Cần giúp: Gây tê màng cứng- Giúp GIẢM ĐAU cho me khi sinh

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi CuTitBeo, 23/10/2010.

1. CuTitBeo

CuTitBeo Thành viên tích cực

Đã có mẹ nào sử dụng dịch vụ gây tê màng cứng khi sinh con của Bệnh Viện Phụ Sản Hà Nội chưa ạ? Cho em chút kinh nghiệm với. Nên hay không nên làm vậy? Có ảnh hưởng hay biến chứng gì cho mẹ hoặc em bé không ạ? Em đang ở tuần 36 roài.
    Em cảm ơn nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi CuTitBeo
    Đang tải...

2. CuTitBeo

Ðề: Gây tê màng cứng- Giúp GIẢM ĐAU cho me khi sinh

Sau một hồi tham khảo tớ biết được như sau. Chia sẻ cùng các bạn nếu cũng có nhu cầu giống tớ

Gây tê ngoài màng cứng là gì?

90% phụ nữ được gây tê ngoài màng cứng không còn thấy đau chút nào trong các cơn co thắt. Vì phương pháp này không gây buồn ngủ hay mơ màng nên bạn có thể hoàn toàn kiểm soát được việc sinh nở của mình. Gây tê ngoài màng cứng thực chất là gây tê cục bộ (như các nha sĩ thường làm), thuốc được tiêm vào phần lưng dưới hoặc được truyền bằng ống nhỏ từng giọt theo giờ định sẵn hoặc do bác sĩ điều khiển.
    Gây tê ngoài màng cứng có thể giúp ích rất nhiều cho bạn qua cơn vượt cạn, vì thế bạn đừng nên lo ngại về tác dụng phụ của nó. Sự thực là đa số phụ nữ vượt qua cơn vượt cạn mà không gặp sóng gió gì; chắc bạn cũng vậy thôi. Nếu bạn muốn dùng biện pháp này, hãy kiểm tra xem bệnh viện có bác sĩ gây tê không. Hãy nhớ rằng cách này không dùng được khi sinh ở nhà và một số nhà hộ sinh cũng không có.

Gây tê ngoài màng cứng khi nào?

Đa số phụ nữ được gây tê ngoài màng cứng khi cổ tử cung mở được từ 5 - 6 cm và co thắt rất mạnh. Khi bạn đã “mở” rộng hơn thì có lẽ đã quá muộn để gây tê và bác sĩ sản khoa có thể khuyên bạn dùng cách giảm đau khác.

Cảm giác thế nào?

Cứ nghĩ đến chuyện có một cái kim tiêm to đùng đâm vào lưng cũng có thể làm bạn sởn gai ốc. Nhưng trái ngược với suy nghĩ của nhiều người, việc gây tê này không hề đau đớn như thế. Da sẽ bị gây tê đầu tiên, sau đó bạn sẽ chỉ thấy giống như bị kim châm và một chút áp lực thôi. Tất nhiên là bạn sẽ vẫn biết rằng có một ống thông ở đằng sau lưng nhưng nó không hề đau đớn hay gây khó chịu gì cả.

Khi gây tê có tác dụng, bạn có thể sẽ thấy sự co bóp thay đổi một chút và không hề thấy đau gì cả. Khi bác sĩ điều chỉnh liều lượng thì chân bạn sẽ trở nên hơi yếu, ấm, sưng hay nặng nề. Không giống như những biện pháp hỗ trợ sinh khác, việc gây tê ngoài màng cứng không tác động đến thần kinh của bạn. Bạn sẽ vẫn thấy tỉnh táo và nhận biết được những việc đang diễn ra.

Tác dụng phụ của biện pháp này là gì?

giai đoạn rặn đẻ. Nếu thuốc vẫn còn tác dụng thì bác sĩ sẽ hướng dẫn bạn khi nào cần rặn trong giai đoạn thứ hai. Bạn nên bàn với bác sĩ xem cho nên để thuốc tê tan hết trước giai đoạn hai hay không, để bạn có thể cảm nhận được những cơn co thắt và rặn đẻ tốt hơn.
    Tác dụng phụ khác là thuốc có thể khiến thai nhi khó di chuyển vào tư thế thuận lợi nhất để ra ngoài, nhưng bạn có thể được trợ giúp cho tình huống này.

