Giáo dục con trai tuổi 12-14

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mecunti, 22/8/2009.

Tags:
  1. mecunti

mecunti Thành viên tập sự

Bạn nào có con trai lứa tuổi này thì cùng vào đây trao đổi nhé.
    Mình có con trai 12 tuổi, hiện nay đang học lớp 7, mình chưa tìm ra cách nào để dạy con hiệu quả mặc dù tham khảo sách vở và lên diễn đàn đọc khá nhiều.
    Mình thấy có một số vấn đề cần quan tâm, bạn nào có thể đóng góp lời khuyên cho mình, xin cảm ơn nhiều.
    1. Học tập ở trường, ở nhà: làm thế nào để con chăm học
    2. Đối xử với bạn trai, bạn gái:
    3. Đối xử với người thân
    4. Định hướng ngành nghề

Tks. Mecunti

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecunti
    Đang tải...

2. tienlen

tienlen Thành viên mới

mình cũng xin tham gia, thảo luận.
    Đúng là tầm tuổi này, con cái rất dễ hư và khó bảo.
    mục 4. định hướng nghề nghiệp nge có vẻ hơi sớm, ngề nghiệp phụ thuộc vào tính cách, sở thích và điểm mạnh của mỗi người. Bạn có thể theo dõi con và định hướng giúp nó.
    mục 2 và 3 là mình phải tự giám sát chặt chẽ.
    mục 1, khá khó vì nó phụ thuộc rất nhiều tính tự giác của con cái.

Mong mọi người tiếp tục cho ý kiến

3. zinzin244

zinzin244 Thành viên mới

Mình nghĩ bạn nên tìm đọc cuốn sách " teen cần gì ở cha mẹ" hay cuốn " sao chẳng ai chịu hiểu con" để có phương pháp tốt nhất trong việc hiểu và giáo dục trẻ trong độ tuổi này.
    Bạn có thể gọi cho bạn Hòa_ cty sách Thái Hà để hiểu thêm về thông tin của 2 cuốn này nhé.

4. vemaybaygovap

vemaybaygovap Thành viên tập sự

Mình sinh con nhưng trời sinh tính, mình chỉ quan sát tính cách của nó để hướng nó đi đúng chứ đừng ép nó theo ý mình :rolleyes:

5. Mẹ chí chồ

Mẹ chí chồ Thành viên tích cực

Mình cũng có cậu con trai 13 tuổi, đang học lớp 8. Tự nhiên năm nay cháu bắt đầu dậy thì, vỡ giọng, rồi ý thức hơn trong vấn đề ăn mặc đầu tóc. Mà tính tính thì thay đổi hẳn, mình lo quá. Hai năm lớp 6-7 chịu khó học hành, ý thức kỷ luật tốt, được các thầy cô rất quý. Còn bây giờ học chểnh mảng. Đi học thì k thích quàng khăn đỏ. Trong lớp thì đôi khi k chịu ghi chép bài. Chào cờ đầu tuần thì toàn trốn, kêu là vì k thích (trường cháu chào cờ 45'), cô giáo phải dọa lập biên bản. Mình cũng đã phối hợp với các thầy cô giáo, tuy nhiên có chăm chú học hơn 1 chút, còn ý thức kỷ luật thì vẫn vậy. Phân tích cho cháu thì cháu gật gù, hứa sửa chữa. Nhưng mình lo nhất là cháu chơi với mấy bạn đang là HS cá biệt của lớp.Chơi bạn mình k cấm đoán, chỉ khuyên chọn bạn mà chơi, chứ mấy bạn cá biệt mà cứ chơi mãi rồi cũng bị ảnh hưởng. Nếu muốn chơi với nhau thì phải biết giúp nhau cùng nhau tiến bộ. Nói suốt mà vẫn cứ dính với nhau, à mà lại là mấy bạn nữ chứ. Mình đang chưa biết làm sao để tách cháu ra khỏi mấy bạn ấy. K lẽ dùng đến biện pháp chuyển trường?

Các mẹ giúp mình nhé, làm thế nào bây giờ?

