Giải đáp thông tin "Dùng yến sào là ác độc" trên mạng gần đây.

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi pinkpig-lotus, 7/11/2015.

1. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Mấy hôm nay cứ đập vào mắt những câu chuyện về chim yến thế này & một số chị cũng hỏi mình có đúng thế không - mình muốn giải thích để mọi người cùng hiểu nha; đáng nhẽ nó phải là "TRUYỆN CHIM YẾN" mới đúng. Đọc nó lại nghĩ ngay tới các bài viết về các công đoạn vắt sữa bò với hình ảnh kinh khủng kèm theo tràn lan trên mạng cách đây ít hôm. Vì những gì bài viết nói chỉ là chuyện xưa kia; khi công việc khai thác còn chưa có kinh nghiệm; chưa có quy trình bài bản. Mình không dám nhận là có nhiều kinh nghiệm, nhưng từ khi mình biết đến "chim yến" đến giờ thì chẳng có em chim yến nào phải lao mình xuống vực cả mà các em ý đều được xem là Ngọc ngà châu báu chẳng ai dám làm phiền các em ý; chia sẻ 1 chút kiến thức để mọi người hiểu được nhiều hơn về loài chim hiền hòa này nhé Biểu tượng cảm xúc wink

Quy trình khai thác Yến Nuôi Nhà (tại tất cả nhà yến nói chung & tại nhà yến của ‪#‎NatureNest‬ nói riêng) : Gọi là nuôi nhà nhưng người nuôi chim chỉ xây nhà, tạo điều kiện cho chim làm tổ & đặc điểm chim yến chỉ ở những nơi thoáng mát, yên bình; chim vẫn tự đi kiếm ăn, tự cảm thấy "nhà yến" thích hợp mới làm tổ; đừng ai bảo có thể mua chim yến non về nuôi rồi lập bầy, xin lỗi chứ nghe nực cười lắm. Người nuôi chim yến cũng đừng hòng mà "ôm ấp" được chim; chỉ cần vào nhà yến không đúng thời điểm ( có "hơi người" )là hôm sau đàn chim đã bay đi mất. Vì vậy tổ yến được tạo ra hoàn toàn là Tự Nhiên.

▶Khi bạn khai thác yến nuôi nhà; bạn phải biết thời điểm nào yến khỏe để có thể xây lại tổ; đối với người nuôi yến; có được trứng & chim non trong tổ là niềm hạnh phúc lớn lao, vô bờ bến (vì đàn chim sẽ được nhân lên) nên chẳng có ai lại "ngu ngốc" đến nỗi vứt đi trứng & chim non đâu ạ - người nuôi yến phải theo dõi; trông nom trứng, yến con (khỏi chuột, rắn...) đến khi chim non cứng cáp có thể bay đi, & xây tổ thì mới thu hoạch tổ yến ấy. Người nuôi yến không thể có bất kỳ hành động nào làm chim bỏ đi, làm chim "lao đầu vào vách đá chết theo con" được; vì đó là hành động "tự sát" của người "nuôi chim yến".

Người nuôi yến chỉ ngắm yến, chăm sóc yến từ xa như thế này thôi nha ;)

Còn khi khai thác thì phải chờ nhà yến hầu hết chẳng còn em yến nào, mặc đồ có tí "mùi yến" mới vào khai thác nhé.

Quy trình khai thác yến ĐẢO: Hiện nay công ty yến sào Sanest có quy trình làm việc quy củ, có các chuyên viên theo sát sự hình thành đàn yến, nên cũng chẳng thể có chuyện như "Truyện Chim Yến" tồn tại. Và mình đảm bảo hiện nay nghề thu hoạch yến tại Sanest luôn được mong muốn là nghề "cha truyền con nối" nha; mà phải có " thủ tục đầu tiên" mới được nữa cơ. Biểu tượng cảm xúc smile

"TRUYỆN CHIM YẾN" này là có thật 1 phần, nhưng CHỈ LÀ CHUYỆN CỦA CẢ THẾ KỶ VỀ TRƯỚC, hiện tại thì HOÀN TOÀN KHÔNG TỒN TẠI. Chúng ta là con người & chúng ta không tàn độc đến mức đấy đâu ạ Biểu tượng cảm xúc smile

P/s: Vấn đề Hồng Yến hay Huyết Yến mà từ máu của yến nhả ra là không phải nhé; màu hồng ấy là do tổ yến hấp thu các khoáng chất từ đá mà có, trong đó có oxit sắt, canxi....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pinkpig-lotus
    Đang tải...