Gây tê ngoài màng cứng cũng khiến việc đi lại khó khăn hơn và bạn có thể cảm thấy run chân run tay. Nó cũng có thể làm tụt huyết áp, nhưng bạn sẽ được truyền nhỏ giọt để khắc phục điều đó. Bạn có thể được lắp ống thông tiểu, là một ống nhỏ nối vào bàng quang, vì sản phụ thường không rời được khỏi giường đi vệ sinh sau khi sinh. Khi bạn có cảm giác trở lại, ống thông tiểu sẽ được tháo ra. Trong những trường hợp hiếm hoi, gây tê có thể làm đau đầu rất nặng, nhưng vẫn có thể chữa trị một cách dễ dàng.

Gây tê kéo dài trong bao lâu?

Chỉ mất vài phút để tiêm chất gây tê vào người. Bạn sẽ cảm nhận được kết quả sau đó 10-20 phút. Ống thông chất gây tê vẫn ở nguyên chỗ cũ trong khi co bóp dạ con và sinh.

3. CuTitBeo

Bạn có thể không được phép gây tê màng cứng nếu:

• Bạn có triệu chứng nhiễm trùng.
    • Nhiệt độ của bạn cao hơn 38 ° C.
    • Bạn bị chứng rối loạn đông máu.

4. CuTitBeo

Tớ quyết tâm rồi, sẽ đăng ký làm dịch vụ này, Có gì sẽ báo cáo các mẹ sau nhé.

À mà đăng ký ntn nhỉ? Tuần trước tớ đi đăng ký đẻ mất rồi, quên béng ko đăng ký dịch vụ này.

5. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Tớ thấy gây tê màng cứng rất hay, chẳng đau tẹo nào cả. Ngày trước tớ nghe mọi người ví : không đau gì bằng đau đẻ, nhưng thực tế khi gây tê màng cứng rồi lại " hối hận" vì chưa được biết cảm giác đau đẻ đấy.

6. honeycat

honeycat mẹ yêu em Su Kem nhất!!!!

không biết chi phí gây tê màng cứng khoảng bao nhiêu nhỉ...mẹ nó đăng ký chưa...em cũng đang hóng vụ này

7. Bống Linh Linh

Bống Linh Linh Thành viên chính thức

e mới sinh xong hồi tháng 7, chi phí đẻ ko đau (gây tê màng cứng) ở Từ Dũ vào khoảng trên dưới 500k, nhưng mà nó tính vô chung chi phí sinh dịch vụ luôn là khoảng trên dưới 1tr5, e ko chắc vì lúc đó lo đẻ thôi chứ chồng lo vụ tiền bạc giấy tờ hihihih. theo cảm nhận của em thỉ dù gây tê nhưng cảm giác đẻ vẫn rõ ràng lắm, tức là vẫn cảm thấy con thúc xuống, vẫn thấy nhức nhức vùng dưới nên rặn đẻ vẫn giống chị đẻ thường bên cạnh :). lúc bị bác sỹ rạch thì cũng ko đau nên tinh thần thoải mái lắm, e xuống tới phòng là có thể ngồi dậy ôm con rồi với đi lại bình thường rồi. có điều là phải đợi tới lúc nở dc 4 phân mới cho chích thuốc tê, hic, e đau mất cả ngày trời mới đủ chỉ tiêu đấy ...

CuTitBeo thích bài này.
  8. Bống Linh Linh

Bống Linh Linh Thành viên chính thức

à, mà sẵn đọc bài về gây tê ở trên, e xin kể 1 vài chi tiết dẫn chứng của riêng em nha

lúc đau bụng đẻ thật là khó chịu khi phải ngồi hoặc gập người về phía trước, but lúc chích thuốc tê thì mình phải cúi gập cong lưng lên đấy các mẹ ạ, bác sỹ làm cũng nhanh lắm mà e thấy time đó thật khủng khiếp vì đau quá, hic. nhất là lúc bác ghim cái mũi kim vào, e giật hết cả mình, may là chỉ đau tí thôi, không ăn thua gì với cái đau kia hehehe

e chích thuốc tê xong vào phòng sinh thì vì đông quá nên phải nằm chờ, nằm thiếp đi từ 4h chiều đến 6h tối mới tới lượt, qua ngày hôm sau mới ngấm cái đau vì bị rạch tầng sinh môn. nói như vậy để cảc mẹ có thể thấy là tác dụng của thuốc tê cũng dài chứ ko có ngắn đâu

tới bi giờ thì chỗ chích sau lưng em vẫn còn nhưng nhức, ko bít có phải là do tác dụng phụ hay ko nữa

