Giúp em với, lại chuyện ĐÁNH CHỪA!!!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi namin, 8/2/2009.

1. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em được 13 tháng tuổi. Chị giúp việc nhà em ở nhà trông bé lúc em đi làm. Thỉnh thoảng bé khóc, chị GV toàn dỗ bé bằng cách: ĐÁNH ChỪA một thứ gì đó, chẳng hạn là con chó, con mèo, em rùa ..... thế là bé nín ngay. Em thấy biện pháp đó hiệu quả nên mỗi lần bé không chịu ăn em cũng hay ĐÁNH CHỪA (vừa nói vừa cầm 1 cái que đánh chừa). Hic hic hic.Mà cả nhà em từ bố cháu đến ông bà đều áp dụng việc ĐÁNH CHỪA! hic hic hic. ::):)( Đọc topic của 1 Mẹ ở trên này nói rằng bé đánh bạn vì mọi người ở nhà cũng ĐÁNH CHỪA, làm em lo quá! Sợ bé nhà em cũng giống bạn ý. Quả thật là bé nhà em bây giờ cũng hay ĐÁNH CHỪA lắm ý, đánh bất kể cái gì. Hic hic hic. Em khổ tâm quá vì phương pháp dậy con vô cùng SAI LẦM, dẫn đến hậu quả tai hại. Các Mẹ giúp em với, bây giờ em phải làm thế nào để con bỏ thói quen ĐÁNH CHỪA mà con vẫn ngoan và chịu ăn???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namin
    Đang tải...

2. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Hu hu hu. Sao chẳng có ai vào tư vấn giúp em thế này. Em đang đau lòng quá aaa!

3. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Bạn ko phải lo đâu, bây giờ bé mới có 13 tháng tuổi, bây giờ bạn và cả nhà ko dùng biện pháp đánh chừa này nữa, dần dần bé sẽ quên thôi, đến lớn là quên hẳn, nhưng đồng thời lại học 1 số các thói khác khi đi học, hix. ví dụ như bé nhà mình lúc bé cũng có nhiều hành động mà mình sợ lớn lên bé sẽ quen, nhưng lớn hơn thì bé sẽ quen nhưng thói cũ, hiện tại bé đi học và lại bắt chước cô , về nhà ai bé cũng mắng là hư nếu làm sai ý bé,hixhix

4. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

cái vụ này cũng đang làm mình đau đầu đây. Bé nhà mình thì cũng hay nói đánh! mõi khi k hài lòng cái gì, rồi giơ tay đập vào không khí. Hậu quả của việc mỡi lần nó ngã là bố mẹ lại đánh chừa cái mà nó va vào. Mới đây k biết học từ ai mà thêm từ Tát, rồi Đá kèm theo là hành động và nét mặt nữa chứ. Cái này thì bố mẹ và chị GV hoàn toàn k dạy nhé. Mình nghiêm mặt chỉ làm nó sợ 1 lúc thôi, sau đó thì lặp lại như cũ. Chả lẽ suốt ngày mắng con vì con làm như vậy?

5. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Cả nhà xúm vào Đánh Chừa thì làm sao mà trẻ không bắt chước được ! - Để giúp bé không tập -nhiễm cái thói quen đó, thì việc đầu tiên là đề nghi mọi người ngưng làm việc đó - sau đó, khi cháu có phản ứng Đánh chừa, thì mọi người đều áp dụng chính sách " "ba không" Không nghe - không thấy - không phản ứng , nghĩa là coi như không có chuyện gì xảy ra, không khen, không chê, không trách phạt gì cả - lờ đi như chưa hề có chuyện đó - dần dần cháu sẽ quên đi thôi. Bên cạnh đó, cũng có thể áp dụng một số hành vi tích cực khác ( sau khi cháu đã giảm chuyện đánh chừa ) để thay thể.
    Thực ra, thì có nhiều thói quen còn tệ hơn chuyện này, vấn đề là mọi người có xem đó là điều không tốt cho trẻ hay không !

6. dkhangnguyen

dkhangnguyen Bắt đầu nổi tiếng

Mình có 2 bé 1 bé 5 tuổi 1bé 17tháng . Khi các bé còn nhỏ các bé làm sai chuyện gì mình chỉ nói:"mẹ ko đg ý thế đâu." Lúc đầu các bé còn chưa hiểu but dần dần khi làm gì sai đều nhìn mẹ xem mẹ có fản ứng gì ko. Hầu như bé nào cũng thích đánh "chừa" 1cái gì đó but chúng ta cứ cương quyết ngay từ đầu thì sẽ tốt hơn cho sau này.

7. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Em xin chân thành cảm ơn sự tư vấn của cả nhà nhiều nhiều ạ! Đúng là sinh 1 em bé đã khó, nhưng dạy dỗ bé thành người tốt còn khó hơn gấp vạn lần. Người lớn nhiều khi chẳng nghĩ gì, thế nhưng chỉ một hành động nhỏ của người lớn có thể ảnh hưởng tới tính cách con trẻ!

Bác Lê Khanh ạ, cho em hỏi "những thói quen tệ hơn" là gì nữa ạ? Bác có thể ghi ra để các gia đình đừng mắc phải nữa.

8. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mình thấy me Huynhphuclinh trong CLB Làm Cha Mẹ chia sẻ kinh nghiệm rất hay: Mỗi khi bé ngã hay bé va vào ai đó, chị ấy chuyển sự chú ý của bé bằng cách nói với bé: con làm người đó/đồ đó bị đau rồi.

