Giúp con trở thành người có tinh thần trách nhiệm

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi webmaster, 23/2/2011.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Dưới đây là một số hướng dẫn cơ bản để giúp con trở thành người có tinh thần trách nhiệm.

* Nếu bạn là người mở bất kỳ một thứ gì đó thì bạn sẽ phải đóng nó lại.

* Nếu bạn bật đèn lên thì bạn phải tắt đi.

* Nếu bạn mở cửa thì bạn là người khoá cửa.

* Nếu bạn làm hỏng đồ đạc thì bạn phải sửa chữa.

* Nếu bạn không thể làm được thì bạn có thể nhờ người khác giúp đỡ.

* Nếu bạn mượn đồ đạc của người khác thì bạn cần phải đem trả.

* Nếu bạn sử dụng đồ đạc thì bạn phải có tinh thần bảo quản chúng.

* Nếu bạn làm nhà cửa bừa bộn thì bạn cẩn phải dọn dẹp.

* Nếu bạn di chuyển đồ đạc đi thì bạn phải đặt chúng về chỗ cũ.

* Nếu bạn đã hứa với người khác thì bạn cần phải giữ lời hứa.

* Nếu bạn không biết máy móc vận hành thế nào thì bạn đừng sờ vào đó.

* Nếu việc gì không liên quan đến bạn thì bạn đừng sờ vào đó.

Nguồn: Pensylvania
    Biên dịch: Ngô Thu Hiền

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Ðề: Giúp con trở thành người có tinh thần trách nhiệm

Những hướng dẫn cơ bản để giúp con trở thành người có tinh thần trách nhiệm được đưa ra ở trên mình thấy chưa cụ thể lắm. Mình cúng hay tìm hiểu trên internet và thấy thông tin về dạy trẻ sống có trách nhiệm có ở trang web http://choi1biet2.com/NewsDetail.aspx?k=12&cate=68&tuto=375 đấy. Bạn nào muốn tìm hiểu thêm thì vào xem nhé, khá là đầy đủ và chi tiết lắm đấy.

mebutbong thích bài này.
  3. HẰNG NGA

HẰNG NGA Guest

Những nguyên tắc tưởng như rất đơn giản mà đôi khi ta lại quên nó. Thanks bác Kiên đã post bài.

4. zetafashion

zetafashion

Xin copy lại bài này để cả nhà cùng đọc lại:

Xin thầy hãy dạy cho con tôi...

Nhân ngày 20/11, TS giới thiệu lại bức thư của cố tổng thống Mỹ Abraham Lincoln (1809-1865) gửi thầy hiệu trưởng ngôi trường nơi con trai ông theo học. Được viết ra từ gần 200 năm trước, lại là ở nước Mỹ, nhưng bức thư vẫn giữ nguyên tính "thời sự" và gợi nhiều suy nghĩ cho chúng ta, nhất là khi ngành giáo dục vừa phát động phong trào thi đua đặc biệt để thực hiện các giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục hiện nay.

"Con tôi sẽ phải học tất cả những điều này, rằng không phải tất cả mọi người đều công bằng, tất cả mọi người đều chân thật. Nhưng xin thầy hãy dạy cho cháu biết cứ mỗi một kẻ vô lại ta gặp trên đường phố thì ở đâu đó sẽ có một con người chính trực; cứ mỗi một chính trị gia ích kỷ, ta sẽ có một nhà lãnh đạo tận tâm. Bài học này sẽ mất nhiều thời gian, tôi biết; nhưng xin thầy hãy dạy cho cháu biết rằng một đồng đôla kiếm được do công sức lao động của mình bỏ ra còn quý giá hơn nhiều so với năm đôla nhặt được trên hè phố…

Xin hãy dạy cho cháu biết cách chấp nhận thất bại và cách tận hưởng niềm vui chiến thắng. Xin hãy dạy cháu tránh xa sự đố kị. Xin dạy cháu biết được bí quyết của niềm vui chiến thắng thầm lặng. Dạy cho cháu biết được rằng những kẻ hay bắt nạt người khác nhất lại là những kẻ dễ bị đánh bại nhất…
    Xin hãy giúp cháu nhìn thấy thế giới kỳ diệu của sách…nhưng cũng cho cháu có đủ thời gian để lặng lẽ suy tư về sự bí ẩn muôn thuở của cuộc sống: đàn chim tung cánh trên bầu trời, đàn ong bay lượn trong ánh nắng và những bông hoa nở ngát bên đồi xanh.

