3 tháng cuối: Giúp em vơi! thai em quá gần 7 ngày so với dự kiến sinh rồi!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi chonglove, 16/10/2009.

1. chonglove

chonglove Thành viên mới

Hôm vừa rồi em đi khám vì thấy thai đủ 40 tuần mà vẫn chưa sinh,bs bảo cứ để siêu âm và theo sõi thường xuyên để kiểm tra nước ối! đên hôm nay thì thai đã quá 5 ngày rồi mà em vẫn chưa thấy gì, bs nói nếu thai quá 41 tuần thì buộc phải cho ra vì sợ nước ối ko được trong nữa! em rất lo! có me nào giống em ko? em ko thấy có cơn co, có phải như vậy la phải đẻ mổ ko? thai già ngày có ảnh hưởng đến em bé ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chonglove
    Đang tải...

2. Sony Mum

Sony Mum Thành viên tích cực

Hồi em đúng ngày đúng tháng nhưng em bé chưa muốn ra là BS là "thao tác" rồi chị ạ. EM chưa gặp trường hợp này bao giờ

3. bubuchacha

bubuchacha Thành viên đạt chuẩn

Bạn vô bệnh viện đi, họ sẽ kiểm tra & qđ bạn sanh thường hay mổ, nếu sanh thường họ sẽ có những bp giúp thai chuyển dạ.

4. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Thế thì ngày nào bạn cg phải kiểm tra nhé và thường xuyên lắng nghe con xem có j bất thường k. nhà tớ có bà dì khi có bầu đứa thứ 2 quá ngày bs cũng bảo cứ về đi, chờ thêm 1 tuần nữa xem sao, chưa đủ tuần bà ấy sốt ruột quá vào bệnh viện khám bs giữ lại mổ cấp cứu luôn, may mà k có vấn đề j chứ cứ ở nhà chờ đủ tuần thì gay go. Thế nên tốt nhất là ngày nào cg đi kiểm tra bạn ạ

5. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Đi vô bệnh viện mà mình dự định sinh khám và nhờ bác sỹ cho lời khuyên rồi quyết định nhanh bạn ah.
    Việc sinh nở không thể chần chừ được, vào bệnh viện có máy móc hiện đại, có bác sỹ chuyên khoa vẫn an tâm hơn, và mình thấy non tí thì không sao chứ để quá ngày lại hay rắc rối nhiễm trùng này nọ lắm.

6. chonglove

chonglove Thành viên mới

hôm quá 2 ngày em cũng vào viện siêu âm bs nói thai đươc 3k4, ko thấy biểu hiện bất thường! cũng chả giữ em lại! em cũng chả biết như thế nào nữa! em lo lắm! bác sĩ nói từ 40 đến 41 tuần thì thai vẫn la đủ tháng nhưng quá thi phải cần đến sự can thiệp của bs!

7. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Trường hợp của mẹ nó đúng là phải vào viện để bác sỹ thăm khám và quyết đinh, đuừng ở nhà chờ đợi bạn ạ. An toàn cho mẹ và bé bạn nên thu xép vào viện sớm nhé. Chúc mẹ tròn con vuông.

8. hoanghonlanh

hoanghonlanh Hộp Muối Dưa Thông Minh

em xin lỗi nhưng em khuyên thật chị nên vào viện xin nằm lại đẻ tho dõi hoặc mổ đẻ hoặc kích đẻ là tốt nhất. bác sĩ bây giờ nhiều bác sợ lắm. Chị gái em, cũng quá ngày, siêu âm họ bảo ko sao, ko vấn đề gì. xong nhà em đòi mổ, mổ ra thì bé đi mất rồi. Do ngạt, do tràn ối, do nhiễm trùng da thôi thì đủ lí do mà accs bs nêu và cuối cùng em thấy viện Phụ sả rất vô trách nhiệm . Mà chị dăn kí đẻ viên nào ạ. eM thấy đẻ ở BV bưu điện chỗ Định Công sướng lắm

9. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

thông thường thì thai từ 38 tuần đến 42 tuần được coi là đủ tháng, có nghĩa là vẫn được phép dao động sinh trước 2 tuần hoặc sinh sau 2 tuần.
    Thường thì thai càng to, tính ngày dự sinh dựa trên kích thước thai nhi càng không chính xác.
    Theo mình :
    - Bạn xem lại ngày dự sinh khi bạn siêu âm ở tuần khoảng 15 ý, thời điểm này dự sinh là chính xác nhât. Hoặc là căn cứ theo ngày kinh cuối cũng ra ngày dự sinh chính xác.
    - Nếu đã đủ 40 tuần thì khoảng 3-5 ngày đi kiểm tra ối 1 lần. Vì giai đoạn này quan trọng nhất là ối còn hay cạn mà.

* chia sẻ chút nhé, bé lớn nhà mình cũng ra chậm 10 ngày so với dự kiến đấy. đủ 40 tuần thì cứ 1 tuần mình đi ktra ối 1 lần. Lần cuối cùng đi kiểm tra buổi sáng thì chiều về là đau bụng đi đẻ luôn, hí hí

10. honmadethuong

honmadethuong Bắt đầu tích cực

Lúc mình có bầu thì ngày kinh ko đều nên ko xác định chính xác tuổi thai theo kì kinh mà phải xác định theo máy siêu âm.Những tuần cuối cứ 1 tuần mình đi siêu âm 1 lần.Đến 40 tuần vẫn không thấy có dấu hiệu chuyển dạ nên cứ 3 hôm mình lại đi siêu âm 1 lần, nước ối vẫn nhiều, bé vẫn đạp khoẻ,không có vấn đề gì.

