Kinh nghiệm: Gia Đình Em Tan Nát Vì Nợ Nần, Em Không Biết Phải Làm Sao ....

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi meowiuah, 11/9/2013.

1. meowiuah

meowiuah Thành viên chính thức

Em viết lên đây chỉ để chia sẻ với các anh chị cho đỡ buồn, thực sự em quá rối không biết phải làm sao nữa.
    Gia đình em vốn tử tế, bán hàng còn chẳng bao giờ nói thách, không đến mức hay ra tay giúp người, nhưng cũng không phải không có lòng thương người. thế mà lòng thương người của mẹ em lại dẫn đến cảnh tan nát của gia đình em. thực sự không biết phải trách ai nữa.
    Số là có 1 cô ngày xưa làm thuê cho nhà em, cũng chẳng phải loại đầu trộm đuôi cướp hay gì cả, chỉ có điều 2 vợ chồng cũng nghề ngỗng vớ vẩn, không có chí tiến thủ, làm thuê vất vưởng bữa đực bữa cái, nuôi được 2 đứa con ăn học đầy đủ em thấy cũng quá siêu. thế rồi cô ý bị lôi kéo vào lô đề cờ bạc, rồi nợ nần xong lại bị người khác lôi vào đi vay nặng lãi (cái mụ khốn nạn đó lợi dụng lúc ngta hoạn nạn dẫn mối vay nặng lãi rồi ở giữa ăn dơ). Trong lúc nợ nần đấy có vay của mẹ em, cũng không ít, nhưng so với số nợ của cô ấy thì chẳng đáng là bao, mà cái số tiền mẹ em cho nợ suốt đấy với nhà em cũng không nhỏ. để trả nợ, cô ý ngoài cố gắng trả góp cho mẹ, còn đến làm không công cho nhà em, rồi cũng nhiệt tình đến nấu nướng các thứ. Chuyện này cô ý nhờ mẹ em giấu kín không cho chồng cô ý biết, nếu không chú ý đuổi đánh cô ra khỏi nhà. mẹ em thương không nói, cũng không nói cho bô em, mà phận làm con như em càng không đến lượt biết.
    Thế nhưng cái cô ý thì nói 10 câu thì 8 câu dối trá. bảo là làm sổ đỏ để bán nhà, mẹ em cho mượn tiền để chạy sổ đỏ, mà tiền ý lại cũng toàn tiền đi vay, có chỗ lãi cao chỗ lãi thấp, rồi mẹ em lại đứng ra vay nợ giúp để cô ý trả nợ chỗ lãi cao ngất. có người biết là vay giúp, có người không biết. Cứ hi vọng cô ý có thể bán được đất mà tìm cách trả nợ, nhưng rồi đất không bán được, sổ đỏ cũng ko làm được. hi vọng thành thất vọng, tiền mất tật mang. mẹ em rơi vào tình trạng tuyệt vọng, nợ nần chồng chất. mà mẹ em dại lắm, đi vay nợ các thứ mà toàn dùng niềm tin, giấy tờ thì không rõ ràng, không photo.
    Thế rồi bố em phát hiện ra lúc có ng đến đòi nợ. Bố em xưa nay ngại đụng chạm tiền nong, là người không thích quan hệ càng không thích phiền phức, ở nhà nhiều năm lại bị tâm lý sợ hãi, sợ ngta làm gì mà bố em lại không dám đánh lại. rồi mâu thuẫn từ xưa giữa bố mẹ, bố nghi ngờ mẹ âm mưu cướp nhà, rồi các loại âm mưu chiếm đoạt tài sản như phim... thực ra bố em hơi có xu hướng hoang tưởng 1 tí, nhưng có lúc này lúc nọ, có lúc nghĩ lại lại nghĩ ra không phải như thế. nhưng dù nghĩ thế nào, thì phản ứng của bố em cũng là đánh mẹ. em thất vọng vô cùng. những lúc khó khăn mong chờ nhất là vợ chồng thông cảm cùng gánh vác, thế nhưng bố em quay lưng lại với mẹ em, rồi nghĩ xấu