Giải cứu bé khóc vì .... vía nặng

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi kunyeu_333, 16/4/2013.

1. kunyeu_333

kunyeu_333 Thành viên chính thức

Cảnh báo: Chị em đang nuôi con nhỏ đừng vô tư thả bé cho nhiều người bế ắm.

Bé nhà chị Hải Vân (Triều Khúc, Hà Nội) vốn rất ngoan. Từ khi chào đời gần như không bao giờ thức đêm hay quấy khóc. Vậy mà khi được tổ chức tiệc thôi nôi rồi được bạn bè bố mẹ truyền tay nhau nâng niu, ôm hôn… tối về bé bỗng ’trở mặt’: khóc ngằn ngặt dù không đói, không khát, không buồn ngủ. Mẹ bế bồng thế nào, dỗ dành ra sao cũng không được. Đổi sang bố, bà rồi ông bế và thay đổi các tư thế nhưng kết cục bé vẫn khóc và quấy suốt cả đêm. Sáng ra, cả nhà mặt ai cũng phờ phạc còn bé thì đã chợp mắt ngủ sau một đêm mệt mỏi vì “vía” hành.

Trường hợp khác, nhóc con trai anh Quang (Giáp Bát, Hà Nội) cũng bỗng trở nên ’khác thường’ sau khi được bố mẹ đưa đi dự party. Trong bữa tiệc, bé được các cô chú bế ẵm, ’mi’ yêu vào đôi má thơm mùi sữa phúng phính, đôi môi chúm chím đỏ hồng và đôi bàn tay ú nần trắng tinh. Suốt buổi, bé không khóc, cứ tròn xoe mắt nhìn mọi người ngơ ngác... mệt thì ngủ khì ngay cả khi mẹ đang cho bú. Nhưng tối về, khi bé được ru ngủ thì bắt đầu khóc mè nheo. Từ một đứa trẻ cả ngày không biết khóc lấy một tiếng, dễ ăn, dễ uống… bé trở nên khó chịu hết sức: không chịu ti mẹ, không uống sữa bình và khóc lóc váng trời đến tím tái cả người. Ai bế cũng không chịu, càng đổi tay càng khóc dữ hơn.

Câu chuyện về những trẻ sơ sinh đang ngoan ngoãn bỗng trở nên quấy khóc, khó chịu không vì lý do cụ thể nào sau khi gặp người lạ như trên hẳn không xa lạ với những người nuôi con nhỏ !

Vì sao bé khóc?

Cái sự bỗng-dưng-đổi-tính này được dân gian nôm na gọi là gặp phải “vía” nặng. Những người “vía” nặng là những người mà vía của người đó có nhiều khí xấu, năng lượng xấu.

Do các em nhỏ có sức đề kháng còn non nớt, hay nói theo cách khác thì trường năng lượng của bé còn yếu, lớp hào quang bao quanh cơ thể của bé còn mỏng và loãng nên dễ bị khí xấu xâm nhập. Khi những người “vía” nặng bế bé, năng lượng xấu từ người đó truyền sang bé khiến bé khó chịu, bất an, khóc ngằn ngặt về đêm không chịu ngủ.

Có cả những trường hợp khi quá nhiều người ôm ấp bé trong một thời gan ngắn dẫn đến trường năng lượng của bé bị xáo trộn liên tục, phá vỡ trạng thái cân bằng năng lượng của bé cũng khiến bé quấy khóc.

Cách dỗ bé nín khóc

Vuốt ve bàn chân của bé: Hãy bồng bé lên và vuốt ve bàn chân xíu xiu của bé. Xúc giác của bé là một trong những giác quan phát triển cao nhất từ khi bé vừa mở mắt chào đời, vì thế không có vị trí nào lý tưởng bằng bàn chân để dỗ bé mau nín.

Khi được vuốt ve, những dây thần kinh cuối cùng của bàn chân bé có tác dụng kích thích làm cho bé bớt khóc. Tuy nhiên, mẹ nên vuốt ve chân bé một cách nhẹ nhàng để tránh làm cho bé bị nhột.

Ôm ấp bé: Những chuyển động lặp lại và nhịp nhàng giống như bé đang nằm trong nôi, sẽ làm bé nín khóc. Điều này có nghĩa là bạn biết “đi trước bé một bước” để thỏa mãn được nhu cầu vỗ về yêu thương mà bé muốn.

Chơi cùng bé: Hãy đặt bé nằm trên giường, ngẩng mặt lên và kẹp nhẹ bé nằm vào giữa hai chân đang duỗi thẳng ra của mình. Sau đó, nhẹ nhàng nâng hai chân của bé lên và di chuyển theo chiều giống như tư thế đạp xe đạp.

