Giúp em với , bé nhà em ăn xong là nôn ra hết , đi ỉa gần tuần nay rồi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Thai Anh, 9/10/2008.

1. Thai Anh

Thai Anh

Các mẹ giúp em với , bé nhà em hơn 16 tháng được 13,5kg.
    Gần tuần nay bé bị đi ỉa ngày 2-3 lần , toàn ra nước . Em cho bé uống men tiêu hóa ( Lactomins gì đó viết ko đúng lắm) , bé uống xong lại ọe ra hết chả vào bụng được tí mặc dù loại đó mùi thơm dễ uồng lắm.
    Bình thường bé ăn được lưng tô cháo đầy ( trộm vía) nhưng mấy ngày nay bé chẳng chịu ăn gì cả , cả ngày được bát con cháo vào bụng và uống được chút sữa thôi. cho ăn cháo con toàn ngậm 15' được 1 thìa mà ngày trước khi ốm thì trộm vía 40' hết veo bát cháo chẳng nôn ọe tí nào , giờ thì ăn 1 tí là ọe ra bằng sạch.
    sáng ở nhà với bà bà cho ăn được nửa bát cháo con , trưa mẹ về vừa cho ti vừa ăn được hết bát cháo con đầy ( mẹ đang mừng ) thì 30' sau cho ra bằng sạch ( hu hu uổng công mẹ quá)
    em cũng đã không dám cho bé ăn tôm , cá gì mà chỉ ăn cháo thịt nạc ko vậy mà bé vẫn bị đi ỉa , nước cam đã dừng ko uống , uống oresol bé cũng ọe ra hết , chẳng biết thế nào em stress quá , bố đi công tác điện thoại về bắt mẹ cho vào viện khám , em cho vào Nhi bác sĩ chỉ kêu là tiêu chảy cho uống oresol và men tiêu hóa thôi, gần tuần nay rồi sót con quá .
    các mẹ có cách nào chỉ giúp em với , em đang định đi mua cho con sữa uồng chống tiêu chảy gì đó có được ko các mẹ , có người lại mách mẹ ăn trứng gà lá mơ gì đó cho con bú là hết đi ia nhưng bé 16 tháng rồi bú còn chất gì nữa nên em muốn hỏi cho bé ăn lá mơ co được ko và ăn như thế nào vì bé nhà em vẫn ăn cháo chưa ăn cơm nên em sợ cho ăn lại ọe ra hết.
    Cứu em với các mẹ thông thái ơi!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thai Anh
    Đang tải...

2. toanhtro

toanhtro Thành viên tập sự

Bạn à, đi mua sữa tiêu chảy cho con uống đị
    Ngày trước cu nhà mình bị, mình cũng phải cho đi khám, BS phải thay cho 2 lần thuốc mới ok đấy.
    Nhưng vụ cứ nôn là sao vậy ta. Nếu mà con cứ miệng nôn trôn tháo nhiều như vậy là phải vô viện để chuyền nước đấy nhé.
    Mẹ bé đừng để lâu không con mất nước đậy
    Nhà bạn có gần khu Kim Liên ko , mình có quen BS BV nhi nhà ở khu Kim Liên đấy
    Bế con sang khám tại nhà cho đỡ phải chen nhau

3. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Mẹ Thái Anh ơi, bé nhà mình ngày trước cũng bị đi ngoài+ nôn đấy, vào viện nhi họ cho nằm 1 tuần mà lúc về lại vẫn hoàn bệnh , mình ra chỗ 17 Ngõ Huyện(hỏi ông Tín, Bà Suy nhé), mua thuốc ở đó là thuốc bột gói, uống là đỡ ngay đấy. Mình nhớ đợt đi viện nhi họ cho thuốc dừng nôn mà, sao Con bạn lại ko được kê đơn nhi? Bạn đừng để lâu quá, con mất nước nhiều mà lại không ăn được gì là nguy hiểm lắm đó. Chúc bé mau khoẻ.

