Giúp em với, có phải em bị trầm cảm sau sinh không???

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi kamelya89, 6/3/2015.

Tags:
  1. kamelya89

kamelya89 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ giúp em với, em đang stress quá, em mới sinh bé đc 20 ngày, bé ngoan lắm, hay ăn hay ngủ, cả ngày không quấy khóc...
    Nhưng em có những dấu hiệu tâm lý bất thường. Em lo mình làm hại con quá...
    Lúc chưa sinh em đã stress mất ngủ nhiều tuần vì lo lắng, vì sợ đau. Ngay sau lúc sinh em cũng không có cảm giác hạnh phúc khi nghe tiếng con khóc, ko hỏi đến con, ko xót con khi thấy hộ lý đánh tét tét cho bé khóc, mà chỉ có cảm giác đau buốt khi bác sĩ khâu vết rạch...
    Giờ nuôi con em vẫn bị mất ngủ, đêm hầu như em thức, đợi bé dậy là cho bú, là thay tã, như một cái máy vậy...
    Lúc ở một mình, em hay tưởng tượng ra các hành động tự làm cho con đau và bản thân mình đau, hoặc ai đó gây ra cho mình và cho con... Nhiều lúc em hình dung ra những tai nạn đó một cách rất chi tiết, sống động như thể sẽ làm ngay được vậy...
    Em sợ lắm, chẳng dám ở một mình với con, chỉ sợ mình ko kiểm xoát được bản thân rồi làm đau con mất...
    Em bị trầm cảm rồi phải không các chị, em phải làm thế nào đây???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kamelya89
    Đang tải...

2. mshoangtrang

mshoangtrang Bắt đầu tích cực

mình nghĩ do bạn căng thẳng tâm lý kéo dài cộng thêm việc mất ngủ nên thần kinh bị ảnh hưởng thôi. Bạn nên dành thời gian nghỉ ngơi,ăn các món có hạt sen để dưỡng tâm an thần và dễ ngủ hơn,nếu bạn ko đỡ thì nên đi khám để sớm khỏe còn chăm con. Chúc bạn mau bình phục.

3. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

Đây là dấu hiệu của trầm cảm rồi em ạ. Em nên thư giãn nếu đêm mất ngủ thì ngày con ngủ em tranh thủ ngủ cho lại sức. Nguyên nhân cũng là do lo lắng cho con cộng với mất ngủ nhiều ngày làm cho tinh thần mình ko tỉnh táo nên hay nghĩ ngợi lung tung. Em nên tâm sự với chồng, chia sẻ với mẹ để mọi người cùng giúp, cùng nhau chăm con ,cháu chú em đừng chịu đựng 1 mình. Càng chịu đựng mà ko đk giải tỏa thì đầu mình lại suy nghĩ nhiều thì bệnh lại càng nặng thêm đó em. Chúc em sớm lấy lại tinh thần để cân bằng cs của mình nha. Thân

4. hangmynghe

hangmynghe Thành viên sắp chính thức

Để có tình cảm với con cần thêm thời gian. Nhưng mình nghĩ bạn cũng nên chia sẻ với người chồng của mình để giúp bạn vượt qua khó khăn lúc này.

5. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

sinh xong nhiều người bị như vậy bạn a, cố gắng thoát ra cái cảm giác nang ne căng thẳng ko là bị trầm cảm thật đó

6. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mẹ nó cần nghỉ ngơi đi chú căng thẳng quá ntn nguy hiểm quá

7. minhhang6786

minhhang6786

Bạn này cũng giống mình ngày xưa quá, cứ nghĩ linh tinh mà toàn nghĩ quẩn thôi í. Lúc thì cứ nghĩ con nó ko thở nữa, rồi nghĩ chồng bị bệnh nọ bệnh kia chết, ôi trời ơi, thời gian đó mình căng thẳng kinh khủng luôn

8. Thai Anh

Thai Anh

đó là dấu hiệu trầm cảm sau sinh đó em, cố gắng bs đầy đủ vitamin và ngủ đầy đủ để tinh thần thoải maisnhe, tâm sự với chồng và gđ để giúp mình vượt qua gđ này nhé

9. ngocbich125

ngocbich125 Massage bà bầu-0916015199

mn phải bình tĩnh lại đi, cố gắng thư giãn, nhg lúc con ngủ thì 1 là tranh thủ ngủ, 2 là gửi bà rồi ra ngoài đi bộ, tập thể dục nhẹ nhàng, để giải tỏa bớt căng thẳng đi. Nếu có đk nữa thì đi massage thư giãn, chứ cứ 1 mình với con thế này thì k ổn đâu

10. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Bạn quá lo nghĩ về việc đau khi sinh nên bị vậy thôi, giờ phải ngủ được, nếu được ở nhà mẹ đẻ, nên tâm sự để bà giúp, dành nhiều thời gian nghỉ ngơi, ăn uống

11. milo mom

milo mom Thành viên chính thức

Đừng để mình căng thẳng quá nhé bạn. Sinh con xong sẽ có nhiều thay đổi, bạn nên chia sẻ với chồng, bố mẹ, người thân.... Nhờ mn cũng giúp đỡ mình trong thời gian mới chăm con. Tìm người nói chuyện cùng cho thoải mái đầu óc. Không nên chỉ có 1 mình ôm con, ko có ai nói chuyện sẽ càng làm mình suy nghĩ nhiều hơn. Cố gắng tranh thủ ngủ đc lúc nào thì ngủ luôn lúc đó nhé. Chúc bạn mau sớm lấy lại tinh thần để chăm con tốt.