9. CuTitBeo

Tớ vừa tham khảo thêm ở trên mạng/bạn bè thì tạm kết luận là:
    * Ưu điểm:
    - Do không đau, nên bà mẹ ko bị mất sức.
    - Không bị sốc (vì nhiều người đau quá nên hoảng,ngất...)
    - Vẫn tỉnh táo để có thể hoàn toàn kiểm soát được việc sinh nở của mình
    * Nhược điểm:
    - Lúc tiêm thuốc tê thì đau, giật mình, nhiều người thấy ghê( chắc do nhìn thấy kim tiêm dài quá :( )
    - Thấy đau vùng bị tiêm (đương nhiên nhỉ do kim dài vậy trọc vào mà)

Nói chung chắc cách nào cũng có ưu và nhược điểm riêng, nhưng mình tự đánh giá để chọn cách nhẹ nhàng/đỡ đau nhất thôi. Trước đây thì bà mẹ khi sinh ít được hỗ trợ do khoa học chưa phát triển, giờ khoa học hiện đại, họ đưa ra nhiều phương pháp làm giảm "đau" trong quá trình sinh con, âu cũng là một cách để giúp các bà mẹ thấy việc sinh đẻ đỡ cực nhọc hơn, nên tớ nghĩ dùng chắc không sao.

10. shinbop

shinbop Thành viên chính thức

Hi các mẹ,
    Em còn hơn 1 tháng nữa là sẽ sinh đây và cũng định chọn cách sinh k đau này nhưng nghe nói là tác dụng phụ sẽ bị bì bì ở sống lưng (chỗ chích tiêm - cái này thì bà chị cùng phòng đã trải nghiệm và bảo thế), ngoài ra còn có nguy cơ cao dễ bị mất trí sau này nữa i. hic....lo lắng và đắn đo quá k biết có nên theo k nữa cơ.

11. caybutchj

caybutchj Bắt đầu tích cực

em muốn đẻ mổ nhưng gây tê màng cứng liệu có dở hơi quá không các chị >"< em là chúa nhát ạ huhuhu

12. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

mình tiêm rồi nhưng ko phải ở BV phụ sản mà ở VP. khi tiêm ko đau đớn , ko bị cảm giác như mẹ nó nói. ko thấy đau . vẫn có cảm giác bé thúc thúc ở dưới đòi ra, mình thì ko thấy đau là ok rồi. mà đỡ phải kêu gào mệt sức.

13. thocon8276

thocon8276 Thành viên chính thức

Hồi bé đầu mình cũng gây tê NMC nè, mình vẫn có giác thúc sinh bé & cảm nhận được khi bé sổ ra cùng bánh nhau mà không có cảm giác đau & mất sức nhiều. Nói chung cũng tùy cơ địa của mỗi người nữa các mẹ ạ, như chị bạn đồng nghiệp mình cũng GTNMC nhưng phải gây tê 2 lần do lần đầu thuốc hết tác dụng mà vẫn chưa sanh đc nên sau khi sinh chỉ hay bị đau lưng. Mình thì trộm vía vẫn khỏe đến giờ

Chúc các mẹ vượt cạn thành công nhe!

14. CuTitBeo

Tớ đẻ rồi. Lúc nhập viện hỏi luôn bác sỹ "em muốn gây tê cho đỡ đau bác ạ" . Bác sỹ trả lời "muốn gây tê thì phải chờ mở 4 phân mới bắt đâù tiêm em nhé", chị ấy còn nói đến một số tác dụng phụ nếu tiêm + bảo tớ nếu đồng ý thì phải ký giấy tự nguyện tiêm nữa. Tớ đồng ý luôn. Nhưng lúc bác sỹ quay lại khám cho tớ thì tớ mở đời thành 7 phân, vậy là lên bàn đẻ luôn. Hai hơi thì ra :D chết cười, mà tớ thuộc hàng sợ đau/nhát chết nhất nhà đấy.

15. MẹBảoMinh06

MẹBảoMinh06 Đủ quyền lập Họ

Vậy là chúc mừng chị đã mẹ tròn con vuông, mà ko cần phải thêm thủ thuật gì, mà chị dễ đẻ, cũng ko bị đau nhỉ, trước e mới mở 1 phân mà đã đau ngất rùi nên lần này cố đau đến 4 phân để được gây tê thui