam trí mình giờ giận quá. Giận tất cả gia đình bên chồng đã ủng hộ việc cắm nhà một cách mù quáng, từ mẹ chồng đến chị chồng. Để rồi cuối cùng ai phải chịu. Là mình và chồng mình. Thậm chí còn xui chồng mình đề nghị bố mình cho mượn sổ cắm nhà, thật may là mình đã dặn trước. Giận vì họ ko hiểu biết nhưng lại hay lên tiếng, nói nhà mình thế này thế kia. Nào là bố vợ ko giúp đỡ con rể làm ăn. ....huhu. Trong khi họ nhìn thấy bố mẹ mình ăn tiêu tiết kiệm như vậy mà họ ko hiểu. Tài sản có được chẳng nhiều nhưng là do chắt bóp bao nhiêu năm cuộc đời, đến nhà bố mẹ mình ở bây giờ cũng nhếch nhác chứ có phải đẹp đẽ gì đâu. Cái nhà mình đang ở bây giờ là do các cụ bán hết đất đai ở quê di, thiếu một ít nên nhà chồng mình lúc đó còn bố chồng, cụ góp thêm vào cho một ít để mua cho 2 vch ở. Hồi đó mình cũng đã ngăn đừng làm thế mà ko được. Thật sự nghĩ lại mình giận tất cả, mình giận bản thân mình cũng nhiều....

5. phuong1_0

Hiện tại bố mẹ mnhf biết chuyện đã lóc cóc đi vay đựoc 30tr mai mang sang cho chồng mình để anh ý đi sang kia rồi. Càng nghĩ càng thương bố mẹ...

6. KimKhueSpa

KimKhueSpa HỘI KD HÀ NỘI

Khổ thân bạn, khổ thân bố mẹ bạn. Mà mình thấy nhà chồng bạn thật vô lý khi đã khuyến khích chồng bạn cắm nhà vay nợ lại còn định mượn cả nhà của thông gia để cắm.

phuong1_0 thích bài này.
  7. mechichbong_8679

mechichbong_8679 Sống là không chờ đợi..^^

Chia buồn cùng nàng!!!
    Mình thì sắp li dị đây......chán như con gián.......](*,)
    Chúc nàng sớm giải quyết được mọi việc!

phuong1_0 thích bài này.
  8. phuong1_0

Hic, vì sao thế ấy ơi. Nhóc con đáng yêu vậy cơ mà....

9. Me-Yeu_Bim

Me-Yeu_Bim Thành viên rất tích cực

Mình cũng vừa trải qua giai đoạn khủng hoảng như bạn (gần như giống hệt, chỉ trừ việc mẹ chồng thôi). Cũng bầu bí, cũng nợ ngập đầu, cũng vừa thương vừa giận chồng. Mình đã có lúc gần như phát điên. Cảm giác như bị dồn vào đường cùng vậy. Nhưng rồi cũng qua. Ban đầu ko định nói cho bố mẹ đẻ biết nhưng sau cũng phải nói để ông bà giúp. Mong mãi mới có em bé định là sinh con xong sẽ nghỉ 1 thời gian để chăm sóc con thế mà con đc hơn 3 tháng đã phài đi làm luôn, gửi con cho ông bà ngoại dù ông bà ngoại cũng bận rộn kinh doanh suốt ngày. 1 tháng đầu trong cữ ở nhà, suốt ngày bên ngân hàng, quỹ tìn dụng đến đòi tiền lãi tiền gốc. Cứ vay chỗ nọ đập chỗ kia. Suy nghĩ nhiều mất cả sữa, người đờ đẫn tưởng trầm cảm. Nhưng rồi mình đi làm thì cũng đỡ đc tiền lãi cho chồng, giờ lại tập tọe kinh doanh nữa mới kinh chứ. Vay thêm cô dì chú bác anh chị nên cũng lại đỡ đc phần nào. Giờ mọi thứ cũng đã trong khả năng rồi dù mỗi tháng vẫn phải trả lãi ngân hàng gần 10 triệu. Ai đòi nợ vài chục thì cố xoay xở được chứ nếu ko có thì cũng cứ ì cái mạt ra rồi nói khó để ng ta đừng đòi chờ bán được đất rồi trả.
    Thế nên mẹ nó cứ thoải mái thôi vì thực ra suy nghĩ cũng ko giải quyết đc chuyện gì mà đến lúc sinh xong suy nghĩ ko có sữa thì nuôi con vừa tốn kém vừa vất vả còn stress hơn nữa.
    Mẹ nó cố lên, chuyện gì cũng có cách giải quyết của nó. Còn nhiều ng khổ hơn mình. Ít ra thì mẹ nó cũng phải nghĩ rằn tiền mình có nhưng nó đang nằm trong đất đai mà thôi, chứ ko phải mình nợ nguyên 1 đống đấy. Chồng mình làm ăn cũng có lúc này lúc khác chứ có phải chơi cờ bạc gì đâu mà lo mất hết. Nghĩ vậy cho nó lạc quan :)

