Gia đình bên trai ngăn cấm, có thế tự làm giấy kết hôn không ?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi TreHamVui, 3/1/2010.

1. TreHamVui

TreHamVui Thành viên tập sự

vì lý do tuổi tác mà gia đình bên nhà trai ngăn cấm, nói chung cả dòng họ ai cũng nói không lấy nhau được.Một năm thuyết phục không được, ba mẹ chồng bảo mày sang nhà gái mà cưới, tức là sẽ không có đám hỏi, đám cưới gì hết.Còn nhà gái thì ngược lại, ai cũng ủng hộ hết.

Thế nên bây giờ em tính tự làm giấy kết hôn rồi hai đứa tự ở riêng với nhau được không, hình như làm giấy chứng nhận kết hôn chỉ cần mang hộ khấu gốc ra phường/xã là được phải không anh chị.Thật tình đám cưới chỉ có nhà gái mà không có nhà trai thì em không muốn chút nào, còn chỉ làm giấy kết hôn rồi ở với nhau, sinh con đẻ cái thì có được không ? Làm như thế có phải đạo làm con không ?

Hai đứa em cũng ổn định rồi và cũng tự lo về kinh tế được.

Anh chị em ở lamchame tư vấn với :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi TreHamVui
    Đang tải...

2. Cry_love

Cry_love Bắt đầu tích cực

Hôn nhân do mình quyết định , dù đau khổ hay HP cũng sẽ tốt hơn là chịu sự áp đặt của bất cứ ai...... Chúc bạn đủ sức vượt qua cửa ải đầu tiên của hôn nhân

TreHamVui thích bài này.
  3. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

Theo minh thi có đăng ký kết hôn vậy là đũ rồi... quan trọng là 2 người yêu nhau thật lòng và hoàn toàn muốn được ỡ bên nhau... mình không tin về chuyện hạp tuổi hay không... nên mình chúc 2 bạn sớm có được 1 gd hạnh phúc và vui vẽ

TreHamVui thích bài này.
  4. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Nếu hai anh chị quyết tâm thế thì còn lo gì nữa, nhất là đã tự chủ được về kinh tế

TreHamVui thích bài này.
  5. me bive

me bive mẹ của bé Bive

chúc 2 bạn hạnh phúc. giấy đăng ký kết hon thì nên làm. Trước là đảm bảo quyền lợi cho người phụ nữ. sau là cho con cái.

TreHamVui thích bài này.
  6. chip190284

chip190284 Thành viên tích cực

Tớ cũng nghĩ quan trọng là 2 ng thôi. Chứ tuổi tác quan trọng gì, vc tớ có hợp nhau cái gì đâu. Ngta thì tam hợp, vc tớ thì tam k hợp :) . Đăng ký nhanh lắm, mang sổ hộ khẩu ra phường, và photo CMTND nữa là ok. Tớ đk mất 15p đã đc nhận giấy chứng nhận kết hôn rồi. :)

TreHamVui thích bài này.
  7. the-goddess

the-goddess Thành viên chính thức

Lời khuyên cho chủ topic của mình thể nào cũng bị ném đá. Nhưng thật lòng mình nghĩ bạn đừng nên cưới vội, đợi 1-2 năm nữa.

Từ yêu đến cưới khác nhau rất nhiều. Bây giờ còn yêu, trai còn quan tâm chăm sóc mình mặc dù gia đình không ủng hộ. Sau này cưới nhau rồi, nói phủi phui, nhỡ có chuyên 'chẳng lành' xảy ra, công thêm với sự xúi giục từ gia đình, chàng sẽ 'phũ phàng' với bạn hơn nhiều.

Mình là người thực tế, nên phương châm của mình là yêu ai phải nghe từ 2 phía, có thuận mình mới tiến hành, không thì yêu mấy cũng bye ( mình làm thật chứ không nói chơi ).

Bạn cân nhắc thật kỹ. Không lại hối hận vì vội vàng.

TreHamVui thích bài này.
  8. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

Làm thế nào sau này ko phải hối hận là đc.
    Chủ yếu là tình yêu of 2 bạn thôi.
    Nếu ty đủ chín muồi.Đủ sức mạnh cùng nhau vượt qua khó khăn thì bạn cứ làm theo quyết định of mình.
    Chỉ sợ về sống với nhau rồi những khó khăn trong hôn nhân ko vượt qua đc thì lúc đó lại khổ.
    Mong bạn suy nghĩ thật chính chắn.

TreHamVui thích bài này.
  9. NOMHOACHUOI

NOMHOACHUOI Thành viên chính thức

ko nên bạn nhé, cố gắng thuyết phục gia đình 2 bên đi sau mới hạnh phúc, đừng bất chấp gia đình cưới mệt lắm đó, tình yêu sau hôn nhân liệu có như bây giờ ko, lại thêm chống đối của gia đình thì sống khổ lắm

TreHamVui thích bài này.
  10. camanh

camanh Thành viên chính thức

Bạn nên xem xét lại tình hình, theo mình thì ko nên tự đăng ký, vì gia đình rất quan trọng!
    Có thể yêu thì làm liều đấy, mình ko biết bạn năm nay bao nhiêu tuổi, và có cần phải cưới sớm không, nhưng nên suy nghĩ kỹ và giải quyết để cho gia đình bên kia đồng ý rồi hãy cưới.