đủ kiểu, bảo li dị thì sợ ra tòa chia tài sản không có lợi cho bố nên ko đồng ý, rồi còn bêu xấu mẹ em khắp làng xóm để chứng minh là bố em không liên quan gì đến mẹ cả, đừng có tìm bố hay đòi nhà của bố làm gì...... thành thật mà nói thì em với bố cũng mâu thuẫn với nhau từ lâu rồi, dù ở cùng nhà nhưng hầu như lúc nào cũng xung đột, nên có thể em không thưc sự nghĩ đúng về những điều bố làm, nhưng đấy là suy nghĩ của em.
    Đầu năm nay em làm đám cưới, rồi có bầu. nếu biết nhà mình rơi vào tình trạng như vậy em cũng chẳng cưới, càng không có bầu làm gì cho khổ ra. Mẹ em thì không nói hết sự tình, đám cưới em cũng cố gắng tiết kiệm, tất cả những chi phí linh tinh em đều lo hết không xin 1 xu nào, bố mẹ em chỉ lo tiền cỗ bàn thôi, nhà gái mà cũng không nặng bằng nhà trai, mà thu vốn cũng dễ hơn. tính ra phí làm đám cưới của em hết khoảng 150tr là nhiều nhất. Được 1 thời gian em ngẫm thấy không có em ở nhà, sợ bố lại đánh mẹ nên bảo mẹ đi hòa bình đến ở nhà 1 ng quen, vừa để cho thoải mái tâm lý, vừa để nghĩ xem phương án tiếp theo làm gì. EM không ngờ hành động đó giống như tuyên bố cho các chủ nợ biết là mẹ em bỏ trốn, mà bố thì không cho mẹ em quay lại nhà nữa. Các chủ nợ gọi điện liên tiếp, đến nhà em làm loạn. mẹ em lúc đầu nghe rồi cầu xin người ta giãn nợ giúp, mà ai cũng cứng, gọi nhiều rồi mẹ em cũng chán chẳng buồn nghe máy nữa. họ toàn dọa là không trả thì thế này thế nọ, nhưng bây giờ làm sao trả được, lấy mạng ra cũng ko trả được.
    Rồi họ tìm đến em. có ng lên tận nhà chồng em, có người đến cơ quan em. ăn nói thì có vẻ nhẹ nhàng, nhưng câu nào cũng đe dọa. Người thì bảo là sẽ cho cả nhà chồng em biết, nếu em không trả thay mẹ thì sẽ tan nát gia đình mới xây chưa được mấy tháng này. người thì bảo lên cơ quan em làm loạn cho em xấu măt. có người còn kinh hơn bảo là sẵn sàng mất vài trăm triệu cho cả em và mẹ em cùng chết. Em khủng hoảng vô cùng, lại đang bầu bí. nếu không phải vì bầu bí chắc em cũng bỏ đi, mà có khi cũng nghĩ đến cái chết nữa.
    Cũng may chồng em biết hết chuyện, nhà chồng thông cảm. nhưng em cũng không muốn ngta đến nhà chồng em làm loạn......
    mà ko biết mẹ lúc vay lấy lý do gì, bây giờ ai đến gặp em cũng bảo mẹ vay là để làm đám cưới cho em, cưới xong rồi em phải có trách nhiệm trả. tính ra số tiền họ nói em tổ chức đám cưới cũng phải nửa tỉ. thật giả chẳng biết thế nào, lý do thì ai chả nghĩ ra được.
    Em không biết phải làm sao. Trách mẹ thì cũng chỉ trách sao mẹ quá thương người, nhẹ dạ cả tin. trách cái cô kia thi cũng chỉ trách đến thế, cũng chẳng kề dao vào cổ bắt cô đi bán thân trả tiền. cô có bán nội tạng cũng ko giúp nhà em yên bình lại được. chỉ khổ thân mẹ em bây giờ lang bạt, em thì chẳng giúp được gì ........................
    Tâm sự với các anh chị cho thoải mái hơn thôi, mà vẫn chưa thấy thoải mái lắm........