4. Thai Anh

Thai Anh

@toanhtro: nhà tớ ko ở khu Kim Liên rồi , tần Cầu Giấy cơ , chiều tớ phải đi mua sữa tiêu chảy cho con thôi , cảm ơn mẹ nó!
    @ mekhanhchip : tớ cũng được bác si kê đơn Motilum gì đó chống nôn trớ dạng siro mà con cứ uống vào là nộn . Đợt trước cũng 1 lần con bị rối loạn tiêu hóa truyền nước cho con chẳng chịu cứ dãy dụa bác sĩ ko lấy nổi ven.

5. Bopbi

Bopbi Thành viên mới

Bạn có thể cho bé uống nhiều nước: một là nước Ozeron hoặc rang gạo vàng thơm đun lấy nước cho ít muối ít đường vị nhạt, thanh cho con uống nhiều lần trong ngày, mỗi lần uống 20 -30 ml cũng được . Nếu bé nôn nhiều quá phải uống thuốc chống nôn và vãn phải uống men tiêu hóa đấy. Tôt nhất là bạn cho bé đi khám bác sỹ ngay đừng để héo dài kẻo không bị mất nhiều nước là nguy hiểm lắm đấy.

6. mama

mama Thành viên đạt chuẩn

Mấy hôm trước con nhà mình cũng bị thế. Mới đầu chỉ là ăn vào là nôn,đi khám bác sỹ Ngoan(chuyên tiêu hoá) nói là cháu có nhiều khả năng bị ăn phải cái gì đó gây rối tiêu chảy rồi, chỉ cho thuốc chống nôn( Lúc đó chỉ sợ con bị Rota virus). Khi đó bé còn chưa bị đi ngoài nhưng bsỹ nắn bụng bảo đêm nay hoặc mai sẽ bị đi ngoài và đi ngoài thì đến khám tiếp. Mãi đến đêm sau cháu mới bị đi ngoài, nước, nhiều kinh khủng và có mùi rất khó chịu. Bsỹ kê đơn mới có kháng sinh nhẹ, men tiêu hoá và 2 loại gì đó nữa. Mình cho uống theo đơn và 3 ngày sau thì khỏi.
    Bạn thử xem con có đỡ không thì phải đi bsỹ kê đơn lại đấy. Chúc bé mau khỏi.

7. Bopbi

Bopbi Thành viên mới

Bạn nên cho bé uống Motilum trước khi ăn khoảng 10 phút, sau đó cho ăn ít một thôi. Bạn có thể cho con uống thêm Neopeptit sau ăn để tăng cường tiêu hóa thức ăn và tăng co bóp nhu động ruột. Hy vọng cháu mau khỏi.

8. Thai Anh

Thai Anh

em cảm ơn các mẹ đã giúp đỡ cho em các thông tin trên , em đã cho con uồng Motilum và men tiêu hóa Lactomin plus cùng với cả Oresol rồi , từ sáng đễn giờ trộm vía chưa thấy con đi ỉa thêm , nhưng vẫn lười ăn lắm

9. toanhtro

toanhtro Thành viên tập sự

Mừng cho mẹ Thái Anh nhé.
    Chúc con chóng khỏe và ăn lại nhé

10. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Bình tĩnh!!!

