Cần giúp: Giúp em nên đi tiếp thế nào!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Mr.Th, 23/7/2013.

1. Mr.Th

Mr.Th Thành viên tập sự

Em là sinh viên mới ra trường sinh năm 91. Trong thời gian thực tập và tốt nghiệp em đã bắt đầu lao vào kinh doanh vì không muốn đi làm kế toán làm công ăn lương, thấy tương lai nó mịt mù trên con đường ấy!
    Chả là thấy mọi người bán hàng dong nhiều cũng kiếm khá nên em đi tìm người làm xe và quầy bán hàng. Khoảng 1 tháng thì xe đạp 3 bánh dạng xích lô cũng hoàn thành, khung inox (quầy hàng) e đặt chỗ người ta hay làm quầy bánh mì doner kebab làm mất 4tr5 và cái xe 3 bánh để đặt thùng hàng lên là 4,5tr nữa. Mua ắc quy sửa sang, dán dề can xe tổng chi phí dự án là 11trđ. Em đi bán bánh mỳ cay Hải Phòng, nước đậu nành và trà chanh dạo. Bánh mỳ em nhập về, còn lại thì e tự tìm tòi và pha nước uống. Ý tưởng của e là bán ở cổng trường đại học và vận chuyển tận nơi tới các phòng học, bánh mỳ có bao bì riêng do chính em làm thủ công vì túi giấy bên ngoài đặt làm đắt quá. Bán hàng được 1 tuần hết công an, côn đồ đuổi và em thấy thời gian và công sức của mình bỏ ra không đem lại điều thực sự em muốn. Trong đầu thì nhiều dự án màu hồng và nghĩ rằng mình đi bán hàng dong 1 tháng đủ tiền trả vốn và bắt đầu có lợi nhuận để kiếm vốn làm những dự án khách. Tính là làm và 1 tuần e bỏ cuộc (Nghĩ có gan làm giàu mà):](*,)](*,)
    Em thuê 1 phòng trong ngõ để xe nhưng cuối cùng để xe ở đó chỉ để mở cửa hàng ở đó vì trong ngõ nhưng mặt đường, mái tôn, gần chợ Cầu Diễn 30m, không có nước hay nhà vệ sinh mà phải xách từ nhà chủ ngay cạnh. Cố gây dựng bằng những thứ có sẵn mất 1trđ em cũng làm xong nhưng mất 1 tháng. Mở cửa hàng xong cũng rất ít khách chỉ có 3-4 người qua hỏi hàng, em có thiết kế tờ rơi các suất combo quanh đường và cổng trường đại học vì vẫn có chuyển phát tận nơi. Ban đầu thì có 3 khách gọi nhưng sau cũng chả còn ai. 1 khách hàng trung thành là trường FPT hay gọi qua và đến giờ là khách hàng duy nhất gọi. Nửa tháng sau e vay tiền mua quầy bánh mỳ doner kebab về bán nghĩ là thêm mặt hàng sẽ có người ăn. Thế nhưng cho đến ngày hôm qua (được nửa tháng e bắt đầu bán doner) thì bán được đúng 3 chiếc bánh mỳ. Thức dậy từ lúc 4h sáng mở cửa hàng lúc 6h sáng và 7h tối đóng cửa e chỉ bán được đúng 3 cái. Em nghĩ em đang làm gì trong căn nhà này, cuộc sống em chọn nó đi vào ngõ cụt như vậy. Em không biết nên làm thế nào nữa. Vốn cũng hết, bán hàng 1 ngày lỗ 1 nhiều vì hàng tồn kho. Do không có mạng nên em không có thời gian để bán OL vì nhận od qua mạng thì em không check được cho khách hàng.
    EM rất cần lời khuyên từ các mẹ. Em là boy!:D:)
    Xin cảm ơn mọi người đã bỏ chút thời gian đọc bài của em! Chúc mọi người đắt hàng nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mr.Th
    Đang tải...

2. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Ðề: Giúp em nên đi tiếp thế nào!

