Giãi bày cảnh đi xin việc - làm thuê

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi mebenambi, 8/6/2015.

1. mebenambi

mebenambi Không ngừng cố gắng !!!

Em chào các mẹ ạ , chả là em có đứa em họ đang muốn tìm việc làm , hôm nay nó có đi vào một shop bán mặt hàng trẻ con xin làm nvbh vì thấy shop dán cần tuyển nv . Khi bước vào , thì có bà chủ ngồi đấy ( Đang bấm điện thoại ) và 2 nv đang lúi húi lau lau chùi chùi . Nó vào hỏi " E chào chị , chị ơi em muốn nộp hồ sơ xin làm việc " . Bà chủ thì chả nói chả rằng cứ ngồi bấm điện thoại , cũng chả thèm nhìn nó 1 lần . 1 lúc sau mới hỏi là " Thế em có kinh nghiệm làm ở đâu chưa ? "( mắt vẫn nhìn vào điện thoại ) . Con em em bảo " Em đã từng làm nvbh và gt sản phẩm ở cty P&G tức là PG , bán mặt hàng bỉm trẻ em ... " Xong bà chủ phán luôn câu " Thế thì làm sao mà làm ở đây đc. ?!!! " Xong con em em cũng bình tĩnh nói hết là làm thêm ở mấy chỗ nữa là bán hàng các kiểu ở shop thời trang , ... nhưng thấy tình hình của bà chủ ko mấy thiện cảm lắm . Nó lại nói thêm là em đã có gđ và có con nhỏ nên em cũng am hiểu chút ít về đồ của em bé ( Nó đã có gđ và có con rồi các mẹ ạ ) ... Và thế là bà chủ lại thẳng thừng chốt 1 câu " Chị ko nhận người có gđ rồi e nhé , quy định của chị là như thế .. " Xong con em em thất vọng tràn trề rồi ra về !
    **** Em thấy shop này dán tuyển nhân viên phải mấy tháng rồi mà chưa thấy gỡ xuống . Trước khi đi em có dặn nó là chắc shop đấy cũng kén người hoặc là cv khoai nên mới tuyển nv lâu như thế mà chưa đc. . Nhưng vì con em em nó thích làm nên vẫn cố vào xin vì phù hợp vs thời gian của nó . Thế mà nhận đc. lời từ chối thẳng thừng luôn từ đầu . Ít ra nếu cần người bà chủ có thể nhận vào thử việc xem năng lực thế nào , vì có thử việc 10 ngày mà chứ có phải vào làm luôn đâu chứ đừng vội từ chối luôn từ đầu . Ừ thì k nhận người có gđ vì bận con cái nhưng mà 1 người mẹ đã xđ đi làm là phải thu xếp đc. con cái và cv gđ rồi thì mới dám đi xin việc , và thường là họ có ý định làm lâu dài , ổn định , thế mà quy định của shop lại ko tuyển người có gđ , còn nếu là các em sv mới ra trường hay người chưa có gđ đôi khi cũng k có kinh nghiệm nhiều = người đã có gđ và đã đi làm ở nhiều nơi , nhưng cái em muốn nói là cái thái độ của chị chủ đấy k nhiệt tình và ko thân thiện . Lại còn nói kiểu mỉa mai vùi dập là " Thế thì làm sao làm đc. ở đây " Thì em cũng chả biết là chị ý muốn tuyển người ntn nữa . ***
    Thôi thì em muốn giãi bày lên đây cho các mẹ 1 phần là e bức xúc cái chị chủ kia có thái độ k nhiệt tình , nói thẳng ra là " chảnh " , và giãi bày vs các mẹ cùng cảnh . Nhiều khi có gđ rồi họ lại k nhận dù mình có nhiều kn đi chăng nữa .
    Các mẹ vào chia sẻ cùng em nhé . !!! .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebenambi
    Đang tải...

2. huyenvken

huyenvken Marketing Online

chẳng nhẽ bạn chưa bị từ chối khi xin việc bao giờ, mỗi nơi họ có quy định riêng, họ từ chối luôn chính ra là hay hơn là để bạn vào thử việc rồi bảo bạn nghỉ vì khi đó sẽ làm mất thời gian của bạn , giờ họ từ chối luôn thì bạn có thể đi xin việc nơi khác mà ko phải chờ đợi sự phản hồi của chủ shop đó nữa.

3. mebenambi

Bạn hiểu nhầm ý mình rồi . Bị từ chối khi đi xin việc thì ko có gì đáng buồn cả . Mình chỉ nói đến thái độ của chị chủ đó thôi . Chưa biết năng lực người ta đến đâu mà đã nói " Thế thì làm sao làm ở đây đc. ? " Là bạn bị nói như vậy bạn có tức ko ??? Còn về quy định của cửa hàng thì mình k trách gì cả vì mỗi nơi có quy định tuyển người riêng nhưng cũng k nên tỏ ra coi thường và ko nhiệt tình như vậy .

4. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Trong trường hợp này khả năng cao là người ta ko có nhu cầu tuyển dụng nữa bạn ạ

mebenambi thích bài này.
  5. mebenambi

Mình cũng nghĩ vậy .

6. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

thực ra thì việc bị từ chối thì bt, nhưng chỉ ko đồng tình với thái độ của bà chủ thôi. BH là 1 nghệ thuật, ngườ iđi xin việc thì cũng là 1 khách hàng tiềm năng mà.

thuyhuelytoanmebenambi thích.
  7. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hichci cảnh đi làm thuê, chán thật, nhưng ko có tiền phải vậy thôi

8. thuyhuelytoan

thuyhuelytoan Thành viên chính thức

Mình cũng thấy thái độ như thế là không được dù như thế nào cũng nên nói chuyện một cách lịch sự yêu cầu của chị là thế này em có đáp ứng dc ko hay em ơi chỗ chi ko tuyển nữa ... lời nói ko mất tiền mua đây là thái độ của kẻ làm chủ có tiền coi thường những người làm thuê

mebenambi thích bài này.
  9. hip_map

hip_map Bắt đầu tích cực

Theo quan điểm của mình,ngta bán đồ trẻ em,thấy bạn ý giới thiệu toàn làm pg vs bán hàng gi gì,tất nhiên sẽ nói luôn " thế làm sao làm dc ở đây đc" tức là nếu chưa cơ kn bán hàng trẻ em thì ngta ko muốn tuyển,đơn giản thôi mà.

10. thuyhuelytoan

Đồng ý là ko tuyển người chưa có kibh nghiệm bán hàng trẻ em thế thì chỉ cần nói là chị ko tuyển ng chưa bán hàng trẻ em bao giờ chứ đừng phán xét khả năng của người khác như thế là xúc phạm họ khác gì việc bạn chưa thi đại học mà bố mẹ. bạn bè bạn nói bạn có thi cũng chẳng bao giờ đỗ

mebenambi thích bài này.
  11. hip_map

hip_map Bắt đầu tích cực

E thấy mẹ nó bức xúc quá rồi,ngta chỉ là buôn bán nhỏ,tác phong làm việc của dân buôn bán khác với cách pv của các vp,các tập đoàn mà.Ngta nói chả suy nghĩ phức tạp tới mức đấy đâu,chỉ đơn giản họ buôn bán,họ thấy hok ok thì ho nói luôn,chứ họ chả suy nghĩ cách nói hoa mỹ rồi chú ý tới cách ứng xử đâu mn ah ^^
    Đây là quan điểm của riêng e thôi,mẹ e dân buôn mà,chửi con như hát hay,chửi nv cả ngày nhưng họ vẫn iu quý mẹ e,đơn giản vì mẹ e thẳng,thật,hok biết nói đúng chuẩn đâu,cứ toàn phát ngôn bừa thôi ah.

12. thuyhuelytoan

Uh nếu hiểu theo cách mn thì có thể chấp nhận dc mình là mình đang nghĩ cảm xúc của ng xin viec còn đương nhiên có thể ng chủ đó ko có ý xúc phạm

13. Ms.Trinh

Ms.Trinh Thành viên đạt chuẩn

Có thể tại e bạn nhan sắc hơn bả đấy, chứ tuyển dụng như bà này biết đời nào mới tuyển được.

14. mebenambi

E ko trách về phần người chủ yêu cầu nhân viên như thế nào ? E chỉ ko thích thái độ dửng dưng , thờ ơ , tỏ ra hơn phân như vậy . Đâu phải cứ là quản lý , chủ cửa hàng là phải cứng đâu cơ chứ . Nhiều người vẫn mềm mỏng ăn nói dễ nghe mà nv vẫn yêu vẫn quí vẫn nghe lời . Chứ đâu cứ phải tỏ ra khinh khỉnh coi thường nv , hơn phân là tốt đâu . Quan điểm của em khi đi làm nên tìm người chủ nào có quy tắc nhưng cư xử kiểu gì cho nv phục và yêu quí chứ ko nhất thiết phải tạo vẻ bề ngoài cứng nhắc , tỏ vẻ hơn phân người khác , coi thường lời nói của nhân viên . Như vậy mới làm ăn lâu dài đc. Nhiều người họ không phải chán công ty, chán công việc họ đang làm mà bỏ việc mà chính vì họ chán người sếp , người chủ , người quản lí họ mà thôi .... Đấy là quan điểm của em ... Và một cái shop mà đăng tuyển nhân viên lâu và liên tục như vậy cũng có vấn đề ....

15. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Gặp người thái độ kênh kiệu như thế thì chả cần phải xin làm gì, Khinh người quá đáng

16. nguyenthihoa86

nguyenthihoa86 Thành viên tích cực

em thấy nhiều nơi họ cứ thông báo tuyển nhân viên này nọ, nhưng thực ra chưa chắc có nhu cầu tuyển thật sự, có khi làm thế chỉ để chứng mình là quán mình đông khách ý :(