Ở trường xin thầy hãy dạy cho cháu chấp nhận thi trượt còn vinh dự hơn gian lận trong khi thi. Xin giúp cháu có niềm tin vào ý kiến riêng của bản thân, dù tất cả mọi người đều cho rằng ý kiến đó hoàn toàn sai lầm…

Xin hãy dạy cho cháu cách đối xử dịu dàng với những người hoà nhã và cứng rắn với những kẻ thô bạo. Xin tạo cho cháu sức mạnh để không chạy theo đám đông khi tất cả mọi người đều chỉ biết chạy theo thời thế.

Xin hãy dạy cho cháu biết phải lắng nghe tất cả mọi người nhưng cũng xin thầy hãy dạy cháu biết cần phải sàng lọc những gì nghe được qua tấm lưới chân lý để cháu chỉ đón nhận những gì tốt đẹp.

Xin hãy dạy cho cháu cách mỉm cười khi buồn bã… Xin hãy dạy cho cháu biết rằng không có sự xấu hổ trong những giọt nước mắt. Xin hãy dạy cho cháu biết chế giễu những kẻ yếm thế và cẩn trọng trước những ngọt ngào cạm bẫy.

Xin hãy dạy cho cháu rằng có thể bán cơ bắp và trí tuệ cho người ra giá cao nhất nhưng không bao giờ cho phép ai ra giá mua trái tim và tâm hồn mình.

Xin hãy đối xử dịu dàng với cháu nhưng đừng vuốt ve nuông chiều cháu bởi vì chỉ có sự thử thách của lửa mới tôi luyện được những thanh sắt cứng rắn.

Xin hãy dạy cho cháu biêt rằng phải luôn có niềm tin tuyệt đối vào bản thân, bởi vì khi đó cháu sẽ có niềm tin tuyệt đối vào nhân loại.

Đây quả là một yêu cầu quá lớn, tôi biết, thưa thầy, nhưng xin thầy cố gắng hết mình…

(Trích thư Abraham Lincoln gửi thầy hiệu trưởng ngôi trường nơi con trai ông theo học)

Việt Báo (Theo_VietNamNet )

phuongedumebutbong thích.
  5. phuongedu

phuongedu

Tớ sẽ in to lên và dán vào góc bảng trong nhà cho bé nhớ, cám ơn chủ top

6. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

tớ cũng tâm đắc với cái này, viết ra để mọi thành viên trong gia đình học hỏi, cái này ngay cả người lớn cũng cần chứ ko fải con nít thui đâu nha. tks chủ topic đề tài rất hữu ích

7. HANGOCQUYNH

HANGOCQUYNH Thành viên tập sự

Để giúp con trở thành người có tinh thần trách nhiệm, mình thấy thật đơn giản. Trước tiên, ba mẹ là người cần thực hiện đầu tiên.
    * Biết cám ơn con khi nhờ con lấy dùm vật gì
    *Biết xin lỗi con khi mình làm sai điều gì với con
    * Biết sống ngăn nắp gọn gàng
    *Biết đối nhân xử thế với mọi người xung quanh
    Những gì con cái học chính là những gì diễn ra thực tế trong chính ngôi nhà của mình ( môi trường hẹp) và từ chính hành động của ba mẹ.
    ví dụ: yêu cầu con phải quăng rác vào thùng, hay để sách lên kệ sau khi đã đọc xong mà cha hay mẹ hoặc người trong nhà để rác bừa bãi , đọc sách xong thì để luôn trên bàn thì làm sao con mình chịu làm theo yêu cầu mình được.
    các bậc cha mẹ nên chú ý thực tế đó.

8. hmquang1977

hmquang1977 Thành viên chính thức

Nhiều điều tưởng đơn giản nhưng không hề đơn giản tí nào. Học hỏi qua nhưng những bài viết của bác nhiều đấy. Cám ơn nhiều

9. huudoanh

huudoanh Thành viên chính thức

Đúng là những điều tưởng như đơn giản nhưng không dễ gì thực hiện nó .