6. thanhhn09

thanhhn09 Banned

Mình cũng đang đau đầu vì cậu con trai học lớp 8. Gần đây, cu cậu rất khó bảo, hay cãi, , không tập trung học hành. Quát mắng thậm chí đánh cũng vẫn tình trạng ấy. Thực ra, trẻ con tuổi này đang ở giai đoạn thay đổi. Đa số trở nên ương bướng khó chịu. Đúng là phải giám sát con chặt chẽ hơn. Nhưng bố mẹ cũng phải cố gắng chịu đựng cho qua cái đận này đi. Lớn thêm một hai tuổi nữa chắc là bọn trẻ sẽ chín chắn, có trách nhiệm hơn.

7. giottim

giottim giottim_nhe

Có lẽ cách để làm con chăm học là hướng cho con cái thấy học tập tốt mang lại lợi ích gì thôi
    Chăm chỉ hay không là do tính nết rồi khó tác động đến điều đó lắm.

8. thienbrand

thienbrand Thành viên tập sự

Em nghĩ cách dạy dỗ con của chúng ta hiện nay chưa theo sát tâm lý trẻ nhỏ. Em có đọc ở đâu đó là "đa số phương pháp dạy con của chúng ta là sai lầm". Em nghĩ xét về mặt nào đấy câu này không phải là không đúng. Chúng ta có lẽ nên theo sát con vào độ tuổi này, độ tuổi này con em có những thay đổi tâm lý, sở thích từ bất thường đến bốc đồng. Nhưng chúng ta không theo sát kiểu "điệp viên theo dõi kẻ thù" mà chúng ta sẽ ở bên con như một người bạn, dù con có đang nói những gì chúng ta không thích thì chúng ta cũng nên chu ý lắng nghe và cùng thảo luận với con xem đúng hay sai. Đôi lúc em thấy ông xã em không nghe ý kiến của con, em thấy sao bỗng dưng xa cách với nó quá. Nên em nghĩ có lẽ làm một người bạn, tạo một khoãng cách ngắn với con chúng ta là thượng sách.

9. giottim

giottim giottim_nhe

Tâm lý của lứa tuổi này là ít khi nghe lời và chia sẻ mọi điều với bố mẹ mà chị.

thienbrand thích bài này.
  10. thienbrand

Thì chúng ta cũng phải gắng tâm sự thôi chứ biết làm sao bây giờ em. những đứa bạn của chúng có thể là chỗ dựa để chúng tâm sự, tại sao chúng ta không thể? Chị nghĩ biết đâu là do đa phần chúng quan niệm cha mẹ = bảo thủ, = không thích tâm sự với con cái, = lạc hậu so với thời xưa. Chỉ cần chúng ta chứng minh chúng ta khong giống như thế bằng cách trở thành một người bạn, thì chắc có lẽ được nhỉ ?

minhnam thích bài này.
  11. minhnam

minhnam Thành viên tập sự

Em rất đồng tình với chị. Em cũng có con trai đang học lớp 7. Em rất lúng túng trong cách dạy con. Trẻ con bây giơh thông minh hơn, cá tình hơn và khó dạy quá. Cách của chị rất hay nhưng để thực hiện được thật khó.
    Chị phổ biến, chia sẻ tiếp kinh nghiêm mà chị có cho em với. Rất mong nhận được hồi âm của Chị. Cám ơn chị nhiều

12. thienbrand

phương pháp dạy của chị là ... không có phương pháp. Chị chỉ làm bạn với con chị. Có thể thôi em à :)

13. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Mình cũng có con trai gần 12 tuổi (vì bé sinh tháng 1) đang học lớp 6. (đủ tiêu chuẩn để gia nhập topic :) )
    Theo mình thì làm bạn với con nghe rất đơn giản nhưng thực sự là một thử thách với các bậc cha mẹ. Vì như ta thử xem lại bản thân mình, khi có 1 người ta coi là bạn (bạn thôi, chứ chưa nói là bạn thân đâu nhé) thì ta cần tnhững gì ở người bạn đó? .
    Con chúng ta cũng vậy thôi. Trẻ cần sự chia sẻ và tôn trọng tuyệt đối (bạn mà:D), ủng hộ trẻ mọi lúc mọi nơi, khi có ý kiến bất đồng thì cùng trao đổi với ngôn ngữ ban bè. Vậy những điều đó chúng ta đã làm được chưa và nếu làm được thì làm được đến đâu?
    Với cá nhân mình , mình làm như sau:
    Tìm hiểu sở thích của bé bao gồm:chơi trò gì, đọc sách gì, xem phim gì, xem kênh gì?, ăn món gì....
    Tham gia vào những sở thích của bé
    Tìm hiểu thêm từ các nguồn khác nhau vì sao bé thích bộ phim nào đó, vì sao thích món ăn đó
    Bàn luận với bé về những điều đã tìm hiểu.
    Luôn tỏ vẻ thán phục khi bé nói ra được suy nghĩ bản thân
    Về cá nhân mình, mình cũng phải cập nhật những phương pháp học tập mới . VD như vẽ sơ đồ tư duy. Mình cho bé đi học những kỹ năng phục vụ học tập, về nhà 2 mẹ con phải hì hục tập vẽ với nhau
    Rồi còn phải cùng nhau cập nhật tin tức thời sự trên báo nữa:) .
    Còn nhiều thứ linh tinh lăm :). Đôi khi thấy nhiều thứ rất lẩm cẩm cũng phải làm :)

Sửa lần cuối: 10/12/2009
  14. minhhanh111199

minhhanh111199 Thành viên mới

Thằng bé nhà mình cũng 12t đây. Từ bé nó đã là đứa làm mình đau đầu. Mình nói gì nó cũng lý sự cùn, nghe lời mẹ nhưng luôn tỏ vẻ miễn cưỡng . Làm bạn với con, nghe qua tưởng dễ nhưng mà thật khó đấy. Như con mình từ bé vẫn rất tin tưởng và gần gũi mẹ, nhưng gần đây nó bắt đầu không thích nói chuyện với mình, tìm hiểu thì hóa ra bạn nó thấy nó hay nói chuyện với mẹ nên chế diễu nó là tiểu thư bám váy mẹ. Mà tuổi này bạn bè là quan trọng lắm. Thế nên bây giờ bắt đầu úp úp mở mở làm mình lo lắm. Mình cũng hay học cùng con, đọc sách cùng, đi chơi... nhưng dạo này cu cậu không muốn nữa, cho là trẻ con mới vậy. Lại còn chat chiếc nữa. Thật là khó.

15. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Em có cậu em trai đang học lớp 11
    Hơi bị là nhớn rồi,nhưng đúng là em có chú ý và thấy nó từ khi học cấp 2 không còn nói chuyện và tâm sự linh tinh với mẹ như trước kia nữa! Bọn con trai tuổi cấp 2 trở lên rất hay tụ tập thành nhóm đi chơi với nhau,nói chuyện với nhau,truyền tay nhau xem sex,rồi tụ họp chơi điện tử....
    Nói chung thời đại này là như vậy-bọn con trai đứa nào mà chẳng vậy
    Nhưng để con trai thời nay ngoan là một định nghĩa khác hẳn ngày xưa rất nhiều-Em cũng hay nói chuyện với nó-để chỉ bảo cho nó 1 số chiêu làm quen với bạn gái và đừng có dại dột mà làm hỏng mối tình bạn trong sáng tuổi học trò
    Nói chung bọn con trai bây giờ bạo dạn lắm-không xấu hổ-cũng không ngốc nghếch-cái gì cũng từng xem qua trên mạng rồi-hỏi chúng nó về web sex thì đúng chỗ rồi!
    Bọn bạn tụi nó cũng xem chán rồi-chúng nó đôi khi thấy nhàm quá nên chuyển sang chơi điện tử thích hơn-với lại xem hoài mà không có bạn gái thì chả để làm gì(thằng em em nó bảo thế) nên chúng nó chỉ xem khi muốn tự sướng thôi!
    Nói toạc ra thì là như thế>Còn việc học hành ngày nay thì quá căng thẳng và phải học thêm quá nhiều(chúng nó thi thoảng 1 tháng hè nhau cúp học 1 lần để off chơi điện tử cùng nhau>>Thằng em nó gọi là Họp Tổ
    Còn về việc học thì bây giờ muốn bọn nó học giỏi thì thực ra là hơi khó-vì thằng nào thông minh sẵn thì không cần học quá chăm nhưng vẫn giỏi-quan trọng là có gốc học vững từ trước-vì thế nên rõ ràng muốn con trai học tốt ở các lớp cao thì phải rèn ngay từ những lớp bé tư duy học toán logic-học hiểu-học thông minh
    Nói chung và nói riêng thì còn nhiều điều để nói lắm lắm...Tất cả cũng vì cái NET mà ra-thế nên tụi trẻ bây giờ ranh ma hơn ngày xưa nhiều rất nhiều!

