Kinh nghiệm: gửi tiết kiệm mỗi tháng ít tiền ở đâu?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi emga, 11/12/2010.

1. dulethuyan

dulethuyan Thành viên tích cực

Ðề: gửi tiết kiệm mỗi tháng ít tiền ở đâu?

Mình gửi hàng tháng ở Tienphongbank, dạng tiết kiệm điện tử (ngồi ở nhà dùng token key mở tài khoản tiết kiệm, không phải đi đâu cả). Lãi suất là 14%/ năm đấy :D

Đang tải...

2. mll

mll Thành viên tích cực

Mình cũng ủng hộ bạn metyor vì bản thân mình đã tham gia bảo hiểm cho chính mình. Ngoài hình thức có lãi suất (tất nhiên không bằng ngân hàng) còn được bảo hiểm rủi ro và có thêm sản phẩm phụ hỗ trợ nằm viện.

3. emga

emga Bắt đầu tích cực

E vừa xem bên Tienphongbank, e chưa có tài khoản bên đó nên chị có thể nói rõ hơn về thủ tục k ạ?
    Bên Techcombank thì e thấy có 2 loại tài khoản tiết kiệm: Tích lũy tài tâm và tích lũy tài hiền, nếu đăng kí thì mình chọn loại nào được ạ?
    Bên Eximbank thì e k thấy có loại tiết kiệm góp ạ.
    ...
    E gửi ít nhưng muốn lâu dài nên muốn hỏi và tìm hiểu kĩ thui ạ, mọi người đừng cười em :)

nhoceddy thích bài này.
  4. dulethuyan

dulethuyan Thành viên tích cực

Emga ơi tốt nhất bạn ra ngân hàng đăng ký mở 1 tài khoản và làm 1 token key nữa ý, cứ hỏi các bạn nhân viên là mình muốn dùng tài khoản dạng ebanking là họ sẽ giải thích rõ cho.
    Mình thấy dùng ebanking của tienphongbank có lợi ở chỗ là:
    - Khi mình có tiền trong tài khoản (ATM), mình muốn lấy 1 triệu để bỏ vào tiết kiệm điện tử, mình chỉ việc lên Internet mở và dùng token key để đánh mã số vào. Như vậy mình có thể mở tk tiết kiệm bất cứ lúc nào mà mình muốn, và số tiền chỉ cần từ 1 triệu trở lên là mở đc rồi :D
    - Mình có thể chuyển khoản đến bất cứ ngân hàng nào khác cũng chỉ cần ngồi ở đâu có Net, với phí chuyển khoản là 8k8 hihi, vừa đỡ mất công đi vừa rẻ.
    - Bất cứ thay đổi nào trong tài khoản đều được gửi tin nhắn đến phone mà mình không phải tốn phí như Vietcombank.

Nói chung là hiện tại mình dùng 3 ngân hàng: Eximbank (mua hàng qua paypal), Vietcombank (nhận lương và chuyển khoản mua hàng trong nước), Tienphongbank (mở tk tiết kiệm lãi suất cao). Mình thấy tienphongbank là phù hợp với yêu cầu của bạn hơn cả, bạn thử tìm hiểu thêm nha :D

5. ararechan

ararechan Thành viên tích cực

6. behipdt

behipdt Thành viên đạt chuẩn

Techcombank cũng có mở tk tiết kiệm online, yêu cầu là số tiền tối thiểu là 1 triệu á. Em đang dùng của bọn này thấy cũng dc.

nhoceddy thích bài này.
  7. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Thế trong trường hợp của em là bidv thì em có thể chuyển sang tk ở tienphongbank bằng ebanking được không hả chị?

8. TienLam2010

TienLam2010 Thành viên chính thức

Cả nhà cho tớ hỏi, tớ có tài khoản tại Vietinbank và BIDV giờ muốn tham gia tiết kiệm gửi góp mà hàng tháng tự động trích tài khoản thì có sản phẩm nào ko?

9. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Hôm trước mình có hỏi BIDV về tk mà hàng tháng tự động trích tk thì họ tư vấn là có, tên là gì thì quên rồi nhưng họ nói lãi xuất rất ít, họ khuyên kg nên làm. Chắc là ít lắm nên họ chẳng tư vấn thêm nên mình kg hỏi nữa.

10. misu10

misu10 Bắt đầu nổi tiếng

Trước em gửi gói tích lũy Bảo Gia bên Teckcombank, cứ vào một ngày định kỳ hàng tháng (do mình chọn)thì mình đến ngân hàng nộp tiền hoặc ngân hàng sẽ tự động trích tiền từ tài khoản thanh toán (cũng là do mình chọn cách nào).Mức tiết kiệm hàng tháng chỉ từ 500k trở lên, lãi suất cao gần bằng lãi suất tiết kiệm bình thường nhé.Nếu vào ngày phải nộp tiết kiệm mà mình chưa óò tiền thì ngân hàng vẫn cho mình nợ (bảo lưu) trong 2 tháng, tháng sau nộp bù cũng được.Em cũng làm ngành ngân hàng nên thấy gói sản phẩm này khá hay, không biết bây giờ bên Teck còn gói sản phẩm này không vì lâu rồi tiền tiêu chẳng đủ lấy đâu mà tiết kiệm, hi hi

nhoceddy thích bài này.
  11. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Mua vàng bạn ạ, mỗi tháng mua nửa chỉ, hì hì, cuối năm có khi được cả 1 cây.

