Giải đáp thắc mắc & tư vấn dinh dưỡng online

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phongkhamdinhduonghn, 22/4/2013.

1. phongkhamdinhduonghn

phongkhamdinhduonghn Thành viên rất tích cực

Người hỏi: Đinh Thị Hồng Phúc
    Câu hỏi: Chào bác sỹ!! Em đang có một vấn đề cần hỏi bác sĩ như sau. Bé trai nhà em được hơn 5 tháng. Bé nặng 8kg, dài 67cm. Khi sinh cháu nặng 3,1 kg. Cháu có ra mồ hôi gáy nhiều.Từ nhỏ bé đã ngủ rất it. Giờ hơn 5 tháng bé vẫn ngủ ít. Ban ngày cháu có 1 đến 2 giấc ngủ ngắn (chỉ 1 tiếng), ngủ trưa cũng vậy. Gần như bé không ngủ được.Trong khi ngủ thì hay thức giấc trằn trọc. Em đã bổ sung vitamin D và canxi cho bé nhưng không được. Bsỹ cho em giải pháp để cải thiện tình trạng ngủ của cháu. Em xin cảm ơn!!!
    -----
    Trả lời: Bé nhà bạn đang có dấu hiệu bị còi xương thể bụ. Để giải quyết dứt điểm vấn đề này, bạn nên đưa bé đi khám để biết mức độ thiếu của bé và bổ sung hợp lý.
    Ths. Đỗ Hữu Hanh, Phòng khám tư vấn dinh dưỡng chất lượng cao, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội - 70 Nguyễn Chí Thanh

Đang tải...

2. phongkhamdinhduonghn

Người hỏi: Nguyễn Lan Phương
    Câu hỏi: Chào bác sỹ! Bé gái nhà em được 9,5 tháng, nặng 8,5kg, cao 87cm. Bé bị còi xương, ra mồ hôi trộm nhiều ở gáy và vùng lưng. Bé ăn ngủ bình thường hồi cháu 7 tháng, 8 tháng cháu ko tăng cân, lúc đó cháu được 7,5kg, em cho cháu đi khám viện nhi, kết quả cháu thiếu sắt còi xương và kê đơn cho cháu uống thuốc bổ sung sắt và vitamin d3. Cho tới nay cháu được 9,5 tháng nhưng chưa mọc cái răng nào, em muốn hỏi bác sỹ liệu con e có phải do thiếu canxi nên mới chậm mọc răng hay không?
    -----
    Trả lời: Con bạn cân nặng và chiều cao đều trong giới hạn bình thường, 9,5 tháng thì cháu phải được 4 răng, khi 1 trẻ thiếu canxi sẽ dẫn đến tình trạng chậm mọc răng, chậm lẫy, chậm biết bò, chậm biết đi, ngủ ra nhiều mồ hôi trộm... Bạn nên đưa cháu đi khám để được bác sỹ tư vấn cho bé.
    BS. Hoàng Ngọc Anh,Phòng khám tư vấn dinh dưỡng chất lượng cao, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội - 70 Nguyễn Chí Thanh

3. phongkhamdinhduonghn

Người hỏi: Bùi Văn Sơn
    Câu hỏi: Chào bác sỹ! Con gái mình được 6 tháng tuổi, nặng 6kg, cao 75cm, lúc sinh đc 2kg2, 3 tháng đầu cháu lên mỗi tháng 1 cân, nhưng từ tháng thứ 4 trở đi cháu lên cân kém. 6 tháng cháu đc 6kg. Cháu rất lười ăn và ngủ không ngon giấc, vậy có phải cháu bị thiếu chất không ạ?
    -----
    Trả lời: Chào bạn! Con gái bạn 6 tháng với chiều cao như vậy là rất tốt, còn cân nặng thì thiếu 1,3kg so với chuẩn. Cháu biếng ăn và ngủ không ngon (ngủ trằn trọc) thì có thể bé nhà bạn đang bị thiếu canxi, vì khi thiếu canxi và 1 số vi chất khác sẽ làm quá trình chuyển hoá và hấp thu dinh dưỡng bị rối loạn. Bạn nên đưa cháu đi khám để được bác sĩ tư vấn trực tiếp.
    BS. Hoàng Ngọc Anh,Phòng khám tư vấn dinh dưỡng chất lượng cao, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội - 70 Nguyễn Chí Thanh

