Tranh luận: Giây Phút Con Vừa Ra Khỏi Bụng Mẹi <3

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi nuduvi, 15/8/2013.

Tags:
  1. nuduvi

nuduvi Bắt đầu tích cực

Tiết lộ những bí mật về cơ thể bé khi vừa ra khỏi bụng mẹ (theo afamily)
    Chắc hẳn bé sẽ không giống với những gì bạn mong đợi, da bé nhăn nheo như một cụ già, đầu bé hơi méo và có vài vết bầm, mí mắt sưng húp vì chịu áp lực khi đi ngang qua âm đạo…

Hình dáng cơ thể bé lúc mới sinh

Các bé mới sinh có trọng lượng và chiều dài không giống nhau. Trung bình cân nặng của bé mới sinh giao động từ 2,5 – 4,5 kg và chiều dài của bé thay đổi từ 48 – 51cm.

Đầu bé

Đầu bé vẫn còn to so với phần còn lại của cơ thể, chiếm khoảng 1/4 chiều dài. Do quá trình rặn đẻ nên đầu bé sẽ hơi méo, và có thể có một vài vết bầm. Nhưng sau một vài tuần, đầu bé sẽ trở lại bình thường và các vết bầm sẽ biến mất. Trên đỉnh đầu bé có một lõm mềm (thóp) nơi các xương sọ chưa kết hợp với nhau. Thóp sẽ kín khi bé được 18 tháng.

Mắt

Bé mới sinh không thể mở mắt ngay được vì mắt bé sưng húp do áp lực lúc rặn đẻ. Tuy nhiên, bạn cũng nên yêu cầu bác sĩ kiểm tra lại mắt bé vì đôi khi có nhiễm trùng. Mắt bé cũng có thể bị ra ghèn, triệu chứng này tuy không trầm trọng nhưng cần có sự điều trị của bác sĩ.

Mắt bé có thể bị lé, nhìn nghiêng hoặc nhìn chéo. Điều này rất bình thường do bé chưa quen với việc tập trung cả 2 mắt cùng một lúc. Hiện tượng này sẽ hết sau khi các cơ mắt bé phát triển toàn diện.

Và bạn biết không? Cho tới khi bé được 6 tháng tuổi, bạn mới có thể xác định được màu mắt thật của bé.

Tay và chân

Bạn có thể thấy tay chân bé nổi sắc xanh, đó là do hệ tuần hoàn của bé vẫn chưa thực sự ổn định. Nếu bạn chuyển bé sang một tư thế khác, tay chân bé sẽ trở nên hồng hào.

Lúc mới sinh, móng tay bé rất dài và sắc, bạn hãy cắn hoặc khéo léo dùng kéo để cắt cho bé, tránh để bé cào xước da.

Vú của bé trai và bé gái lúc mới sinh thường căng phồng và có thể tiết ra một ít sữa non do ảnh hưởng các nội tiết tố thai nghén của mẹ. Trong vòng vài ngày hiện tượng này sẽ mất đi.

Bộ phận sinh dục

Bộ phận sinh dục trông có vẻ lớn ở cả bé trai lẫn bé gái.

Bé gái có thể tiết dịch “huyết trắng” từ âm hộ. Điều này là do các kích thích tố của người mẹ và hiện tượng này sẽ sớm biến mất.

Tinh hoàn của bé trai có thể bị tụt vào trong bẹn. Tuy nhiên đây là hiện tượng bình thường.

Dây rốn

Cuống rốn còn lại sẽ khô và chuyển dần sang màu gần như đen trong vòng một đến hai ngày sau sinh. Sau khoảng 10 ngày, cuống rốn sẽ tự rụng. Một số bé có thể bị lồi rốn, là do có một khối u nhỏ sát rốn. Tuy nhiên, khối u này sẽ mất đi trong vòng một năm. Nếu khối u vẫn tồn tại và to ra thì bạn nên đưa bé đi khám bác sĩ.

Da

Bé mới sinh thường có những mảng da khô mỏng trên tay, chân do bị ngâm quá lâu trong nước ối khi còn trong bụng mẹ. Ngoài ra, bé có thể có những vết đốm hoặc nổi ban nhưng chúng sẽ tự mất đi.

Với những bé sinh sớm, toàn thân bé sẽ được bao phủ bởi lớp lông tơ (một số bé chỉ có lông ở đầu hoặc ở vai). Lớp lông này sẽ tự bong tróc trong vòng khoảng 2 – 3 tuần.

Có những trường hợp toàn thân bé được bao phủ bởi một lớp sáp trắng (vernix), là chất nhờn bảo vệ da bé trong tử cung, có thể dễ dàng lau sạch.

Ngoài ra, bé của bạn có thể có những cái bớt bẩm sinh. Có những bớt sẽ tự mất đi, tuy nhiên có những cái bớt sẽ tồn tại vĩnh viễn trên da bé.

Phân

Lúc mới sinh, ruột bé chứa một chất màu sậm, dính, gọi là phân su. Khi bé bắt đầu bú, phân đổi màu.

Nếu bạn thắc mắc bất cứ vấn đề gì về thiên thần của bạn, bạn nên hỏi bác sĩ hay y tá để được tư vấn nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nuduvi
    Đang tải...

2. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

Ðề: Giây phút con vừa ra khỏi bụng mẹi :h:

cu nhà mình thì thấy lúc đẻ ra, bác sĩ trả con cho mẹ đã mở mắt to thao láo rồi

3. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

bé nhà mình tập 1 sinh ra nhìn bé bỏng lắm vì đc có 2 cân 8,nh ng bế còn ngượng vì bé nhỏ

4. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

giai nhà mình được 3kg nhưng mà trông cũng nhỏ ,cảm giác lần đầu bế con thật tuyệt.

5. zkhoaitayz

zkhoaitayz Thành viên nổi tiếng

em sinh xong thì thiếp đi vì mệt vì nằm trên bàn đẻ hơn 8 tiếng đồng hồ mới đẻ ra bé vì em k có cơn đau đẻ nên phải truyền thuốc để có cơn đau đẻ.đẻ xong chỉ nhìn thấy bác sỹ đưa con cho bà nội thế là thiếp đi luôn.đến lúc được chuyển sang phòng được ôm con và cho con bú để lấy sữa non lúc đó cảm giác lạ lắm và hạnh phúc vì lần đầu làm mẹ :)

6. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Mình cũng chỉ kịp nhìn con loáng thoáng, nhưng nghe thấy tiếng con khóc là mình thở phào nhẹ nhõm rồi.

7. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

lần đầu tiên mẹ cảm thấy được tim con đập là khi bs đỡ con ra và đặt con lên bụng mẹ kêu mẹ giữ chặt kẻo trượt để bs cắt dây rồi

8. ngoc_huong_tu

ngoc_huong_tu Banned

Mình thì đẻ nhanh lắm chỉ khoảng 10 phút trên bàn đẻ là xong, Mình thấy bác sĩ bảo dặn thì dặn là thấy tòi ra cái ào 1 cái bác sĩ đặt lên bụng mình vẫn thấy nóng hổi ấy, hihi sâu đó thì thấy con khóc eo eo, cố ngẩng đầu lên nhìn nhưng ko được, chỉ nhìn thấy tóc con đen, sau đó thấy bác sĩ cắt rồn, lâu chùi rồi bảo mình đặt tên, đặt tên xong thì gọi người nhà vào bế, hehe, Con bế ra ngoài rồi còn me thì vẫn phải nằm chịu khâu mấy mũi, hix đau lắm ấy chỉ mong từng giây trôi đi thật mau.

9. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em cũng đang hồi hộp để trải qua giấy phút chào đón con yêu quá.

10. vuluongduyen

vuluongduyen Thành viên tích cực

ui nghe các mẹ kể mà hồi hộp quá đi mất, sắp được gặp con iu rồi :)

11. memitthom

memitthom Thành viên rất tích cực

tập 1 mình sinh mổ, bs tiêm thuốc tê nên vẫn tỉnh như sáo, lúc nghe tiếng con chào đời oe oe ôi cảm xúc dâng trào yêu lắm, nghe bên tai bs bảo ôi to thế,phải 5 kg ấy chứ, cân đi - hì con có 4,4kg thôi. Tập 2 cũng sinh mổ, cũng hồi hội để chờ nghe tiếng oe oe... roài oe oe... bs bảo mẹ tròn con vuông rồi nhé, con hồng hào khỏe mạnh rồi nhé, 3,9kg nhé ... những giây phút thiêng liêng này ko bao giờ quên

12. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

nóng ruột quá em cũng sắp chào con yêu rồi :h:

13. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình thiếu tháng nên mình không nhìn được con lúc mới sinh. nghĩ mà buồn quá :(

14. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Mình vẫn còn nhớ như in hình ảnh con yêu chào đời, bé con mình bị 1 vòng hoa nên tím hết, ngắm con yêu 1 chút thôi rồi cô y tá ẵm con vào phòng chăm sóc, mình ra phòng sau sinh. Nói thật được ngắm con yêu, nghe tiếng con khóc thì bao nhiêu mệt mỏi đau đớn trong quá trình sanh đều tan biến hết!

15. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

thấy ng ta bảo con sinh ra ko lung linh đẹp đẽ như trong tranh đâu, tím tái nhăn nheo, phải 1 lúc sau bé mới hồng hào mũm mĩm :D

16. triệu dung nhi

triệu dung nhi Thành viên nổi tiếng

nghĩ lại cảm giác lần đầu tiên đc nhìn thấy con yêu sau 9th chờ đợi,rồi lấn đâu tiên đc ẵm con trên tay.ôi hp thật đấy

17. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Em cũng đang mong chờ ngày đó.
    Còn 3w nữa. Mong sẽ mẹ tròn con vuông.

18. bometapsu86

bometapsu86 Lạc quan để hạnh phúc

bé nhà mình đc 3,2 cân bế thọt lỏn trong lòng ý , cảm giác sung sướng ko ngủ đc

19. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Công nhận, cảm giác lần đầu được nhìn thấy bé, được thơm lên cái trán mịn màng của nó.... ôi, không bao giờ quên được!

20. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mình sinh mổ, vừa đưa em bé ra 1 cái là y sĩ để luôn ở bàn ngay cạnh để lau rửa cho con, mình vừa nhìn thấy con mà đã khóc vì mừng rỡ rồi... hihi