Cần giúp: Giúp bé bỏ bú đêm

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mimosa2009, 9/10/2009.

1. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Bé nhà mình được 10 tháng hơn rồi mà đêm nào cũng khóc đòi bú, nhiều khi muốn cho bé quen không bú đêm nên không cho bú, bé khóc đòi quá nên phải cho bú lại thôi.

Trước khi đi ngủ khoảng 10h tối bé có bú 1 bình 180ml +cereal pha thêm đặc sệt, vậy mà khuya là đòi bù thêm bình khác.

Làm cách nào cho bao tử của bé quen không đòi bú đêm vậy mấy bạn ?

Cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mimosa2009
    Đang tải...

2. người mẹ trẻ

người mẹ trẻ Thành viên rất tích cực

bé nhà mình cũng vây.giờ 13 tháng rùi ma như nghiện ty mẹ ý.đêm o bú là o ngủ đc đấy là tối đa uống 240ml sữa rùi đấy.Mình muốn cai sữa mà sao thấy jan nan wa.các mẹ chỉ giùm đi

3. bingin

bingin Thành viên sắp chính thức

Bé bú đêm là do thói quen thôi chứ không phải do bé đói đâu. Mình đọc khá nhiều về vụ này rồi vì bé nhà mình cũng bú đêm. Mọi người đều bảo phải tập dần, bớt dần đi thì bé sẽ ko bú đêm nữa. Nhưng mà mình chịu, ko áp dụng được. Không cho bé bú thì đành phải cai luôn sữa thôi.

4. Mimosa2009

Đúng rồi, bé lớn rồi thì ban đêm không cần năng lượng, do bao tử bé đã tiếp nhận tín hiệu từ não mà đòi sữa theo thói quen thôi. Giờ phải tập làm sao cho bao tử đừng co bóp đòi sữa nè. Bú đêm cực quá, 10 tháng trời rồi mà cứ phải thức đêm cho bú, mà mình khó ngủ lại nữa chứ, hic hic....

Mong Anh Chị nào có bí kíp ra tay cứu giúp :rolleyes:

5. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

Cái này coi bộ hơi khó ... trừ khi bé tự không thèm ti mẹ nữa... Bé nhà em đêm thức giấc đòi ti không cho là hét cho khỏi ngủ ... cái này em cũng đang coi học hõi từ mẹ nào có kinh nghiện đây...

6. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Mình thấy ít bé không đòi ti đêm nữa lắm. Nhất là các bé ăn ngoài. Với các bé bú sữa mẹ các mẹ chỉ có thể khắc phục bằng cách cho bé bú nằm thôi. Như thế bé vừa bú mà mẹ vẫn có thể ngủ được, khi bé thỏa mãn rồi lại lăn ra ngủ thôi. Chứ mẹ bắt bé nhịn bữa đêm thì khó lắm. Cái đấy phải chờ khi bé hơn 1 tuổi thì mới bớt bữa đêm đi được.

7. My_Hanh

My_Hanh Thành viên sắp chính thức

Theo kinh nghiệm của mình thì nếu muốn bé bỏ bú đêm thì đêm xuống bạn phải cho bố nó bú, khi nào bé muốn bú thì bố nó đang bú rồi, ko còn chỗ cho nó bú nữa thì sau 1 thời gian bé sẽ quen và bỏ bú đêm thôi. Nhưng bạn phải có biện pháp với bố nó, đừng như mình khi bỏ được con bú đêm thì bố nó lại nghiện ... đêm bú, chết dở đấy mẹ nó ah.

Me Jessiehanguyen08 thích.
  8. babicareshop

babicareshop Thành viên tích cực

Bé bú đêm do bé đói dậy đòi bú hoặc theo thói quen. Như vậy bé vừa ngủ không ngon giấc mà mẹ cũng mệt. Mình xin giới thiệu sữa Cow and Gate Goodnight thành phần đậm đặc giúp bé no lâu, ấm bụng mà không hề nặng bụng. Bé sẽ ngủ ngon hơn do không bị đói làm thức giấc. Các mẹ yên tâm dòng sữa này cũng gấn giống sữa mẹ không ngọt quá nên không sợ bé bỏ bú mẹ. Xuất xứ từ Anh, dùng cho bé từ 6 tháng trở lên. Các mẹ có thể tham khảo tại đây: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=33708.
    Chúc các bé ngoan hay ăn chóng lớn, mẹ khỏe mạnh vui vẻ.:p

9. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà mình thì từ hồi 8-9 tháng đã ko đòi bú đêm rồi,mình thấy cứ canh sao khoảng 11-12g bạn cho bé bú 1 bình là bé sẽ ngủ tới sáng. Bé nhà mình vậy đó, gần 12g 1 bình là ngủ 1 giấc tới 6g sáng mới đòi uống tiếp.

10. Mimosa2009

Cảm ơn bạn đã giới thiệu, bé nhà mình kô bú mẹ từ nhỏ, bú Enfamil không thôi. Nhưng mình sẽ giới thiệu cho các bạn khác nhé .

