Giáo dục xúc cảm cho trẻ qua các tình huống cụ thể

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi pnphuong, 16/11/2010.

1. pnphuong

pnphuong Thành viên mới

Mình đã đọc một số nội dung liên quan đến các tình huống mà BTC của box này đưa ra tuy nhiên những tình huống này theo mình cũng rất khó để các bậc làm cha mẹ chúng ta đưa ra các trao đổi cũng như có những kiến thức cơ bản về việc ứng xử với trẻ theo cách rèn luyện cho chúng một trí tuệ xúc cảm tốt chứ không phải bằng các từ ngữ theo lỗi mòn, cách hiểu truyền miệng mà mỗi người được học và tích lũy một cách khác nhau.

Minh đề xuất một hình thức phù hợp hơn để các mẹ, các bố có thể tìm hiểu và phát biểu quan điểm về cách giáo dục trẻ thông qua các tình huống cụ thể, ở đây là cách chúng ta nói với trẻ trong một số tình huống nhất định, để từ đó mỗi bố mẹ thông qua việc chia sẻ có thể học hỏi được kinh nghiệm, đúc rút các kiến thức bản thân cho việc nuôi dậy con cái cho có hiệu quả hơn.

Xin đưa ra tình huống đầu tiên để mọi người cùng phân tích:

Trong 1 lần đến chơi nhà bạn ở Sóc Sơn, ông bố cho cậu con trai 4 tuổi đi cùng, đến nhà chơi, cậu bé thấy cái nhà sàn nên rất lạ, cậu bé liên tục trèo lên ghế rồi nhẩy xuống sàn và thích thú với tiếng động lạ vì ko như ở nhà mình, bố đã nhắc con mấy lần không được liền quát. "Lâm, có xuống ngay không?" Bố đã dặn con bao nhiêu lần rồi? Không được nhẩy từ trên ghế xuống!"

Nếu bạn là chủ nhà khi thấy bạn của bạn mắng con như vậy thì bạn sẽ nói sao để trẻ chịu nghe lời?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pnphuong
    Đang tải...

2. phuongedu

phuongedu

Ðề: Giáo dục xúc cảm cho trẻ qua các tình huống cụ thể

Tớ sẽ bảo cháu, cháu có muốn bị ngã và bị đau chân ko? và cháu hãy xuống đây, cháu nhìn nhé, những cái cột này, những cái mộng này, nó chỉ gá những khối gỗ vào với nhau, nó ko chắc chắn như nhà cháu được xây bằng tường kiên cố đâu. Nếu cháu vẫn cứ nhẩy, nhà sập xuống thì ai sẽ bị đau đầu tiên nhỉ, chú thì chú ko thích bị đau đâu, nên cháu hãy vì mọi người ở đây, đừng nhảy nữa nhé.
    Chưa kể, cháu nhảy ầm ầm, con chó dưới sân, nó tưởng là cháu đang phá nhà nó, nó mà xông lên, chú ko thể ngăn nó kịp thời được đâu.
    Hoặc cháu có muốn, khi cháu ngủ, 1 người khác cứ làm ầm ầm bên cạnh cháu, thì cháu có ngủ được ko, như thế là cháu bị làm phiền. Việc cháu nhảy nhảy gây tiếng động như thế này là làm phiền người khác đấy, chú mong cháu là đứa bé ngoan chứ đừng làm phiền người khác nhé.

nicecornerpnphuong thích.
  3. casa_mama

casa_mama Thành viên sắp chính thức

Để trẻ chịu nghe lời à? Khó nhỉ?:rolleyes:confused:

\\:D/Mình sẽ làm vẻ ngạc nhiên thú vị hỏi bé: "Con nhảy cao giỏi thế? Ở lớp con, cô có dạy nhảy cao như này không?"
    Cậu bé sẽ trả lời: "Không ạ. Cô không dạy con nhảy cao, cô chỉ dạy nhảy giống con thỏ gặm cỏ thôi" (đại để là con sẽ trả lời sang một hành động con được học tại trường)
    Mình: " Thế con thử biểu diễn nhảy giống thỏ cho cô xem con có giỏi không nào?" \\:D/
    Cậu bé sẽ quên đi việc nhảy lên nhảy xuống ghế, thay vì đó sẽ nhảy giống con thỏ như được cô dạy ở trường.
    Mình sẽ hoan hô động viên, khen bé giỏi và giảng giải cho bé: "Bạn thỏ rất ngoan vì bạn thỏ không bao giờ nhảy lên ghế, con cũng không được nhảy lên ghế nữa nhé, nếu không con sẽ bị đau chân khóc hu hu nữa đấy!" ;)