Làm ấm cho bé: Làm ấm một cái khăn đặt lên bụng bé cũng là phương pháp trấn an và ’ru ngủ’ bé hiệu quả.

Lưu ý

Trước tình trạng con thay tính đổi nết 180 độ khi gặp người lạ, hẳn cha mẹ nào cũng sốt ruột và vịn vào nhiều cách dân gian khác nhau để giải trừ. Người thì dùng các cách đốt phong long như dùng giấy châm lửa và xua qua người bé, người lại dùng nhang đốt xông khắp phòng bé ngủ. Cũng có người dùng quần đen của bà già để đầu giường, lấy tóc rối của ai đó để vuốt cho bé. Thậm chí có người còn lấy nón rách để đốt sau đó mẹ ẵm con đi qua đi lại, nếu con gái 9 cái còn con trai 7 cái. Cẩn thận hơn, có nhà còn luôn treo ở cửa ra vào hoặc cửa phòng ngủ em bé một cành dâu hoặc xương rồng để phòng khi khách đến thăm nặng vía.

Với nhiều người, cách giải vía này là điều hoang tưởng. Nhưng cũng rất nhiều người lại ngợi ca cách này có thể giải vía hữu hiệu: sự quấy khóc của bé biến mất, bé ngoan ngoãn trở lại.

Dù khoa học thì chưa khẳng định tính hiệu quả hay giải thích hiện tượng đốt phong long cho em bé. Nhưng những người sùng cách này thì có nhiều cách giải thích khác nhau. Người thì cho rằng đốt phong long sẽ giải được vía nặng của người đến thăm. Người lại cho rằng trường sinh học của người đến thăm nặng vía không hợp với bé, nên đốt lửa là để khử vía nặng đó.

Giữa dân gian và khoa học hiện đại vẫn đang có mối liên kết với nhau. Bỏ qua những vấn đề mê tín, nếu thấy bé khóc ngằn ngặt, bạn nên xem bé có nóng sốt, đau bụng hay cảm gì không. Nếu bé vẫn khóc không rõ lý do, nên vận dụng cách mà dân gian dạy, coi như một liều “trị liệu” tinh thần cho cả mẹ và bé cùng yên tâm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kunyeu_333
    Đang tải...

2. Conlatatca2012

Conlatatca2012 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Giải cứu bé khóc vì .... vía nặng

Hi:) thực ra lúc đầu e cũng k tin cách giải vía này lắm, nbsau khi bà ngoại áp dụng cho bé nhà e thì e tin :)

3. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

hi trc bé nhà mình cũng thế cứ gặp 1 số người i như rằng đêm đó quấy khóc kinh khủng dỗ thế nào cũng ko nín mệt lắm hic

4. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Bé nhà em hồi trước cũng hay quấy khóc lắm, ở nhà các cụ làm đủ mọi cách. Em cũng ko bít là có đúng ko nữa nhưng thấy bé cũng đỡ khóc hơn hẳn.

5. doanhamimi0805

doanhamimi0805 Bé Mi Mi

hjx,con bé nhà em cũng hay bị vía nặng hay là bị các "ngài" phạt lắm.Chẳng là mẹ em thờ điện cúng thánh,thỉnh thoảng mẹ em làm điều sai nhưng các ngài ko phạt mẹ em hay người lớn mà cứ nhằm con cún nhà em để phạt,làm con bé tự đang chơi vô tư thì sốt hầm hầm,uống giảm sốt,thuốc này thuốc kia mãi ko khỏi,cho đi khám bác sĩ rùi cho đi tiêm đỡ 1 tí thì lại sốt,cứ thế cả tuần mẹ em mới nhận ra là các ngài phạt con bé,hoa đồ về thắp hương khấn vái,xin 1 ít nhang cho vào nước khuấy cho con bé uống,tự nhiên uống xong con bé khỏi luôn.Nên nhà em biết thế,cứ lần sau con bé khóc nhiều hay tự nhiên ốm là cho uống tàn nhan nước vái là hết liền ạ.Còn bị ma hay linh hồn đè thì nhà em ko có,ma nhập cũng thế vì nhà em thờ thánh ma ko vào được nhà nên mấy cái này em ko sợ:)