Đó là cách giúp bé chuyển hướng chú ý mà cũng biết quan tâm tới người khác hơn là đổ lỗi.

9. haaan2001

haaan2001 Thành viên mới

Hôm nay vô tình đọc topic này, thấy hay wa. Nói thiệt là em chưa có gia đình nhưng lần đâu tiên em biết làm mẹ lại khó như thế, cưng chiều quá cũng ko được mà la quá cũng không được.

10. mẹ cún và bông

mẹ cún và bông Banned

hay quá. chính xác là thế đấy ạ, bé nhà mình khi bị ngã bà nội và cả nhà đều đánh chừa sàn nhà, vì thế mỗi khi bé ngã là bé khoc rất kinh phải dánh chừa mới nín. chắc là vì thế mà bé rất hay làm lũng. trẻ con đang độ tuổi tập nói nên học rất nhanh những gì mà ngươi xung quanh hay nói hay làm. vì thể cha mẹ phải chý ý là tám gương cho con trẻ. bé nhà mình mà nghịc bị mắng là hư và bị tét vào tay là bé lại mắng lại ngừoi lớn là hư, rồi tét và tay ngừoi lớn, đó là một hành động hoàn toàn là bắt chước thôi nên nhà mình đã rút kinh nghiệm bỏ hẳn mấy kiểu đó đi thế là bé quên hết.
    ví dụ khi bé bị ngã thì nhà mình chỉ động viên là ôi con giai tài quá con đứng dậy mẹ yêu nào, thế là bé đứng dậy ngay chứ không nằm ăn vạ nữa.
    nhưng ở nhà trẻ thì không tránh được vì bé học theo các bạn khác, có thể nói bậy hay chửi bậy. nếu các mẹ thấy con mình chửi bậy thì phải nói với con ngay thế là xấu lắm,...
    dần dần bé sẽ quen với cách giáo dục của bố mẹ vì đặc điểm của trẻ con là học nhanh cũng quên nhanh.

11. thuy86

thuy86 Thành viên chính thức

ui. em đọc cái nàu đúng lúc quá, con em được 10 tháng nhưng cứ dỗ nó là lại bài "đánh chừa". Đọc bài này xong em sẽ tìm cách khắc phục vì vẫn còn sớm.

12. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

hình như trẻ con đứa nào cũng bít đánh chừa, nhà em bố mẹ rất nghiêm khắc , con ngã thì ko sốt sắng nịnh, mà nói như bình thường: con đứng lên đi. Thế mà bé nhà em vẫn giơ tay đánh chừa( đánh không khí ạ:D )
    rồi con đòi cái này cái kia, bố mẹ ko đưa cho, bé cũng đánh chừa, lúc thì đánh ko khí, lúc thì đánh vào người bố mẹ

13. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

hihi. Ông bà nhà em thằng cháu đánh chừa vào mặt ông bà còn thích chí cười làm cho nó càng khoái cứ lao váo tát bôm bốp vào mặt miệng nói đánh chừa. Em thì lôi con ra mắng là con hư không được làm như thế thì ông bà gạt đi bảo kệ nó trẻ con mà, cho nó thích. hichic. bó tay luôn.

14. BMeHocon

BMeHocon Thành viên tích cực

Ðề: Giúp em với, lại chuyện ĐÁNH CHỪA!!!

Đúng rồi đấy ah, em bé nhà em từ khi em áp dụng cách này ngoan hơn nhưng khổ nỗi OB chiều quá, nghe cô bảo thế với cháu lại bênh, lại đánh chừa cả cô. Chán hẳn.

15. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

Hồi Tí còn bé, ôbn cứ quen kiểu ngày xưa "chừa cái này chừa cái nọ"...vc mình nhắc nhở luôn là ko nói như thế.........mỗi lần thằng con chạy ngã hay tự làm đau là mình mắng luôn "Tại ai?"...Con:"Tại Tí"...."Thế thì không được khóc, lần sau con phải chú ý".......Thế là im im...còn nếu mà ngã hay bị quá đau thì mình sẽ dỗ theo kiểu "đi tìm con thạch thùng con....đi vò khăn..." những trò mà cu cậu thích là xong.

16. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Thường thì mình sẽ hướng bé tới cái khác, ví dụ như bế bé ra chổ khác, chỉ cái nàu cái nọ cho coi để bé quên chuyện kia đi, còn vụ ăn uống của bé thì cũng chsn lắm, nói chung là phải dụ đủ thứ, hic hic

17. chanh thúi

chanh thúi Bắt đầu tích cực

biện pháp này chỉ có tác dụng khi bé còn nhận thức đc ít mà khi lớn rồi sẽ có cách khác bạn không fải lo lắng quá

18. CuTitBeo

CuTitBeo Thành viên tích cực

Vì cũng chuẩn bị làm mẹ nên mình đã đọc rất nhiều ý kiến của các mẹ trong này và thấy ý kiến của Le Khanh ko chỉ trong topic này mà nhiều topic khác rất đúng, sắc sảo và bao quát lắm nhé. Cảm ơn Le Khanh

19. bogaugau

bogaugau Bắt đầu nổi tiếng

chời ơi oách con bay gìơ nhiều chuyện phải lo lắm nha.con mình sem hoạt hình nhiều bây giờ hay dùng súng và kiếm vơi bố năm đấy.aiga

20. mai2603

mai2603 Thành viên kỳ cựu

cách dạy con của mẹ Huynhphuclinh hay thật đấy...^^