Sửa lần cuối: 10/1/2010
    TreHamVui thích bài này.
  11. camanh

camanh Thành viên chính thức

Với lại có vấn đề nữa, phải xem lý do gì mà gia đình kia ko đồng ý, đến cả họ không đồng ý thì nan giải lắm bạn ạ, mặc dù mình nghĩ nếu có lấy về, thì gia đình coi như sự đã rồi, đành chấp nhận nhưng không đồng ý thì bạn khổ lắm đấy

TreHamVui thích bài này.
  12. TreHamVui

cơ bản lý do con gái tuổi DẦN mà thôi.

Mình 30 tuổi rồi, 3 năm thuyết phục mà không được thì pó tay rồi :(

Đành làm liều thôi :confused:.

13. NOMHOACHUOI

NOMHOACHUOI Thành viên chính thức

tuổi Dần sao năm nay 30t nhỉ???

14. TreHamVui

là tuổi của chồng.

Đợi bố mẹ chồng đồng ý thì biết đến bao giờ, cho dù đã làm giấy kết hôn rồi.Còn nếu làm đám cưới mà không có bố mẹ chồng dự thì coi sao được.Còn không cưới cho đù đã làm giấy kết hôn mà muốn có baby cũng không được :confused:

15. pa4perfume

pa4perfume Đồng hồ chính hãng từ ĐỨC

quan trọng là tình iu của 2 người , thứ nữa là 2 bạn đã hoàn toàn độc lập về kinh tế là được . Hôn nhân là việc mình fai tự quyết định , sau này sướng khổ sao thì mình chịu khỏi fai trách móc ai . Ý kiến của gia đình cũng quan trọng nhưng chỉ mang tính tham khảo chứ ko mang tính quyết định - bố tớ bảo thế :) tất cả fu thuộc vào tình yêu và quyết tâm gắn bó với nhau của 2 bạn thôi . Chúc bạn sớm có gia đình hạnh phúc nhé !!

TreHamVui thích bài này.
  16. TreHamVui

đang cải thiện tình hình :( :( :( :( :(

17. ChuaLamMe86

ChuaLamMe86 Thành viên tích cực

Theo em, anh chị cứ cố gắng cải thiện tình hình, cố gắng sống tốt, yêu thương nhau 1 thời gian nữa (6 tháng - 1 năm chẳng hạn), sau thời gian này mà gia đình nhà chồng vẫn cấm đoán thì anh chị có thể tự đăng ký, tự kết hôn. Người ta chỉ ân hận vì những gì mình đã không làm được chứ ít ai ân hận vì mình đã lấy người mình yêu. Chúc anh chị hạnh phúc!

TreHamVui thích bài này.
  18. zinvabin

zinvabin Bắt đầu tích cực

bạn k nói rõ nhiều nhưng mình cũng nghĩ là k phải lý do tuổi tác là lý do quan trọng nhất. vì bây giờ 100% thầy bói cũng chẳng xem tuổi ko, nó còn cung,còn mệnh nữa cơ mà. Nếu mà chỉ vì lý do con gái tuổi Dần thì mình thấy bạn k nên cưới. nói thật là ở với nhau rồi ko Đký thì hối hận còn kịp , Chứ đăng ký rồi mà hối hận thì mệt lắm. Rồi lấy nhau về rồi, người ta không ưa lại còn chì chiết cho, sau này con cái rồi, dù sao chồng mình cũng là con người ta, cháu mình cũng là cháu người ta. Ký đơn rồi, bạn k điều khiển, tình yêu không mỹ miều như bây giờ đâu.

Rồi người khổ nhất sẽ là bạn thôi. nói thật, nhà gái phản đối còn quyết tâm được, chứ nhà trai thì mình bạn ko chống nổi đâu.

Chỉ có vài lời thế, mong bạn có quyết định sáng suốt!

TreHamVui thích bài này.
  19. hongthuy8665

hongthuy8665 Bắt đầu tích cực

kể ra giờ vẫn nhìu ng cổ hủ nhỉ, tuổi dần thì sao chứ, cứ đi xem ngày cưới, giờ cưới đúng tuổi mình là xong bạn ạ, ngay như mình đây con gái tuổi Đinh mà có sao đâu. cứ ngày cưới hoỉ, đón dâu hợp tuổi mình là ok. còn chuyện đăng ký thì đơn giản, bạn xin cái giấy giới thiệu chỗ nhà bạn + chứng minh thư rồi bảo bạn trai mang sổ hộ khẩu ra xã 2 ng đăng ký là xong.

TreHamVui thích bài này.
  20. hoalua

hoalua Thành viên sắp chính thức

Ðề: Gia đình bên trai ngăn cấm, có thế tự làm giấy kết hôn không ?

quan trọng là 2 người yêu nhau thật lòng và hoàn toàn muốn được ỡ bên nhau...