16. giottim

giottim giottim_nhe

Eo, con trai thì thời nào chẳng đi đầu thời đại..
    Phim X thì hầu như đứa nào cũng xem cả rồi, đứa trong sáng cũng xem để biết nó chẳng có gì đáng xem cả.

Chuyện học tập thì đúng thật, ai có ý thức tự học tốt thì sẽ học giỏi. Nói chung đứa nào cũng có những tố chất mà người lớn không thể can thiệp được.

17. gia_huy

gia_huy Thành viên tập sự

Chào các cô.Con tên là Gia Huy năm nay con học lớp 11 rồi.Con xin mạng phép vào đây để trao đổi với mấy cô. Con xin được góp ý một tí nha.Mỗi khi gặp chuyện gì thì con thường nói chuyện với ba thôi vì ba con rất tâm lí luôn. Mỗi khi con làm sai chuyện gì là ba luôn phân tích cái sai đó cho con nghe mà ít khi nào ba la con hay đánh con lắm. ba con có một tuyệt chiêu mà con lúc nào cũng phải sợ. Con còn nhớ có một lần con không nghe lời ba,thế mà ba chi nói có một câu thôi " con làm ba thất vọng quá" rồi cã tuần ba không nói gì với con hết. câu nói của ba như đánh sâu vào tâm thức của con kể từ đó con không dám cãi ba lần nào nữa vì con không muốn ba buồn.Con nghĩ mọi đứa con đều như vây cả.

Câu châm ngôn của ba con là:
    Khi con cần người tâm sự thì ba mẹ là nhưng người bạn tốt. khi con cần học hỏi thì ba mẹ la thầy cô. Khi con cần yêu thương thì ba mẹ sẽ là ba mẹ tốt nhất
    con cũng biết một diễn đàn hay các mẹ có thể cho các em tham gia. Diễn đàn do báo thiếu niên tiền phong tạo ra nên các mẹ cứ yên tâm. http://thieunien.vn

Sửa lần cuối: 4/1/2010
    shopbong68giottim thích.
  18. 2contrai

2contrai Tù và hàng tổng

Cảm ơn Gia Huy nhé ! Ba mẹ con chắc chắn sẽ rất là Hạnh phúc khi có một đứa con ngoan như cháu !Chúc cháu thành công trên con đường sự nghiệp của mình !

19. giottim

giottim giottim_nhe

Híc mình chẳng bao giờ nói gì với ai cả

20. bangsoto

bangsoto VietNhatClub

Rất đồng ý với ý kiến của các bác về vấn đề này , ở tuổi này giáo dục tâm lý cho các em là rất nhạy cảm. Và việc ép buộc các em học tập và hành động theo hướng cứng nhắc là rất khó. Theo tôi thì nên có phương pháp trao đổi, định hướng và quan trọng là tạo cơ hội cho các em được thể hiện bản thân mình. Luôn cho các em thấy, sự tồn tại, sự nỗ lực và thành công của các em luôn được ghi nhận, đồng thời các em cũng phải biết thế nào là thất bại, và học gì từ thất bại. Cách các em chia sẻ , giao tiếp với các bạn, đồng đội của mình....