6. thanhhanguyen

thanhhanguyen Thành viên tích cực

cũng thấy đúng lắm đấy/////////////////////////

7. doanhamimi0805

doanhamimi0805 Bé Mi Mi

Thật ra các mẹ đừng nghĩ mấy cái phong thủy,rùi thần thánh là mê tín.Nhiều khi nó cũng đúng lắm,miễn mình đừng bị mê muội là được.Ngày xưa lúc mới chuyển về nhà mới,con bé nhà em đêm nào cũng khóc,rùi bệnh tật suốt,ăn ko chịu ăn,đêm toàn ko ngủ nên cũng khiến em mệt theo.Con ốm vừa xót con vừa mệt vì nó quấy,mẹ em sang nhà chơi.Thấy em kể chuyện vậy giở bài ra bói 1 quẻ,rùi kêu em là cứ yên tâm mẹ sẽ cho mày ngủ ngon.Rùi mẹ em đi nhờ thầy pháp sư làm cho mấy cái bùa trấn yêu,rùi xem phong thủy quay giường nẳm thế nào để ngủ tốt.Rùi mẹ em thắp hương thổ công,dán bùa,sắp xếp đồ đạc lại thì tự nhiên con bé nhà em chơi ngoan luôn.Ngủ ngon ăn khỏe,em đêm nào cũng ngủ tốt,nhiều hôm ngủ say quá tí thì đi làm muộn.Nên em chia sẻ như vậy mọi người đừng nghĩ em mê tín này nọ,thật ra cúng bái và phong thủy cũng rất tốt cho cuộc sống,vấn đề mình ko mê tín dị đoan quá và nhất là phải biết chỗ nào đáng tin cậy mới cho làm,nhiều người làm phong thủy vớ vẩn còn bị điên đấy.Các mẹ muốn làm mấy vấn đề tâm linh thì nên tìm hiểu kĩ càng,tìm người tâm linh cao nhiều pháp lực mới cho họ động vào bát hương nhé kiểu tìm thầy dởm thì gặp đại họa:)

8. kunyeu_333

Nghe Mẹ nó chia sẻ mà cũng thấy sợ sợ ... Mình cứ sống tốt chả phải suy nghĩ nhiều...hihi`

9. ngoclinh0606

ngoclinh0606 Thành viên mới

Con nhà e thì thỉnh thoảng bị vậy. Ai nặng vía mà bế là đêm Khóc mãi ko Ngủ. đốt vía đi Là ngủ ngon ngay.

10. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

Mình thấy vía cũng đúng đấy,đốt vía là hết mà.

11. giadinhhp_mt

giadinhhp_mt Thành viên tích cực

Chẳng hiểu sao nhà em đốt vía các kiểu con vẫn khóc.

12. Phuong.na

Phuong.na Bắt đầu tích cực

mấy cái dân gian e thấy có khi đúng đấy. Trước gần nhà e có 1 bác lớn tuổi, e gọi con bác ý là anh/chị nhưng chào bác ý bằng bà. Bác ý nói năng nhẹ nhàng, trắng trẻo và khá đẹp nhưng miệng thì độc thôi rồi. Cứ mỗi lần bà ấy khen e béo là e ốm, khen e gái e ăn ngoan là nó bắt đầu lười ăn và quấy khóc cả tuần liền. Bị mấy lần như vậy rồi mẹ e mới hoảng. Về sau mẹ e sợ ko cả dám cho e gái e ra ngoài sân chơi nữa vì sợ bà ấy khen

13. mẹ nhím baby

mẹ nhím baby Thành viên kỳ cựu

bé hay khóc vì bị bắt vía :D .

14. tuyetyeuthuong1206

tuyetyeuthuong1206 Thành viên sắp chính thức

lại còn thế nữa à mẹ nó. mình cũng nghe nói ai nặng vía thì con hay khóc lắm. trộm vía nhà mình chưa gặp

15. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Con em ngày bé cũng thế, cứ có người lạ bế là khóc cả đêm, sau biết đốt vía thì thôi không khóc nữa.

16. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Tớ đc mách là lấy cái nón cũ xé ra hoặc chổi cũ ấy đem đốt rồi mẹ bế con đi qua đi lại cái nón trai 7 lần gái 9 lần

17. kunyeu_333

Có Mẹ nào không tin mấy chuyện này không nhỉ

18. Chuê

Chuê Không ngừng yêu đời <3

em tin cách giải vía của các cụ ạ. Đến giờ con lớn hơn rồi thỉnh thoảng vẫn phải khấn các cụ đừng trêu cháu... y như rằng ngoan ngay tắp lự

19. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Kinh nghiệm hay quá, Thank nàng nhé..

20. kunyeu_333

đúng là có nhiều thứ khoa học không giải thích được....tốt nhất có khen bé thì phải kèm theo từ "trộm vía" hihi`:)