4. phongkhamdinhduonghn

Người hỏi: Nguyễn Hiền Thương
    Câu hỏi: Chào bác sỹ ạ. Con nhà em là bé trai, năm nay 3,5 tuổi nhưng được có 12kg, cao khoảng 95cm. Cháu rất lười ăn, ăn không ngon miệng, kém hấp thu. Đêm ngủ ra rất nhiều mồ hôi. Ngày ăn 3 bữa cơm, ba bữa sữa tươi. Hoa quả và rau cháu không chịu ăn. Em muốn hỏi là có cách nào giúp bé ăn ngon và hấp thu tốt không ạ? Ở phòng khám mình có xét nghiệm thiếu vi chất không ạ vì em muốn biết cháu thiếu chất gì để bổ sung thêm. Em xin cảm ơn ạ!
    -----
    Trả lời: Chào bạn! Cân nặng và chiều cao bé nhà bạn đều thiếu so với chuẩn, đặc biệt cân nặng thiếu nhiều (khoảng 2,3kg). Cháu biếng ăn, ăn không ngon, chậm hấp thu, ngủ ra mồ hôi trộm có thể liên quan đến thiếu vi chất như canxi, kẽm. Phòng khám 70 Nguyễn Chí Thanh không làm xét nghiệm thiếu vi chất. Tốt nhất bạn nên đưa con đến để bác sỹ khám và tư vấn trực tiếp để biết tình trạng hiện tại của con như thế nào, từ đó sẽ có hướng giải quyết vấn đề tốt nhất cho sự phát triển toàn diện của bé.
    BS. Hoàng Ngọc Anh, Phòng khám tư vấn dinh dưỡng chất lượng cao, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội - 70 Nguyễn Chí Thanh

5. phongkhamdinhduonghn

Người hỏi: Nguyễn Thu Phượng
    Địa chỉ: Thạch Thất, Hà Nội
    Câu hỏi: Chào bác sỹ.Con gái em hiện giờ được 7 tháng nhưng khá còi, được 6,5kg, cao 65cm. Bé bị rụng tóc, ra mồ hôi trộm, lười ăn. Hồi 1 tháng bé đã bị tiêm kháng sinh vì viêm phế quản phổi. Từ đó đến nay bé lên cân rất ít ( trong tháng bé lên có 3kg). Khi ở viện nhi về bs có kê thuốc vitamin D3, e đã cho bé dùng hết 1 lọ kết hợp uống men vi sinh golden lab. Tuy nhiên dạo gần đây bé nhà em có biểu hiện chán ăn, không uống sữa ngoài bổ sung. Bé nhà em đang có dấu hiệu mọc răng và đã ngồi khá vững nhưng nhìn bé còi cọc em rất buồn. Em muốn nghe lời khuyên từ bác sỹ ạ. E cám ơn.
    -----
    Trả lời: Chào bạn! Bé mọc răng mà lười ăn là chuyện bình thường. Bạn cố gắng cho bé ăn uống đầy đủ trong giai đoạn này, bạn nên cho bé uống nhiều sữa hơn. Nếu sau khi mọc răng xong mà bé vẫn biếng ăn và lên cân chậm thì bạn nên cho bé đi khám dinh dưỡng để bác sỹ bổ sung vi chất cho bé.
    Ths. Đỗ Hữu Hanh, Phòng khám tư vấn dinh dưỡng chất lượng cao, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội - 70 Nguyễn Chí Thanh

6. phongkhamdinhduonghn

Khám dinh dưỡng
    Hỏi: Tôi muốn khám cho con gái sinh ngày 4.6.2001. Hiện nay bị thấp chiều cao 1m53 xin tư vấn chế độ dinh dưỡng để cho cao hơn.
    ------
    Trả lời : Chào bạn ! dinh dưỡng giúp bé phát triển chiều cao rất nhiều vấn đề để xây dựng chế độ dinh dưỡng giúp bé nhà bạn phát triển chiều cao được tốt hơn bạn nên đi khám dinh dưỡng để bác sỹ đánh giá tổng quát tình trạng của bé thì xây dựng thực đơn cho bé sẽ hiệu quả hơn.

7. phongkhamdinhduonghn

Bé lười ăn và chậm tăng cân
    Hỏi:
    Chào bác sĩ,

Bé nhà em được gần 15 tháng, cân nặng 10kg. Bé lười ăn, cân năng không tăng từ đợt 12 tháng đến nay. Em cảm giác con em ăn mà hấp thụ không tốt. Thực đơn ăn dặm của bé đa dạng và bé cũng ăn hết nhưng không hứng thú. Tiêu hóa của bé từ lúc mới sinh đều tốt. Mọi hoạt động thể chất và nhận biết xung quanh của bé đều nhanh nhẹn. Em không rõ bé có vấn đề gì về tiêu hóa hay hấp thụ dinh dưỡng hay không.