11. Mimosa2009

Bé nhà mình bú 12h 1 bình 180ml pha thêm bột cereal đậm đặc thành cháo sữa luôn mà 3h hay 4h là thức dậy đòi bú tiếp, bó tay!

12. saaurieeng

saaurieeng Thành viên mới

Mình có chút kinh nghiệm vụ bỏ bú đêm (từ lời khuyên của một người bạn học bên Nga do Bác sỹ bên đó khuyên) : từ 6 tháng tuổi nên cho bé bỏ bú đêm để bé mà mẹ cùng được ngủ ngon. Thời gian đầu vào những lúc bé đòi bú thì bạn cho bé bú một bình nước thay vì sữa, dần dần như vậy bé sẽ quen không đòi sữa nữa và cũng sẽ bỏ bú nước luôn. Mình đã áp dụng thành công với bé lớn, và sắp tới sẽ áp dụng với bé nhỏ mới sinh.
    Các mẹ thử áp dụng xem có hiệu quả không nhé.

13. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Hic...nhg con nhà e ko bú bình. Nữa là có mẹ thì rúc ác lắm, ko ti thì ko ngủ (ti thiệt chứ ko phải ngậm ti đâu ạ). Nhg nửa tháng nay mẹ ko có nhà ở với ông bà nội thì chơi tít mù đến 11h -11h30 mệt lử rồi thì ngủ 1 mạch đến 7h sáng. Chẳng hiểu sao nữa. Nhg có mẹ thì lại ì ạch. Làm tnào bây giờ ạ

14. Mimosa2009

Có lý hén, để mình bàn với OX sử dụng chiêu này xem. Thanks bạn nhé!

15. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

chị ui, quan điểm của em là 10 tháng vẫn còn bé, bú đêm có sao đâu chị, nhìu nhà con hơn 1 tuổi rồi vẫn cho bú đêm, mẹ chịu khó vất vả tí thôi chứ có ảnh hưởng xấu j tới bé đâu

16. Con gái mình cũng hơn 13 tháng rồi nhưng đêm cũng vẫn phải ti mẹ thêm một lần, chẳng mút mát được bao nhiêu đâu mà là do thói quen đấy. Mình đang định cai sữa cho con nhưng khó quá. Hôm đầu tiên bôi Tetraxilin lên đầu ti con vẫn bú ngon lành chẳng ý kiến gì cả, sáng ra viền môi vàng khè. Hôm thứ hai mẹ lấy băng dính dán miếng gạc che đầu ti đi con nhìn cười khoái chí, nhưng đến khi buồn ngủ thì bắt đầu giật ra để ti, khi không giật được thì bắt đầu khóc váng nhà lên, mẹ lại phải cho ti. Kiểu này phải cho ngủ với bà và chấp nhận cho con khóc vài đêm thôi.

17. linhdu

linhdu Thành viên chính thức

Bé bú đêm ăn đêm đến tận 3-4 tuổi, đó là do nếu như bố mẹ muốn. Theo y hướng dẫn - hi vọng nhiều mẹ có cùng quan điểm giống mình- mình áp dụng cho bé nhà mình khi bé đủ 5kg mình bỏ bữa sữa đêm, và thời gian đầu áp dụng việc bỏ bữa sữa này là bình nước, mất 1 tuần kiên nhẫn bé đã ngủ 1 giấc tới sáng, bình thường cữ sữa đêm là 3 giờ, khoảng 1 giờ sáng mình thay tã cho bé.

Bú đêm thì dạ dày bé phải làm việc vậy thôi bạn ạ.

18. Mimosa2009

Mình thì không dám dứt cử đêm cho con luc 5kg đâu, vì 5kg còn bé quá, cần cung cấp thêm lượng sữa trong ngày cho bé.

Giờ thì bé cứng cáp rồi, bỏ sữa lại khó khăn, mấy hôm nay cho bé bú nước và ngậm ti giả cho qua cữ, khóc lóc thấy tội quá chừng, chắc là đói lắm:(

19. bearbear

bearbear Thành viên chính thức

Lót dép ngồi hóng các mẹ, con nhà em cũng sắp 10thangs rồi mà đêm nào cũng ti mẹ suốt, cứ khoảng 1h hoặc 1h30 là lại ti 1 lần, suốt cả đêm làm mẹ chẳng đêm nào ngủ được, ngày con đi lam, đêm k được ngủ, mệt mỏi quá:cry:

thuhuongxh thích bài này.
  20. linhdu

linhdu Thành viên chính thức

Thật ra rất nhiều bà mẹ sợ con đói, đêm thậm chí còn đánh thức con cho ăn, chúng ta quên một điều là con chúng ta lớn lên trong giấc ngủ, vậy nhưng cứ nghĩ cho ăn nhiều là tốt mà ko tôn trọng giấc ngủ của con, cho trẻ bú sữa bình đêm còn có một cái khó nữa, đó là ko tráng miệng bằng nước cho bé được, vì nhiều lúc bé gắt ngủ, cặn sữa với sữa trong họng đâu có tốt cho bé. Đó là quan điểm cá nhân của mình.