Tình huống đơn giản mà cũng phải đắn đo mới đặt mình vào hoàn cảnh để giải đáp được.
    Bố mẹ nào góp thêm ý kiến quý báu đi cho nhà cháu học hỏi với!
    Phù phù phù, đúng là dạy con không dễ tí nào :)

Sửa lần cuối: 16/11/2010
  4. pnphuong

pnphuong Thành viên mới

Phương pháp của mẹ phuongedu đưa ra theo mình nghĩ thì cũng rất hay, tuy nhiên nếu như đứa trẻ thuộc vào loại quá hiếu động và bất trị thì chúng ta nói với trẻ theo hình thức này sẽ khiến trẻ trẻ tò mò hơn (kiểu tâm lý thách thức với cái cột nhà hoặc với con chó để thử như thế nào) nên rất có thể chúng vẫn nhẩy tiếp. Các mẹ tiếp tục cho ý kiến nhỉ?

5. phuongedu

phuongedu

Trẻ bât trị là tớ nghiêm ngay, tất nhiên còn tuỳ thuộc bố mẹ đứa trẻ đó như thế nào nữa.
    Hic, có lần, tớ đưa 1 thằng bé con nhà ông sếp đến nhà bố mẹ tớ, cùng với con tớ, có độ 1h đông hồ mà thằng nhà tớ và thằng cu đấy, bới túng hết cả cái phòng của thằng e 2-3 tuổi lên, đồ chơi, chăn, quần áo.......... ui giời, con tớ ko thì chắc tớ cho 1 trận luôn rồi ấy. hic

pnphuong thích bài này.
  6. casa_mama

hihi, phải nhà mình là có khi cũng bị mẹ cho ăn tẩn rồi.
    Trẻ con bây giờ, chả cứ con trai hay con gái, hiếu động táy máy thôi rồi, nhất là lại có đàn có lũ nữa thì nhà cửa loạn xà ngầu luôn :D

Bác phuongedu nhà có 2 thằng cu nên chắc stress liên tục ấy nhỉ [-o<
    Nhà tớ thì câu cửa miệng cũng luôn là: ui giời ơi! .....abc xyz@/f.#.+ ... phải tập thiền để tự kiềm chế thôi :rolleyes:

mbavn thích bài này.
  7. pnphuong

pnphuong Thành viên mới

Cái khó của chúng ta là gặp các tình huống như vậy phải xử lý chứ ko cứ cho được 1 trận thì đơn giản quá. Mà chúng ta cũng chả cần phải nghiên cứu cái món này làm gì? Đợt này bí trong công tác dậy con quá nên phải nghiên cứu vụ dậy dỗ này thấy hay phết các mẹ ạ.

8. mbavn

mbavn Thành viên tập sự

Dạo này thấy mọi người bàn cái này nhiều nhỉ? Ghé qua đây thấy mấy cái nội dung này hay hay bi bô cùng các mẹ 1 chút chứ cũng chưa hiểu mấy.
    Chắc mình mà là chủ nhà thì mình sẽ bảo "Cháu ơi sàn nhà chú sắp sập rồi!" thì có khi con ông bạn mới dừng nhỉ?

9. mbavn

mbavn Thành viên tập sự

Theo mình thì mẹ casa đưa ra cách này cũng hay nhưng liệu diễn giải dài dòng thế thì liệu trẻ có thời gian để nghe và cảm nhận khi nó bị cuốn hút vào cái việc rất thích thú là nhẩy nhót như thế ko nhỉ?