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meowiuah
    Đang tải...

2. chuchuotcon

chuchuotcon MONKEYBE40

Ðề: Gia đình em tan nát vì nợ nần, em không biết phải làm sao ....

ôi, đọc tâm sự của em mà thấy sợ quá. Khổ thân em, sao mẹ em lại tin người thế nhỉ

3. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

đọc tâm sự của bạn thấy thương bạn quá đúng là mẹ bạn quá tin người. Giờ bạn hãy bình tĩnh để tìm cách giải quyết, bạn phải mạnh mẽ lên để mẹ bạn dựa vào bạn vì chắc lúc này bà đang rất tuyệt vọng. Chúc gia đình bạn sớm vượt qua khó khăn này

4. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Chỉ biết nói chia sẻ

5. HueCat

HueCat Bắt đầu nổi tiếng

khổ thân chị quá, nhà bác em cũng thế đấy, nhất tội nhì nợ,thâjt khủng khiếp. nhưng chuyện gì rồi cũng sẽ qua thôi chị ạ. cố gắng lên chị nhé

6. chuovang_beoi

chuovang_beoi Thành viên tích cực

Chia sẻ cùng gia đình chị. Dọc mà sóng mũi thấy cay cay

7. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

chia sẻ với mẹ nó, đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, mẹ nó đang mang bầu cố gắng lên vì con nhé

8. me-cubi

me-cubi

cô kia Lô đề cờ bạc thế mà sao mẹ bạn còn tin, 100 người cờ bạc thì cả 100 lừa lọc, không bao giờ được tin nhé. ốm đâu hoạn nạn thì giúp còn lô đề thì không bao giờ được thương, được giúp nhá.

9. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

thế này thì loạn mất, người cho vay thì sợ bị xù nợ, người đi vay thì ko có tiền trả. nhẹ dạ tin người quá, giờ biết tính sao. mong gd chị sớm vượt qua

10. meconSoc

meconSoc Thành viên chính thức

Chia sẻ với mẹ nó, từ từ tìm cách tháo gỡ mẹ nó ạ. Nửa tỉ thì mất 1 vài năm làm không công vậy. Cố gắng lên nhé

11. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Em xin chia sẻ với chị nhé đúng là thương người quá rồi mình lại mắc nợ vào người.

12. triệu dung nhi

triệu dung nhi Thành viên nổi tiếng

đọc xong mà thấy thương bạn quá.thôi thì cứ coi như của đi thay ng vậy.cố gắng phấn đấu lại từ đầu bạn nhé

13. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh hãy phấn chấn vượt qua khó khăn này nhé

14. banbuonquanao

banbuonquanao

ôi, thông cảm với mẹ bé, đang bầu bí thì cố gắng đừng suy nghĩ nhiều rồi lại ảnh hưởng ( nhưng mà ai trong trường hợp của mẹ bé thì ko nghĩ sao được nhỉ)
    sao thương người mà cũng thành ra vậy :(
    chúc nhà mẹ bé sớm lấy lại được sự bình yên

15. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Lang thang đọc đc topic nhà bạn, thấy thương bạn quá
    cố lên nhé

16. lovely88

lovely88 SỮA BÒ TƯƠI PHÙ ĐỔNG

Hic chia sẻ với chị, bố mẹ chồng e dạo trc cũng đi vay mượn cho 1 cô người quen vay trả nợ cho thằng con đề đóm, rùi giờ ng ta bỏ đi, ông bà cũng khổ sở vì chuyện này hic hic

17. Gautrucnhoxinh

Gautrucnhoxinh Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi cố gắng lên nhé, chị còn đứa con trong bụng đó, cố gắng vì con chị mà nghĩ tích cực hơn. Mong rằng chị và gia đình sớm qua giai đoạn này

Giờ chị biết chúc chị bán đắt hàng để đỡ đần phần nào cho gia đình. Cố lên chị nhé

18. Thai Anh

Thai Anh

trên đơi fnayf mình sợ nhất là chuyện nợ nần, chia sẻ với bạn vậy

19. Mẹ con nhà Cốm

Mẹ con nhà Cốm http://mummycare.net/

hic, đọc xong mà chẳng biết phải bình luận gì. Lô đề, cờ bạc, cho vay nặng lãi... đang làm xã hội đảo lộn, giá trị, nhân phẩm con người thoái hóa hết rồi.

20. nguyenhau

nguyenhau Thành viên rất tích cực

thương bạn, thương cả mẹ của bạn, bác có tuổi rùi, không biết lang bạt ở đâu, ghét ng đàn bà kia