Mong bác sĩ tư vấn giúp để cháu phát triển tốt và khỏe mạnh hơn.

Bác sĩ đáp :
    Bé nhà bạn không biết là bé trai hay bé gái, nếu là bé trai thì 15 tháng cân nặng chuẩn là 10,3kg, nếu là bé gái thì 9,6kg (trung bình từ 1-10 tuổi thì các bé chỉ tăng 2-2,5kg/ năm). Bé biếng ăn, chậm hoặc không tăng cân do nhiều nguyên nhân, trong đó có vấn đề do thiếu vi chất như kẽm, canxi... Tốt nhất bạn nên đưa cháu đến phòng khám dinh dưỡng 70 Nguyễn Chí Thanh để bác sĩ khám và tư vấn trực tiếp

BS. Hoàng Ngọc Anh, Phòng khám dinh dưỡng 70 Nguyễn Chí Thanh, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội

8. catcolo88

catcolo88 0977242729

em oánh dấu sau này nhờ bác sĩ tư vấn giúp ạ ::)

phongkhamdinhduonghn thích bài này.
  9. phongkhamdinhduonghn

vâng, cám ơn chị. Nếu có thời gian mời anh chị mang bé qua qua đăng ký nghe bác sĩ tư vấn.

10. phongkhamdinhduonghn

Mong bác sĩ tư vấn giúp cháu

Hỏi:

Cháu năm nay đã 18 tuổi mà cháu có được 1m57 nặng 45 cân. Cháu ăn được ngủ được mà không béo cháu mong các bác sĩ tư vấn giúp cháu ạ . Cháu xin chân thành cảm ơn.

Bác sĩ trả lời:
    Nếu cháu là nam giới thì mức chuẩn là: 68,9 kg và 176,1 cm, nếu là nữ giới thì nặng 56,7 kg và cao 163,7cm. Với cân nặng và chiều cao hiện tại của cháu, thì cả cân nặng và chiều cao đều thấp hơn bình thường khá nhiều. Cân nặng của cháu không tăng được có nhiều lý do: áp lực tâm lý của bài vở trong quá trình học, mắc một số bệnh liên quan đến tiêu hoá dài ngày, thiếu vi chất (sắt, kẽm, canxi...), rối loạn chuyển hoá dung nạp đạm, đường. Để cho chắc chắn và cụ thể thì mẹ nên đưa cháu đến khám và nghe tư vấn trực tiếp từ bác sĩ để có hướng điều trị phù hợp với tình trạng hiên tại của cháu.

BS. Hoàng Ngọc Anh, Phòng khám dinh dưỡng 70 Nguyễn Chí Thanh, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội

11. phongkhamdinhduonghn

Câu hỏi của chị Nguyễn Thị Dung Cầu giấy_ HN:

-Có bé trai đc 4 tháng 21 ngày nặng 6,3kg , cao 66cm. Bé ban ngày ngủ không ngon giấc, hay giật mình, muốn bé ngủ say phải bế trên tay. Thường xuyên nôn trớ, rụng tóc, nhiều mồ hôi.
    -Sang tháng thứ 6 bé đã ăn dặm được chưa ạ? Chế độ ăn với bé thế nào thì hợp lý ạ?. Hiện giờ bé ăn được rất ít ạ. Mỗi ngày bú sữa công thức khoảng 6 cữ, mỗi cữ khoảng 60ml, sữa mẹ 2 cữ, cũng 60ml nhưng bé hay trớ nên k ăn được nhiều ạ!