Bạn đúng là quyết tâm và ý chí quá, nhưng đúng là lúc đầu rất gian nan, mình nghĩ bạn nên kiếm thêm một việc gì đó làm cùng để lấp khoảng thời gian tìm khách và có tiền trang trải nữa.

Mr.Th thích bài này.
  3. mẹ yêu bé ngựa

mẹ yêu bé ngựa Thành viên tập sự

chào bạn,mình xin đóng góp ý kiến thế này.hàng bạn bán là hàng ăn nên khi chưa có khách quen biết đến sẽ khá khó khăn.bạn ở gần khu vưc các trường đh có thể tổ chức 1 buổi ăn thử sp xem sao.mỗi chiếc bánh bạn chia nhỏ thành 1 số phần cho khách thử.khi khách biết đến chất lượng rùi,cộng thêm mức giá hợp lý mình nghĩ sẽ cải thiện đc tình hình kinh doanh của bạn.chúc bạn nhanh chóng vượt qua tg khó khăn ban đầu này nhé.

Mr.Th thích bài này.
  4. Vivaforever

Vivaforever Bắt đầu nổi tiếng

Em còn ít tuổi mà ý chí làm giàu rất lớn, thật đáng khâm phục. Cố lên em, vạn sự khởi đầu nan. Quan trọng là em không từ bỏ giấc mơ của mình, luôn tìm cách xoay chuyển để tạo cơ hội cho mình. Chị tin em sẽ thành công.

Mr.Th thích bài này.
  5. Nấm xinh xinh

Nấm xinh xinh Thành viên rất tích cực

khâm phục e !.......tuổi nhỏ chí lớn!!!!!!!

Mr.Th thích bài này.
  6. jennifertramle

jennifertramle Thời trang-đẹp-sành điệu

MÌnh cũng rất ngưỡng mộ ý chí nghĩ là làm của bạn, vì không thử thì sẽ không bao giờ biết thất bại, mà thất bại lại là mẹ của thành công, cố lên bạn....

Mr.Th thích bài này.
  7. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

cố gắng lên bạn ơi,có thất bại như là bài học kinh nghiệm vậy.

Mr.Th thích bài này.
  8. Mr.Th

Mr.Th Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn nhé! Mình sẽ note và thử xem thế nào!

9. hongvui86

hongvui86 Thành viên sắp chính thức

Em ơi! Phục cho em dám nghĩ mà lại dám làm. Chị chỉ thấy hiện giờ là em chọn địa điểm chưa đúng thôi. Tiếp tục đi tìm và thuê 1 địa điểm ổn định, đông người qua lại, giá cả hấp dẫn 1 tí ( chị nghĩ là bán đc). Gì chứ trời đất ko phụ công người đâu em.

Mr.Th thích bài này.
  10. YeuBonBon

YeuBonBon Đủ quyền lập Họ

Khâm phục nghi lực của em.
    còn trẻ cứ cố gắng rồi sẽ có hướng đi. và sẽ thành công

Mr.Th thích bài này.
  11. soibac1991

soibac1991 Thành viên chính thức

ngưỡng mộ bạn.mình nghĩ bạn thiếu chút may mắn nên chúc bạn gặp nhiều may mắn

Mr.Th thích bài này.
  12. trandoan233

trandoan233 Thành viên tích cực

Mình cũng đang dự định cho vợ đi bán hàng rong nhưng mà nghe như này thì từ bỏ luôn hic

13. Thuy Lan

Thuy Lan Hương rừng Điện Biên

cố lên em, sau cơn mưa trời lại sáng

Mr.Th thích bài này.
  14. emmanuen

emmanuen Thành viên rất tích cực

côs lên bạn ơi, t cũng là tầm tuổi bạn thôi, ngày sinh viên làm đủ mọi cviek, nhưng rồi sau cơn mưa trời lại sáng, qua dc thời gian khó này bạn sẽ biết trân trọng gt đồng tiền mình kiếm ra

15. Ðề: Giúp em nên đi tiếp thế nào!

Chúc nàng vững tâm và tìm đc hướng đi của mình, tớ cũng thất bại nhiều lắm rôi

Last edited by a moderator: 24/7/2013