12. Zinbeo

Zinbeo Thành viên sắp chính thức

Mua vàng thì ko đủ tiền chị ạ... :(
    EM cũng ko có nhiều mối tháng cũng muốn gửi 1 ít như thế mà ko biết làm thế nào.... Để tiền xông xênh tiêu vèo cái là hết.... :(

13. emLinh_1987

emLinh_1987 *Bà bầu*

vàng giờ hơn 35,nếu mà mua ít nhất cũng nửa chỉ thì cũng ~2tr...mà chủ pic chỉ mã~1tr thôi.
    e cũng vote cho vàng, ko bao jo` sợ lỗ cả, tăng chóng cả mặt, tiền thì mất giá, jo` 500 đến 1000đồng chả tiêu đc, chả mua đc cái j nữa òi

14. emga

emga Bắt đầu tích cực

Ðề: Re: gửi tiết kiệm mỗi tháng ít tiền ở đâu?

Em cũng vừa bên topic tiết kiệm vàng về, nghe mng nói thì tk VND cũng nản..em chỉ muốn năng nhặt chặt bị thui, chứ cầm tiền trong tay e hay ngứa tay lắm, thích là tiêu, tiêu xong lại chán, lại tiếc..

15. misalovely

misalovely Chuyên sỉ lẻ quần áo thời trang nữ

Để tiền trong thẻ atm cũng được đó bạn ơi, nhiều thì gửi ngân hàng là ko sợ tiêu hết tiền, hihi

16. vietebuy

vietebuy Thành viên chính thức

em thấy người ta thường tiết kiệm tiền bằng cách mua vàng,nhưng việc mua vàng có thể bị lỗ nhưng có thể sẽ sinh lãi rất cao,với giá vàng tăng vèo véo như gần đây,cái này mẹ phải cập nhật thường xuyên giá vàng để quyết định mua vào hay bán ra.

Sửa lần cuối: 20/1/2011
  17. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

Các mẹ vào Habubank đi em vẫn hay gửi ở đó, có chương trình tích lũy gửi góp hay lắm

18. HẰNG NGA

HẰNG NGA Guest

Thấy các chị nói chuyện mua vàng mà em não lòng quá, hôm kia nghe ngóng thị trường thấy giá vàng vẫn cao hơn thế giới đến 1tr/lượng, mà mới thấy tín hiệu báo vàng lên, có tý tiền em quyết đi mua cho bằng được, sợ giữ tiền lại tiêu mất mà.

Hôm em đi mua ở bảo tín minh châu trên trần nhân tông phải xếp hàng chen chúc mới mua được đấy giá 3,6tr/chỉ, cứ như thời kỳ tem phiếu các chị ạ.

Mua xong hôm sau nó hạ 150k, em sót ruột quá, mua vàng có thể lãi mà có khi chết như chơi ý, thị trường VN lình xình thế này chả biết thế nào. Nhưng mẹ chồng em thì lúc nào cũng bảo nên mua vàng mà tích trữ, giữ tiền mất giá lắm.

Em cũng muốn hàng tháng gửi ít tiền vào ngân hàng, em thấy các ngân hàng giờ đều có gói tích trữ để mình gửi tiền tiết kiệm đều hàng tháng vào tài khoản đấy, chị muốn gửi vào ngân hàng nào cứ qua hỏi trực tiếp, hoặc gọi điện, email cho họ là được. Tốt nhất là cứ nên qua tận chi nhánh ngân hàng mà hỏi, còn làm thủ tục thì đơn giản lắm chỉ cần chứng mình thư là OK chị ạ.

nhoceddy thích bài này.
  19. t2h191

t2h191 Thành viên chính thức

Oceanbank bên em cũng có chương trình gửi góp chị ạ, em và mấy đứa bạn mới đi làm muốn tiết kiệm ít một cũng làm cái này cả, cũng muốn năng nhặt chặt bị, lo xa tí ^^. Chị quan tâm thì alô em nhé. Nếu chị gửi góp 1 năm, số tiền tháng đầu tiên tối thiểu 500k, mỗi tháng gửi vào tối thiểu 200k thì l/s bi h là 10.05%/năm. Còn đc tham gia bảo hiểm miễn phí nữa.

Sửa lần cuối: 29/5/2012
  20. ruouvangchat

ruouvangchat Thành viên rất tích cực

lãi suất gửi góp giờ cao nhỉ. Tầm năm ngoái mình gửi góp lãi suất có 7,3% năm thui, ở Techcombank. Mỗi tháng gửi 500k, cuối năm ra lấy dc 6M, thêm dc tầm 230k tiền lãi. Cầm tiền lãi đi ăn quà vèo cái, còn 6M lại cộng thêm mấy triệu nữa đem gửi tiếp. hihi. Tính ra vàng thì lỗ nặng nhỉ. Nhưng thôi, học cách tiết kiệm tiền ý mà