10. casa_mama

Bị dài dòng à? :p
    Bình thường chắc tớ cũng chỉ nói ngắn gọn như nhà ấy;
    Nhưng bác chủ topic đưa ra câu hỏi: "làm thế nào để trẻ nghe lời?"
    Câu hỏi làm tớ trăn trở suy ngẫm mất bao nhiêu "kỹ năng làm mẹ" đấy
    :D
    Con cái là tất cả mà, tớ cũng lờ mờ về mấy vụ này nên mò vào đây đọc, vừa tám mà lại vừa học thêm được chút kinh nghiệm để dạy con cái thì còn gì bằng ;)
    Mà trước giờ mình chỉ quan trọng phát triển IQ là chưa đủ, giờ mới biết chỉ số EQ hình như còn quan trọng hơn, phải ngâm cứu thêm mới được.

nicecornermbavn thích.
  11. nhimcon256

nhimcon256 Bắt đầu tích cực

Theo mình thấy ấy thì không nên dọa nạt trẻ. Bố mẹ mà cứ quát nhiều là trẻ con nó lờn, sau này không sợ nữa. Mình có đứa cháu, mẹ đánh nhiều quá, bây giờ thành ra rất bướng và lì lợm, ai nói cũng chẳng nghe. Cái cách cư xử đối với con là phải thật cẩn thận, hậu quả nhãn tiền luôn.

mbavncasa_mama thích.
  12. casa_mama

Chuẩn đấy ạ!

Nhưng mà bố mẹ thì stress, chẳng phải lúc nào cũng cẩn thận được ấy, nhà tớ có hôm um sùm lên vì con khóc ăn vạ, 2 thằng người lớn quay ra mắng nhau, đứa này khóc, đứa kia cũng bắt chước khóc theo---> chóng hết cả mặt, nhiều lúc chỉ mong ước trốn đi một lúc cho thư thái thôi :D hihi

Các cụ vẫn dạy: Hãy đối xử với người khác như thái độ mà bạn muốn người đó cư xử với mình. Tớ nghĩ câu này chuẩn trong cả tất cả mọi mối quan hệ kể cả con cái
    :)

Dr Brownmbavn thích.
  13. nhimbong80

nhimbong80 Thành viên rất tích cực

Em thấy cách dạy con thì vô cùng lắm. Nhân đây, em xin cả nhà giúp em về việc thằng bé nhà em dạo này rất hay đánh nhau với bạn trong lớp, cô giáo gọi điện nói suốt mà em cũng nhắc nhở suốt rồi nhưng vẫn chứng nào tật nấy. Lúc em nhắc thì nó làm ra vẻ nghe lời lắm, thế nhưng một thời gian lại thế. Nó mới 6 tuổi mà đã nói năng già đời lắm. Em rất lo nhưng không dám đánh con vì biết đánh nhiều không tốt. Cả nhà ơi, giúp em với!

mbavn thích bài này.
  14. tieng_tretho

tieng_tretho Banned

Theo mình, trẻ 4 tuổi mà hiếu động vậy thì dùng lời nói giảng giải hay cái lừ mắt, quát của bố sẽ không hiệu quả. Chúng chỉ sợ hay nghe ngay lúc ấy...nhưng lát sau là quên ngay và lại tiếp tục hành động đó vì chúng vẫn thấy hứng thú, thấy là lạ... Mình mà là chủ nhà, mình sẽ chủ động vờ lại gần và hơi hích vào bé một tý để bé mất thăng bằng trực ngã rồi mình đỡ lấy bé, trả vờ như may có bác đỡ...:D
    Nói vui vậy chứ...nó chả giãy nảy lên đổi tại bác làm cháu bị thế ý chứ...Nhưng quan điểm của mình là trẻ cần phải được giáo dục ý thức từ bên trong, phải chính tự chúng nhận ra sự nguy hiểm (bằng cách được chứng kiến hay trải nghiệm) thì tự chúng sẽ nhận ra thôi. Thế nên giáo dục xúc cảm cho chúng là rất quan trọng chứ không nên giáo dục bằng cái lừ mắt, quát tháo (có thể nói là ép buộc vậy).