Mẹ nó cứ bình tĩnh, đừng vội, có thể bé đang còn mệt nên chưa muốn ăn đấy thôi. Mẹ nó nấu cháo trắng cho bé ăn với muối, như vậy sẽ nhẹ bụng dễ tiêu hơn. Không nên cho thêm thịt, cá, hay bất kỳ loại gì vào cháo của bé trong thời gian vài ngày, cho đến khi bé thấy đỡ mệt hẳn, sau đó mẹ tha hồ bồi dưỡng cho bé.
    Chúc Thái An mau khoẻ nhé! :D

11. Khanhhuyen2014

Khanhhuyen2014 Thành viên mới

Ðề: Giúp em với , bé nhà em ăn xong là nôn ra hết , đi ỉa gần tuần nay rồi

Mẹ bé cho bé dài khám hoặc lấy phân từ nhà mang vào bạch mai thử,Bs sẽ tư vấn cho. như cu nhà mình ngày trước cũng thế phải đổi sữa dành cho bé tiêu chảy và uống men tiêu hóa,ăn cháo thịt lạc nhưng k cho ăn bã thịt mà chỉ ăn nước thôi với lại nước cà rốt khi nào đỡ thì mới ăn cái nhé. Nhưng mình nghĩ mẹ cứ lấy phân mang vào viện bạch mai thử đi cho chắc

12. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé đi ngoài nên bụng dạ khó chịu nên ăn là nôn đấy mn ạ.

13. bonvabi

bonvabi Thành viên tập sự

Có thể bé b ị ngộ độc thức ăn nên ăn vào là nông + đi ngoài đấy mẹ nó ạ. Mẹ nó phải bù nước và cho con uống men tiêu hóa.

14. nangthu_85

nangthu_85 Thành viên tập sự

Con đi ngoài nhiều thì mẹ thử mang con đi khám xem sao, làm xét nghiệm phân xem có vi khuẩn không chứ để nhà thì cũng chẳng biết đâu mà điều trị

15. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

Chac la be bj nhjem khuan duong ruot roj a, tot nhat la nen dua con dj kham.

16. lesonnamdong

lesonnamdong Bắt đầu nổi tiếng

Bình tĩnh thôi ...