Bác sĩ trả lời:
    - Bé trai 4 tháng 21 ngày thì cân nặng chuẩn là 7,25kg, cao chuẩn là 64,9 cm, như vậy cân nặng của con bạn đang thiếu so với mức chuẩn. Với hiện tượng của con bạn như ngủ không ngon giấc, hay giật mình, hay nôn trớ, rụng tóc, ra nhiều mồ hôi trộm, thì bé nhà bạn đang báo hiệu rằng cơ thể cháu đang có vấn đề về vi chất (đặc biệt là liên quan đến canxi và vitamin D).
    - Sang tháng thứ 6 có thể ăn dặm rồi bạn nhé, trong 1 ngày bạn có thể cho bé ăn 1 bữa bột mặn (1 bát gồm: 10 gam bột gạo, 10 gam thịt, 5g dầu/ mỡ, 1 thìa cà phê lá rau xanh) và 1 bữa bột sữa (1 bát gồm: 10 gam bột gạo, 3 thìa sữa bột, mỡ/ dầu ăn 5g, 1 thìa cà phê rau xanh). Sữa mẹ hoặc sữa ngoài thì cả ngày cháu nên uống được 450-600 ml thì mới đảm bảo dinh dưỡng trong 1 ngày được.

12. phongkhamdinhduonghn

Câu hỏi của bạn Loan ở Thụy khuê_ Tây Hồ muốn hỏi bác sĩ.
    "Chào bác sĩ. Cháu có bé trai được 3,5m tháng bé nặng 6kg , cao 60cm. Khi Ngủ không ngon giấc, hay giật mình khi ngủ,bé bị rụng tóc thành vành khăn. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi con cháu bị làm sao và khắc phục hiện tượng trên thế nào ạ. Cháu xin cám ơn bác sĩ."

Bác sĩ trả lời :
    Bé trai 3,5 tháng thì mức chuẩn cân nặng là: 67kg, cao: 62,65cm, vậy bé nhà bạn thiếu cả cân nặng và chiều cao so với chuẩn WHO, còn khi bé hay giật mình, rụng tóc vành khăn, ngủ ko yên giấc là báo hiệu bé có dấu hiệu thiếu vi chất (trong đó có canxi). Bạn nên đưa bé đi khám để nghe bác sĩ tư vấn và có cách điều trị phù hợp với tháng tuổi của cháu.
    BS. Hoàng Ngọc Anh
    -----
    Phòng khám tư vấn dinh dưỡng chất lượng cao
    Địa chỉ: Tầng 1, Tòa 5 tầng, Số 70 Nguyễn Chí Thanh - Đống Đa - Hà Nội
    Hotline: 0969 59 59 38
    Email: phongkhamdinhduonghanoi@gmail.com
    Website: http://phongkhamdinhduong.vn/
    Hỏi đáp trực tuyến: http://bit.ly/Hoidaptructuyen

13. phongkhamdinhduonghn

Câu hỏi của Nguyễn Thu Hằng. Có con trai 17 tháng tuổi, cao 80cm , nặng 10kg. "Bé nhà tôi ăn tốt, ngủ tốt mà sao 4 tháng gần đây cháu không tăng cân 1 chút nào. Tôi cần làm gì để tìm hiểu nguyên nhân tại sao bé không tăng cân. Có cần xét nghiệm hay làm gì không ạ"

Bác sĩ trả lời: Chào bạn, bé nhà mình 17 tháng tuổi với cháu trai nhà bạn thì hiện tại đang thiếu 1,2cm và 0,7kg so với chuẩn. Bé ăn ngủ tốt mà liên tục 4 tháng không tăng cân thì có nhiều nguyên nhân: thiếu vi chất (kẽm, canxi...), mất cân bằng hệ vi sinh đường ruột bị các vấn đề này dẫn đến dù cháu có ăn nhiều thì cũng không hấp thu được nên sẽ không tăng cân được. Bạn cần để ý xem bé có bị rụng tóc không, có bị ra mồ hôi trộm không, bị rối loạn tiêu hoá (táo bón, sống phân, tiêu lỏng) không...Bạn nên đưa cháu đến phòng khám dinh dưỡng 70 Nguyễn Chí Thanh để nghe bác sỹ tư vấn cụ thể, cần xét nghiệm hay không thì lúc đó bác sỹ sẽ tư vấn cụ thể.
    BS. Hoàng Ngọc Anh

14. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

Em chào bác sĩ. bác sĩ tư vấn giúp e với ạ.
    Bé gái nhà e lúc sinh được 3 kg
    - tháng đầu lên 1 kg
    Bắt đầu từ tháng thứ 2 lên vài lạng, có tháng còn ko lên lạng nào. 4-5 tháng đầu thì có bũ sữa mẹ và sữa công thức(vì e ít sữa)
    Đến nay bé đã được 9 tháng và bú sữa công thức hoàn toàn vì e đã mất sữa.
    Cân nặng của bé là 7 ký, chiều cao là 64cm, mọc được 2 răng.
    Bé ăn rất ít. ngày ăn 4 lần sữa, mỗi lần ăn khoảng 70-80ml và 2 bữa bột, mỗi bữa nửa bát con.
    Dạo này đêm thì 3-4 lần tỉnh và khóc pải bế cháu lên và cho ngậm ti mẹ thì cháu mới lại ngủ típ được.
    Mà bé nhà e có tình trạng là Ngủ mới chịu ăn sữa. bác sĩ có cách nào giúp cải thiện tình trạng của cháu để thức mà ăn sữa ko ạ?
    Bác sĩ tư vấn giúp e với ạ. e cảm ơn bác sĩ nhiều ạ!