15. mbavn

mbavn Thành viên tập sự

Mình thì cũng chẳng có nhiều kinh nghiệm vì mình thì quan điểm khi trẻ đang như vậy thì chỉ cần ngắn gọn, cách của bạn cùng rất hay vì theo mình hiểu thì nói như vậy là bạn đứng về phía trẻ, hiểu được cảm xúc của trẻ là đang thích thú với một trò chơi mới, tuy nhiên mình thì mình thấy sợ nói như vậy với những cháu mà hiếu động quá như trong tình huống mà bạn pnphuong đặt ra ở đây thì trẻ đang mất tập trung, ko tiếp thu hết được những lời bạn nói.

pnphuong thích bài này.
  16. pnphuong

pnphuong Thành viên mới

Thực ra thì kinh nghiệm thục tiễn của các bố mẹ về vấn đề này còn rất ít, bản chất là chúng ta ko được giáo dục các kiến thức này nên xử lý thế nào cho đúng thì mỗi người một quan điểm khác nhau. Chính vì vậy mình muốn các mẹ đưa ra các phương án trả lời cho tình huống của mình để chúng ta cùng ra một kinh nghiệm cho việc dậy dỗ trẻ. Các mẹ khác tiếp tục đi nhỉ? Mình thấy các mẹ có vẻ ngại đưa ra ý kiến của mình nhỉ? Bản chất thì mỗi người có 1 cách riêng và đều để người khác có thể học tập chút gì đó mà...

17. phuongedu

phuongedu

Mình nghĩ cách này cũng hay?................... giữ làm vốn, hi hi, vì nhà mình có 1 cái nhà sàn, hi hi

18. movehanoi

movehanoi Thành viên tập sự

Chưa lập gia đình mà vào đây thấy các mẹ trao đổi về việc này em chẳng biết gì mà tham gia cả nhưng em thấy cái này cũng hay thật. Hôm qua ở trường em vừa nghe thấy cái chương trình kỹ năng sống hôm nay vào đây lại thấy các mẹ bàn việc này cho con trẻ nên phải dăng ký ngay để học hỏi các anh chị. Bản thân em bây h cũng rất ngại giao tiếp vì từ trước đến nay có mấy khi tham gia cái gì ở trường đâu, nghĩ lại cũng thấy tiếc, hy vọng sau này có tí kiến thức dậy con cho nó đỡ thiệt thòi. Mỗi tội em thấy diễn đàn này nhiều mẹ mà có vẻ các mẹ cũng chưa quan tâm cái nội dung này lắm nhỉ?

19. phuongedu

phuongedu

Mẹ nào quan tâm vẫn tự lọ mọ em à, group quan tâm đến những vấn đề như thế này nhiều người lắm nhé.
    Kể ra các bà mẹ trẻ, lọ mọ là đúc rút được khối kinh nghiệm, chỉ sợ đến lúc vào thực tế, nhẹ nhàng và nghiêm khắc dạy dỗ 1 tí đã thấy mệt là lại bỏ lơ cho ông bà, cho con trẻ tự nhiên lớn lên như cây cỏ, rùi sau lại hối vì con bướng, con ko nghe lời, abc.....

casa_mama thích bài này.
  20. pnphuong

pnphuong Thành viên mới

Tình huống mình nêu ra ở trên thực ra mình lấy ra từ 1 quyển sách đang đọc, mục đích để các mẹ cùng chia sẻ và chúng ta có thêm các kinh nghiệm quý báu.
    THeo tình huống này thì người chủ nhà có thể nói:

"Cháu thích nhẩy như vậy lắm phải ko? Nhưng quy định ở nhà chú là ko được nhẩy như vậy vì rất ồn cho người ở dưới cháu ạ. Chút nữa chú sẽ dẫn cháu ra vườn, cháu hãy biểu diễn cho chú xem cho cao có thể nhẩy xa tới mức nào nhé."

Bài học mà tình huống này muốn cho chúng ta biết đó là: Trẻ rất khó thay đổi hành vi khi cảm xúc của chúng không được giải quyết thỏa đáng, trẻ dễ thay đổi hành vi hơn khi cảm xúc của chúng được người lớn chấp nhận.

Dr Brown thích bài này.