Mình là bố , tình cờ đọc cái này cũng xin ghóp mấy dòng ,.
    cái men T.H này mình thấy bà xã hay cho kèm khi uống kháng sinh , bạn nên hỏi nhà thuốc cho rõ công dụng và phòng tránh , dược sỹ quen dặn đi dặn lại mình khi mua thuốc , khi tiêu chảy không cho ăn hoa quả gì (trừ 1-2 loại m quên) từ xưa nay ông bà nuôi trẻ con cứ nghĩ cho ăn hoa quả bù nước nhưng mình tuân thủ cái này hiệu quả hơn khi vẫn cho F1 ăn hoa quả nhé. Múi thơm là bạn thấy thơm thôi , cơ thể trẻ mẫn cảm sẽ ra hết , và đừng vội vàng cho tiếp ngay nếu thấy trớ nôn ra 1.2 lần , chờ thêm 1 lúc cho bên trong ổn định hoặc bỏ luôn bữa đó cho ăn sau mấy tiếng vì giống ng lớn thôi , khi đã khó chịu thì ăn gì cũng ra hết .
    Đừng kéo dài bữa quá 30p bạn ạ ,tạo thói quen xấu cho trẻ , nhà mình tầm 25-30p mà ko ăn bỏ luôn , đói tí ăn bù sữa hoặc ăn bữa sau cho ngon , trẻ ko bao giờ bị thói quen ngậm cả , ăn ko nuốt thì nhè ra luôn ko ngậm. Tốt nhất là bố mẹ cho ăn , có bà ngồi đấy (đương nhiên là chiều cháu , trẻ con giò khôn lắm , ăn vạ ngay) thì còn khướt , mình tắt hết tv điện thoại máy tính , chỉ có ăn thôi , ko ăn thì ko xem , 1 vài lần sẽ có thói quen là bữa ăn chỉ ăn ko làm gì khác , ko nhõng nhẽo quấy rầy , nhưng mẹ hay thươgn con nên cần cố gắng.
    Như trên mình nói đấy , đừng ép trẻ ăn thêm ngay lúc nôn trớ , cái này cần sự can thiệp sâu của bác sỹ , nếu để lâu ngày thì dạ dày sẽ quen với việc ói ra nên ăn gì cũng ói hết , mấy ng nhịn ăn là bị chứng sợ ăn và ói mửa thế này đấy ,. Cháu nhà em rể mình , ít quan tâm chăm sóc nó do bố mẹ bận và vô tâm , giờ sinh ra cái thói ăn vạ kinh khửng , bữa ăn ko ăn ko dám nói nặng , nói nặng phát là nằm ệch ra đất giãy đành đạch và tụ móc họng cho nôn hết các thứ ra , nên bữa ăn quá là ông kễnh , nhất hôm nào ông bà ngoại ở quê ra thì thôi rồi , mặt bố mẹ như đâm lê vì nó được dịp bắt nạt cả nhà .
    Cái dạ dày chưua trở lại trạng thái bt thì nó sẽ ko làm việc gì hết ngoài việc là để cho cái gì vào trong thì cũng ra ngoài luôn cả 2 đường trên & dưới , nghi vấn là gì không thể phán ngay được , nên có bác sỹ khám thật kỹ và xét nghiệm như 1 bạn trên ghóp ý đấy .
    Sữa chống đi tướt mình dạo trước hay mua ở hàng gì đông đông chỗ Đặng Tiến Đông rẽ phải vào Tây Sơn tầm 10 mét ấy , Nghi Nga thì phải (chịu ko nhớ nổi) sữa của Nga (hình như Babuskino ~ màu vàng ~ nhiều dầu , bạn ra hỏi họ tư vấn cho) , loại này hơi đắt tí và hơi khó uống , nhiều dầu , và thêm gì đó vì khi bé đi ra p...hân rất keo & dính , nếu uống quen thì ok (dễ táo) và ổn định >>> khẳ năng tăng cân vì nhiều dầu và rất béo , ăn xong ko rửa cốc ngay thì bết dầu trên thành cốc .
    Mình nghĩ (chủ quan của mình) bạn nên bình tĩnh và tìm 1 bác sỹ đáng tin cậy hoặc vào viện cũng được (nhưng thời gian này hơi đông ~ nhiều trẻ vào khám lắm do thời tiết cực củ chuối !) Mình có ông chú làm 108 bảo là khám nhi trong Xanh-Pôn ok vì ở đó đội ngũ bên Nhi ổn hơn so với viện khác 1 chút tuy viện đang sửa và vài chỗ bửn lắm . Một số điều vc mình rút ra từ việc chăm bé nhà mình (19 tháng) và mình (chủ quan) thấy cũng không sai nhiều quá nên chia sẻ , bạn có thể tham khảo thêm .
    Trộm vía bé nhà bạn cân nặng thế (bà xã mình nói thế) trong tầm tuổi thế cũng là ổn mà , ko phải lo quá , chúc bạn sớm tìm ra cách ổn định tiêu hóa cho bé , good luck !

Sửa lần cuối: 24/3/2014
    thucphamsach-tb thích bài này.
  17. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Bài này thấy chủ top hỏi từ năm 2008 cơ, sao mà nay nó lại nổi lên trên nhỉ. Chắc bjo e bé ấy lớn lắm rồi. Đang định vào chia sẻ kinh nghiệm thì thấy lâu quá rồi chắc chả cần nữa.:)

18. mẹ nhím baby

mẹ nhím baby Thành viên kỳ cựu

không biết tình hình bé sao rồi mình nghĩ bạn nên cho bé đi khám

19. Tiendinhkhang

Tiendinhkhang Thành viên chính thức

thằng nhóc nhà mình cũng y trang như vậy,cứ ăn là nôn.mình cũng chẳng biết làm sao,xin lỗi ko giúp gì cho bạn được

20. Heracare

Heracare Thành viên chính thức

Theo các bác sĩ nhi khoa, việc cho bé ăn dặm quá sớm, ăn nhiều và ăn nhanh là một trong những nguyên nhân khiến trẻ hay bị nôn trớ.