Đợi mãi đến gần 42 tuần cả nhà mình mới quyết định mổ. Mà thực ra bác sĩ vẫn chưa cho mổ nhưng mẹ chồng mình mê tín đi xem bói muốn ngày đẹp và đằng nào cũng quá tuần nên mới quyết định nhập viện mổ. 5h sáng đã phải dậy đi đẻ.Lúc bé chào đời thấy mũi bé hơi mốc đấy cũng là hiện tượng già thai nhưng trộm vía bé nặng 3,8kg da trắng hồng hào cà rất căng mịn chứ ko hom hem như các bé cùng phòng.Nhìn xinh lắm.

Mình nghĩ bạn đi siêu âm nên hỏi kĩ bác sĩ xem nước ối còn khoảng bao nhiêu nhiều hay ít, nước trong hay đục, có bị canxi hóa không?Rồi hãy quyết định chờ tiếp hoặc mổ đẻ nhé.Nhà mình có các bác và mẹ đẻ mình làm trong ngành y nên cũng ko lo lắm và muốn mổ thì mổ được ngay chứ chính ra là ko được mổ khi chưa có cơn chuyển dạ. Chính bác mình cũng nói khi chưa chuyển dạ mà mổ thì rất dễ ảnh hưởng đến đứa bé như bị sặc nước ối....Trường hợp cháu bạn hoanghonlanh bị ngạt cũng có thể do chưa có cơn chuyển dạ mà bác sĩ đã mổ thì rất nguy hiểm.

Bạn nên đi khám ki và nhớ siêu âm thường xuyên nhé.Có gì thông báo cho cả nhà nha chúc mẹ tròn con vuông.

11. tangocthanh

tangocthanh Thành viên chính thức

Chia buồn với chị bạn nhé! E gái tớ chửa quá lên 41 tuần, may ko sao, cũng phải mổ đấy ạ. Thai to quá, ra huyết nhưng ko đẻ thơường đc, cháu nó đc 4,1kg cơ ạ!
    Chúc bạn chủ topic mẹ tròn con vuông nhé!

12. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Có mình đây. Mình sinh bé khi quá 2 tuần, tức là thai 42 tuần mới vào nhập viện. Nhưng từ tuần 40 mình theo dõi thai kỹ lắm, cứ 2, 3 ngày lại đi SA 1 lần, BS vẫn bảo là ối trong, lượng ối vẫn nhiều. Nhưng ngay tối hôm trc hôm mình vào nhập viện thì đi SA lại, BS bảo là dây rốn quấn cổ nên có lẽ vì thế mà bé chưa chịu ra, nên hẹn mình vào nhập viện. Mình vẫn theo dõi thai ở chỗ BS Chương - BV Việt Nhật. BS siêu âm kỹ lắm. BS hẹn mình vào nhập viện để đặt thuốc kích đẻ nhưng mà cũng không được nên giải pháp cuối cùng là mổ. Trộm vía bé nhà mình mổ ra đc 3.5kg (con gái), trắng trẻo và k hề bị mốc gì cả. Mình nghĩ là nếu nước ối vẫn trong và rau chưa bị xơ hóa nhiều thì bạn cứ tiếp tục theo dõi, SA thường xuyên nhưng phải SA ở chỗ tin tưởng, BS giỏi mới yên tâm được. Chúc bạn và em bé khỏe mạnh, mẹ tròn con vuông!

13. yeu ku bi nhat

yeu ku bi nhat Bắt đầu tích cực

bạn giống mình,Ngày trước quá mất 10 ngày.nhưng cứ 2 ngày mình đi khám 1 lần.Ở nhà cứ bảo mổ đẻ.Mình ko nghe.Cuối cùng cũng có cơn đau và đẻ được hì.Hú hồn

14. Mebekerro

Mebekerro Thành viên chính thức

Ðề: Giúp em vơi! thai em quá gần 7 ngày so với dự kiến sinh rồi!

em gap truong hopnay rui me nhe ,em gai cua chong em cung thai 40t ma khong he co hien tuong dau do chi a ,nhap vien lun bac si co choc dich oi de co con dau de nhu bt ,nhung vi khong no xuong chau ma mo 5phan rui nen phai mo me no ah ,be sanh ra 3,7kg mẹ nó cung ít sua vay ma dung thuoc cua chi dau lai doi dao sua phet ,gio thi mat beu ra nhi ghet lam ,me no co the tham khao .ma em chac chan chị nen nhap vien som di de bac si co nhung chi dinh kip thoi giup me mau don con yeu nhe ,chúc 2 me con khoe manh nha mau sanh be .

15. Me_moka

Me_moka

Chị gái mình cũng bị thai trc tận gần 1 tuần cơ hôm đi vào khám xem tình hình tn thì phát hiện cạn ối thế là mổ luôn

16. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

bạn đừng lo lắng quá, tớ trước cũng vậy , để yên tâm và an toàn cho cả mẹ lẫn con cứ 2 ngày tớ đi siêu âm 1 lần.

17. d3qlnl

d3qlnl thời trang,bộ đồ,áo váy

cung có nhiều me 41t chứ bạn .nhưng bạn pải theo dõi thuong xuyên và chú ý khi bé đap it hay nhiều