phuong1_0 thích bài này.
  10. phuong1_0

À, chuyện này thì lại có nguyên do của nó. Cái nhà mình đang ở có cả tiền góp của bố chồng mình một ít mà. Tỉ lệ ko chính xác lắm nhưng tương đương nhà mình hơn 70%, của nhà chồng gần 30%. Chính vì vậy, mình Đề nghị để tên bố mẹ mình, vì mình biết ý định của chồng mình sẽ cắm nhà sau khi có nhà này. Bố mẹ mình ngại lắm, vì các cụ cũng đã nói vói bên nhà chòng mình là xác định cho vợ chòng mình ròi, còn nhà ai đóng góp thế nào ko quan trọng. Vì nhà mình chỉ có 2 chị e gái, nên có gì cũng chỉ cho mình. E mình thì sau này các cụ cũng cho như vậy. Các cụ nói sang tên bao lần nhưng mình đều gạt đi...mình biết mình làm thế là sai, nhưng ko làm thế thì cái nhà này đã ko còn từ lâu rồi...mình chỉ muốn yên ổn sống, ko quan tâm đến việc cắm nhà cắm cửa. Nhưng từ khi bố chồng mình mất, bên nhà chồng mình nói ra nói vào vụ này, là phải sang tên, nếu ko mẹ chồng tự ái ko lên ở. Chính bố mẹ mình lúc nào gặp cũng luôn luôn nói mẹ chồng lên ở cùng vch mình, Bố mẹ mình cũng thật sự mong điều đó. Nhưng chị chồng mình và mẹ ch thì lúc nào cũng tỏ ra khó chịu về chuyện này, lần nào về quê lên vợ chồng mình cũng cãi nhau về chuyện sổ đỏ. Bố mẹ mình cũng nói với mch là để tên chỉ vì giữ nhà cho chúng nó thôi, khi nào thích hợp thì cũng sang tên ngay. Nhà có rồi cứ vậy ở rồi làm ăn thôi ko được sao? Mình cũng bảo các cụ là để khi a ấy chín chắn đã. Cũng có thể chuyện này mình sai. Nên thành ra bên nhà chồng mới luôn xui chồng mình cắm sổ đỏ nhà này...

11. phamtrang77

phamtrang77 Thành viên chính thức

Ít nhất là bà cụ vẫn được cứu chữa kịp thời là phúc đức rồi, mẹ nó hãy cứ nghĩ thế mà lạc quan lên nhé:)

phuong1_0 thích bài này.
  12. phuong1_0

Cám ơn mẹ nó nhé. Cũng nhiều ngừoi vất vả quá. Chúc mừng mẹ nó vượt qua giai đoạn khó khăn rồi.:) mình chắc do bầu bí nên tâm trạng hay thay đổi. Vấn đề là đất chồng mình đầu tư ko phải là miếng đất mua bình thường mà bán được. Vấn đề là đất dự án, còn thủ tục phải thêm nhiều tiền nữa mới chuyển đổi xong thành đất bán được. Giờ cũng chả có tiền đổ vào để chuyển đổi mà hi vọng bán cơ. Hic. Lại còn chung với 3 người nữa, họ cũng chả có tiền nữa để đóng vào chuyển đổi đất. Lúc cắm nhà, tiền đầu tư thừa một ít thì chồng mình lại cho ông anh họ vay, vì ông ý hứa hẹn đủ kiểu. Giờ ông anh họ nợ nần hàng chục tỷ khắP nơi, cũng ko trả được chồng mình luôn. Bực lắm ý. Đến vụ lần này chạy tiền cho mch, ông ý cũng chả qtaam...

Hi, nói ra hết mình lại thấy đỡ hơn. Cám ơn mẹ nó và các mẹ khác nhiều lắm. Ngày mai lại tiếp tục bình tĩnh mà giải quyết thoii:)

13. BimTomBo

BimTomBo Bim Tôm Bo -3 tình yêu

Nghe mà thương các mẹ lắm,nhất là các mẹ bầu bí... Nói thật các mẹ cố gắng đừng nghĩ ngoeij nhiều,tâm trạng của mình ảnh hưởng đến con nhiều lắm. Sông có lúc ng có khúc, những khó khăn rồi sẽ qua đi,cũng chả ai giết mình được. Còn con cái là quan tọng nhất,nên sức khỏe tinh thần của con là điều mình phải ưu tiên hàng đầu. Mà thật sự mình ko thấy ai vô tâm như mẹ chồng bạn cả. Nếu là mẹ chồng hay mẹ đẻ mình trong hoàn cảnh con đang như thế có khi các bà mình chả dám ăn luôn ấy,mình nói thật. Chúc mẹ nó và các mẹ khác sớm vượt qua cảnh khó khăn này.

phuong1_0 thích bài này.
  14. lolita-lola

lolita-lola Bắt đầu nổi tiếng

Re: Khủng hoảng nặng nề, lần đầu tiên e muốn được chia sẻ....