15. phongkhamdinhduonghn

[TƯ VẤN TRỰC TUYẾN]
    ------
    Câu hỏi của Nguyễn Thu Hằng có bé trai 17 tháng tuổi, Nặng 10kg cao 80 cm .
    Chào bác sĩ
    "Bé nhà tôi ăn tốt, ngủ tốt mà sao 4 tháng gần đây cháu không tăng cân 1 chút nào. Tôi cần làm gì để tìm hiểu nguyên nhân tại sao bé không tăng cân. Có cần xét nghiệm hay làm gì không ạ"
    Bác sĩ trả lời:
    Chào bạn! Trung bình bé trai 17 tháng cân nặng trung bình là 10,7 kg chậm lên cân có rất nhiều nguyên nhân do khẩu phần sữa hay cháo của bé ăn ít đi hay do vấn đề bệnh lý ho,sốt, đi ngoài cũng ảnh hưởng đến bé. Nếu bé vẫn ăn ngủ bình thường mà vẫn chậm lên cân bạn nên cho bé đi khám dinh dưỡng để bác sỹ chuẩn đoán và hướng dẫn cho bạn.
    Ths. Đỗ Hữu Hanh

16. phongkhamdinhduonghn

Câu hỏi của chị Mai Ngọc _ Quảng Ninh có bé gái được 13m10 ngày nặng 8kg và cao 80cm.
    "Dạ chào bác sĩ !
    Con e đc 13m10d mà được có 8kg thôi ạ. Bé ăn ngày 2 đĩa cháo, sữa từ 120-150ml/1 lần. Ăn ngủ bình thường, tóc cũng k có biểu hiện rụng vành khăn hay gì cả ạ. Nhưng bé còi quá ạ. E cũng thay đủ các loại sữa và thuốc bổ sung r mà k ăn thua. Mong bác sĩ tư vấn giúp ạ. E cảm ơn !
    Bác sĩ trả lời:
    Chào bạn! Cân nặng trung bình của bé gái 13 tháng là 9,2kg khẩu phần ăn trung bình của bé là 600ml sữa và 3 bữa bột hoặc cháo 1 ngày, nếu bạn bổ sung vi chất đầy đủ và ăn được theo khẩu phần ăn trung bình mà bé vẫn chậm lên cân bạn nên đi kiểm tra xem có vấn đề gì khác đối với bé không.
    Ths. Đỗ Hữu Hanh

17. phongkhamdinhduonghn

[TƯ VẤN TRỰC TUYẾN]
    ------
    Câu hỏi :
    Bạn Cúc ở Hoài Đức có con trai được 10 tháng nặng 8,1 kg cao 75cm Bé hay gắt ngủ, để vào giấc ngủ rất khó, bé cứ phải quằn quoại 15 p, rồi mới ngủ được. nhưng khi ngủ được rồi thì ngủ ngon, đêm chỉ dậy tầm 3 lần ăn sữa.
    "Bé nhà em được 10 tháng nhưng cháu không chịu ăn bất cứ thứ gì, chỉ uống duy nhất sữa. em đang cho cháu uống enfa2. Em muốn hỏi bác sỹ là cháu có vấn đề gì không ạ, với số tháng của cháu mà chỉ uống duy nhất sữa thì có đủ dưỡng chất không ạ"
    Cám ơn bác sĩ.
    Bác sĩ trả lời :
    Cháu bé nhà bạn đang thiếu so với chuẩn WHO là 0,3 kg và 1,7 cm
    Thường thì sau 1 tuổi, các dấu hiệu còi xương không còn thấy nữa thì mức độ tăng trưởng và phát triển ở cơ thể của trẻ cũng đã chậm hẳn lại, tiêu hóa và hấp thu kém, nhiều tháng không tăng cân, chiều cao thiếu, biếng ăn trầm trọng, nhiều trẻ còn hay tái đi tái lại các bệnh đường hô hấp, ốm vặt triền miên. Phần lớn khi trẻ thiếu vi chất trong thời gian dài (đặc biệt là kẽm và canxi) sẽ gây biếng ăn, rối loạn quá trình chuyển hoá và hấp thu, vì vậy có những cháu ăn uống khoẻ vẫn không lên cân. Bạn nên đưa con đến khám trực tiếp để bác sỹ tư vấn về chế độ ăn và bổ xung các vi chất để tránh tình trạng cháu bé bị suy dinh dưỡng.
    Bs. Hoàng Ngọc Anh.

