Cần giúp: Giải pháp quản lý bán lẻ hiện đại .............

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi bonbon2012, 9/4/2012.

1. bonbon2012

bonbon2012 Thành viên tập sự

Em chào các anh chị !
    Em cần sự giúp đỡ, tư vấn của các anh chị có kinh nghiệm trong việc quản lý kinh doanh bán lẻ.
    Gia đình em kinh doanh rất nhiều mặt hàng ( gồm : Đồ điện gia dụng như : quạt, dây điện, ổ cắm, phích cắm ,bình thủy, bóng đèn, siêu sắt thuốc, nồi cơm, máy sinh tố, máy ép trái cây,......., Phụ tùng xe máy, xe đạp, Phụ tùng máy cưa gỗ, Thuốc bảo vệ thực vật, ống nước nhựa, ống tưới, máy nổ phục vụ nông nghiệp, phụ tùng máy nổ,mày xịt thuốc, máy bơm nước, máy khoan bê tông, máy chà gỗ,....... và rất nhiều mặt hàng khác như : đinh, ốc, keo, tu vít, búa, thước, dây dù đủ loại, đèn pin đủ loại......) đại khái là như vậy vì e không kể hết được.
    Từ trước giờ, gia đình em kinh doanh theo kiểu truyền thống, mọi thứ đều làm bằng thủ công, từ khâu nhập hàng, ghi giá, viết hóa đơn, kiềm hàng tồn kho,nhiều lúc nhân viên báo hàng hết không chính xác, tới lúc khách vào mua hàng thì đi kiếm và bảo là hết hàng,nên rất khó chịu, và chuyện này thường xuyên xảy ra vì hàng hết mà không báo trước để lấy hàng.
    Cửa hàng nhà em kinh doanh được 13 năm và tuơng đối lớn, ngoài cửa hàng nhà em thì có 2 cửa hàng khác cũng đang kinh doanh giống nhà em, nhưng qui mô nhỏ hơn. Cửa hàng em bán khoàng 35 triệu/ngày vào mùa mưa, khoảng 70 triệu/ngày vào mùa nắng, có ngày đỉnh điểm lên đến cả trăm. Nhưng lại không biết lời lãi chính xác là bao nhiêu, vì chỉ đoán mò thôi, và quản lý rất vất vả. Nhân viên thì có 4 người bán.
    Và hiện giờ em cũng đang muốn mở rộng kinh doanh ở những nơi khác có kinh tế tương đồng với chỗ em hiện nay.
    Em muốn sử dụng phần mềm quản lý bán hàng, để tiện sau này mở rộng kinh doanh để dễ quản lý. Trên thị trường có rất nhiều phần mềm nhưng em không biết phần mềm nào tốt và thuận tiện trong việc kinh doanh của gia đình em.
    Mong các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em về phần mềm quản lý bán hàng.
    Và một việc nữa là khi mở rộng kinh doanh ở một nơi khác, thì em nên thực hiện các bước như thế nào? tuyển nhân sự cho cửa hàng như thế nào? và phương pháp cạnh tranh cho một cửa hàng mới ra sao? Vì mở ở một nơi xa, và mình không trực tiếp ở đó thì cách quản lý như thế nào để tránh thất thoát?

thanks.....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bonbon2012
    Đang tải...

2. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Phần mềm đúng là có nhiều loại, nhưng về cơ bản là cần có kỹ năng máy tính 1 chút. Nếu trong nhà mọi người không quá thạo máy tính hoặc tính chất quản lý không quá phức tạp thì có thể chỉ cần sử dụng file excel để theo dõi là được. Chỉ cần bạn quản lý đủ các thông tin: ngày nhập ngày bán, danh mục nhập, danh mục bán, số lượng và đơn giá sản phẩm. Cuối tháng lấy doanh thu trừ chi phí để ra lợi nhuận.
    Còn trong trường hợp bạn mở rộng sang các địa điểm khác thì có thể dùng phần mềm quản lý bán hàng mà tất cả các địa điểm đều tổng hợp và cập nhật lên đó, cuối ngày bạn có thể kiểm tra được lượng hàng đã bán và tồn, doanh thu hàng ngày ra sao...
    Xté cho cùng thì giai đoạn đầu mới mở cửa hàng thì nên có người nhà trực tiếp quản lý sát sao trong khoảng 1, 2 tháng đầu. SAu đó thuê nhân viên tin cậy 1 chút và quản lý qua phần mềm bán hàng hoặc fiel excel cập nhật hàng ngày thì sẽ đỡ thất thoát hơn. Ngoài ra các chi phí cho địa điểm: điện nước, mạng, vệ sinh... bạn có thể khoán 1 khoản nhất định hàng tháng hoặc thanh toán dựa trên hóa đơn thực tế nhưng không được vượt quá quy định bao nhiêu %.

3. bonbon2012

bonbon2012 Thành viên tập sự

Ðề: Re: Giải pháp quản lý bán lẻ hiện đại .............

Em cam on chi nhieu nha!
    Thuc ra ve viec su dung may tinh thi em lam duoc,va em tot nghiep QTKD tong hop truong Cao Dang Quoc Te nen em co chut kien thuc ve kinh doanh,nhung noi ve kinh nghiem thi em chua co,nen em se co gang tiep thu y kien cua chi.

4. Florepuras

Florepuras Thành viên chính thức