Em cũng thấy nhiều vấn đề nảy sinh từ tiền mà ra. Dạo này đau đầu kinh khủng vì cái j cũng tiền tiền, ko chống đỡ nổi

phuong1_0 thích bài này.
  15. mẹ thương đen

mẹ thương đen kunkun510

hic chia sẻ cho chủ top
    e còn trẻ cũng đang thất nghiệp nên vẫn phải ăn bám bme
    cũng bit k có tiền vất vả ntn
    thui chuyện cũng vậy c bình tĩnh thêm. Dù j cũng sắp sinh c nên thoải mái hơn 1 chút
    khi có bầu mà nghĩ ngợi nhiu cũng dễ sinh non,lúc đấy còn khổ hơn c ạ

phuong1_0 thích bài này.
  16. tomyêu

tomyêu Guest

Thôi mẹ nó cố gắng vượt qua thôi , đến đâu lo đến đó vậy chứ biết làm sao ( các cụ có câu chó cắn áo rách mà ) đừng nghĩ ngợi nhiều quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe của 2 mẹ con . Mẹ nó cố lên nhé

phuong1_0 thích bài này.
  17. nganle127

nganle127

Re: Khủng hoảng nặng nề, lần đầu tiên e muốn được chia sẻ....

chia sẻ với mẹ cháu, đúng là mỗi nhà mỗi cảnh, mong mẹ cháu mẹ tròn con vuông, nghĩ đến con yêu nhé, gia tài quý nhất mà

phuong1_0 thích bài này.
  18. phuong1_0

Cám ơn các chị em nhiều lắm. Hnay e thấy đỡ hơn nhiều rồi ạ. Tình hình là sư thầy thông báo mẹ chồng e đã khá lên nhiều sau ca phẫu thuật não nên chồng e có lẽ sẽ hoãn việc sang đó. Mặc dù còn nhiều khó khăn nhưng giờ e sẽ chỉ nghĩ đến con e thôi, các chuyện khác e sẽ để ngoài hết. Tặng các chị e nghìn bông hồng,...
    E chúc mọi người luôn luôn khỏe mạnh, gia đình hạnh phúc, tiền nong đủ để ko phải suy nghĩ quá nhiều nhé ạ...:)

19. angelbaby

angelbaby Thành viên tích cực

Chia se với mẹ nó nhé. Đang bàu bí mà lại rơi vào cảnh này. thui cố gắng lên, cứ nghĩ đến con sẽ đỡ hơn rất nhiều. Phải giữ sức khỏe của mình nữa nhé. Mình cũng đang phải nghĩ đến tiền đây nhưng ko nhiều bằng bạn. Mình hiểu cảm giác đó nhưng rồi mọi việc sẽ đâu vào đấy thôi. Đừng suy nghĩ nhiều quá. Cố lên, cố lên

phuong1_0 thích bài này.
  20. Nam & Bi do

Nam & Bi do Thành viên rất tích cực

1,3 tỷ là 1 con số ko hề đơn giản.
    Thậm chí cả đời tớ chưa dám nghĩ tới con số này, nghe mà thấy rùng mình. Đất đai thời buổi này ko dễ tí nào đâu, BĐS vỡ hàng loạt rồi, bán khó, lại còn rẻ mạt. Có điều, ng ta vẫn nói, họa vô đơn chí. Khi đang ở trong vận hạn xấu của m nó cứ như ma đưa lối, quỷ dẫn đường, ... hết tai ương nọ tới tai họa kia tới tấp giáng xuống đầu mình. Nhưng rồi, mọi người sẽ thấy, mọi việc sẽ đâu vào đó, sẽ ổn cả thôi mà.

Trời đang thử lòng m đó thôi, mong e vững bước vượt qua khó khăn. Những lúc tâm trạng rối bời, nhất tâm đừng sinh thù oán, hận một ai đó, hãy cầu phước cho họ. Có thể niệm Phật được thì càng tốt, niệm ngài Quán Thế âm đại từ đại bi, niệm Ngài Đại thế chí Bồ Tát, niệm ngài Đại nguyện Địa tạng vương bồ tát... Có thời gian, mỗi ngày e bỏ ra 10p trì tụng Chú đại bi thì càng tuyệt.

Đời người có vận và mệnh, mà gốc của nó là DUYÊN NGHIỆP từ kiếp trước. Nếu Duyên đẹp mệnh vững thì quý. Chẳng may vận xấu mệnh yểu thì phải sám hối trước Bề trên và thực hiện các việc thiện để bồi hoàn cho giảm nhé. Cách làm thì nhiều, nhưng nguyên tắc cơ bản là vẫn vậy.

Chúc e vững bước, chân cứng đá mềm

Mẹ em Tômphuong1_0 thích.