18. phongkhamdinhduonghn

[TƯ VẤN TRỰC TUYẾN]
    ------
    Câu hỏi : Bạn Nhuần ở Hải Dương có con trai 4,5 tuổi bé nặng 17kg cao 105 cm.
    "Cháu nhà e rất lười ăn , cả ngày không ăn cháu vẫn chơi nghịch lắm, chả bao giờ e thấy cháu đòi ăn cả, hơn 1 năm nay cháu không tăng đc 1 lang nào. E vẫn cho cháu uống sữa bột 400ml/ngày, sữa chua 1hộp/ngày. Cháu ăn cơm rất ít và lâu, cứ ngậm trong miệng không chịu nuốt, cả ngày 3 bữa dồn vao đc 1bat cơm nhỏ. E đã thay đôi thưc đơn nhưng cháu cũng k ăn, bún, phở, bánh, hoa quả các loại cung ăn rât ít. Nhờ bs tư vấn cho e với a. Cứ thế này e sợ cháu bị suy dinh dưỡng nặng thui. Cháu ngủ rất khỏe. 1 mach đến sáng không có trằn trọc gì cả"

Trả lời :
    Cháu bé nhà bạn đang thiếu so với chuẩn WHO là 0,3 kg và 1,7 cm
    Thường thì sau 1 tuổi, các dấu hiệu còi xương không còn thấy nữa thì mức độ tăng trưởng và phát triển ở cơ thể của trẻ cũng đã chậm hẳn lại, tiêu hóa và hấp thu kém, nhiều tháng không tăng cân, chiều cao thiếu, biếng ăn trầm trọng, nhiều trẻ còn hay tái đi tái lại các bệnh đường hô hấp, ốm vặt triền miên. Phần lớn khi trẻ thiếu vi chất trong thời gian dài (đặc biệt là kẽm và canxi) sẽ gây biếng ăn, rối loạn quá trình chuyển hoá và hấp thu, vì vậy có những cháu ăn uống khoẻ vẫn không lên cân. Bạn nên đưa con đến khám trực tiếp để bác sỹ tư vấn về chế độ ăn và bổ xung các vi chất để tránh tình trạng cháu bé bị suy dinh dưỡng.
    Bs. Hoàng Ngọc Anh.

19. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

@phongkhamdinhduonghn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn nhìu ạ.

20. phongkhamdinhduonghn

Bạn Nguyễn Kim Chi có bé trai 18 tháng tuổi cao 81cm nặng 9,6 kg. Tóc bé mọc thưa. Hay ra mồ hôi đầu. Bé 18 tháng mới có 8 răng và 4 răng hàm đang mọc. Bé trai như trên có phải bị suy dinh dưỡng không ạ.
    Bác sĩ trả lời :
    Chào bạn
    Bé trai với cân nặng va chiều cao như vậy là chỉ ở mức độ đe dọa suy dinh dưỡng thôi, không đáng lo ngại, có điều tóc mọc chậm, hay ra mồ hôi (mẹ cháu nên để ý xem hay ra mồ hôi khi ngủ hay khi chơi đùa, nếu ngủ ra nhiều mồ hôi thì có thể cháu bé có dấu hiệu thiếu canxi), tócc mọc thưa/chậm có thể liên quan đến kẽm nữa nhé.
    Bs. Hoàng Ngọc Anh
    -----
    Phòng khám tư vấn dinh dưỡng chất lượng cao
    Địa chỉ: Tầng 1, Tòa 5 tầng, Số 70 Nguyễn Chí Thanh - Đống Đa - Hà Nội
    Hotline: 0969 59 59 38
    Email: phongkhamdinhduonghanoi@gmail.com
    Website: http://phongkhamdinhduong.vn/
    Hỏi đáp trực tuyến: http://bit.ly/Hoidaptructuyen