Giúp mình với.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi van vinh, 6/7/2013.

1. van vinh

van vinh Bắt đầu tích cực

Cả nhà tư vấn giúp mình với nhé.Hiện tại có 1 vấn đề thế này mong cả nhà tư vấn giúp mình nhé,chả là mình đang làm ở 1 công ty lương được tầm 9tr/tháng về thơi gian thì cũng khá thoải mái,nhưng công ty này lại ký hợp đồng ngắn hạn và khả năng nhảy việc là rất cao,với lại từ đợt ra trường đến giờ là 7 năm,mình cũng phải nhẩy đến 4 công ty rồi.Giờ đã gần 30 tuổi rồi cung ngại vác hồ sơ đi xin việc.Mẹ chồng mình thì bảo nộp hồ sơ vào chỗ công ty bà làm ( công ty cổ phần có vốn nhà nước) lương tầm 4-5 tr thôi,cách nhà tầm 3-4km và ổn định và công việc cũng nhàn, nhưng tiền lót xin vào đáy cũng khoảng 50tr mà còn phải xếp hàng hồ sơ nữa.Nhưng mình cứ lăn tăn vì giờ mình đang làm công ty này mà lại làm phó phòng quen mức lương 9 tr rồi tự dưng về lương còn có 1 nửa thì thấy nó làm sao ấy mà lại còn mất 50 tr tiền xin vào mình càng thấy làm sao vì 50 tr tương ứng với 10 tháng lương ở dấy.Chỗ mình đang làm hiện giờ cách nhà tầm 10km.THeo các bạn mình nên xin vào công ty mẹ mình hay làm công ty hiện tại và nếu có vấn đề gì thì lại nhảy việc.Nhưng với kinh nghiêm trong ngành mình đang làm nếu nhảy việc thì lương ít nhất cũng phải 7 tr.Mà mình chưa làm trong môi trường nhà nước bao giờ ko biết có hợp ko mà lại tiền mất tật mang?Về kinh tế thì 2 vợ chông đang ỏ cũng với bố mẹ chồng và 1 con nhỏ.Bố mẹ chồng mình có lương hưu nên cũng ko phải lo lắng.Chồng mình làm lương tầm 15-20 tr/tháng,đã có 4 bánh để đi.Nói chung là kinh tế thì ko phải lo ăn từng đồng nhưng mình chỉ sợ mình vào chỗ mới sẽ bị ì người mà lương thấp quá.Mà mình phải trả lời mẹ chồng mình trong tuần tới rồi.Cả nhà cho mình xin cao kiến nhé.Thanks cả nhà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi van vinh
    Đang tải...

2. hoangphuongtu

hoangphuongtu Thành viên sắp chính thức

Ðề: Giúp mình với.

Cái này có lẽ bạn là người trong cuộc bạn hiểu rõ nhất. Chứ bọn mình là người ngoài, tính cách của bạn mình cũng không hiểu, phong cách của bạn bọn mình cũng không biết nên mình cũng không thể kết luận được bạn có phù hợp với môi trường nhà nước hay không. Tuy nhiên, nếu là mình thì mình sẽ không chọn vì lương mình cao hơn hẳn so với chỗ cũ, môi trường nhà nước khá trì trệ...
    Chúc bạn thành công!

3. nohope

nohope Thành viên rất tích cực

Nếu là em thì em cứ làm tiếp công việc hiện tại chị ah, năng động, thoải mái. Nhảy việc mà có kinh nghiệm rùi thì cũng ko khó khăn mấy, chị biết mà.

4. Bống thúi

Bống thúi Guest

Theo mình thì bạn cứ làm chỗ hiện tại đi .Làm nha nuoc chan lắm ,nhàn rỗi quá thì đầu óc mình sẽ bị trì trệ

5. Prince_alone

Prince_alone Banned

Có cơ hội nên thay đổi bạn à, suy nghĩ thận trọng trước khi ra quyết định

6. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Tùy vào tính cách và sở thích của mình mà chọn thôi mẹ nó ạ! nếu đang làm ở cty hiện tại khi bỏ cty này mẹ nó vẫn có thể tìm được 1 công việc ngon lành khác thì chẳng vấn đề j cả! cứ làm thôi, vì mình thích công việc này, thích môi trường năng động này! NHưng như với tính cách của e, e thích sự ổn định và nói chung là phụ nữ cần sự ổn định, chắc mẹ cũng thừa biết điều này rồi! vào nhà nước làm, ko sợ bị mất việc, mà mức chạy vào 50tr là cũng rất là mềm rồi!!! nh đổi lại mình sẽ có nhiều time để chăm lo cho gia đình hơn, sau này về có lương hưu vì giờ mẹ nó cũng đến cái tuổi cần ổn định rồi còn j... nh đổi lại môi trường làm việc thì chắc chắn ko năng động bằng bên ngoài rồi! hì. tùy hoàn cảnh, sở thích của mình mà qdinh mẹ nó ạ! :)

7. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Mình cũng nghĩ bạn hiểu rõ nhất. Vì mẹ bạn làm ở đấy nên bạn sẽ cũng có những cơ hội và sự hiểu biết rõ nhất.

8. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Như mình thì ko đời nào. Có đi đâu thì tự đi chứ thế này cứ như là mình kém cỏi lắm, phải dựa vào mẹ chồng xin việc ấy.
    Quen chi tiêu 9 triệu về ăn lương nhà nước 4-5 triệu sẽ hụt hẫng.

9. co nang ho pham

co nang ho pham Thành viên sắp chính thức

Mình cũng nghĩ vậy. nếu có cơ hội tốt thì nên nắm bắt. vì cơ hội chỉ đến có 1 lần

10. hoa_huongduongnho

hoa_huongduongnho Thành viên rất tích cực

Tự mình làm cho sướng và chủ động. Tuy nhiên cơ hội để ổn định nếu bạn là người như vậy.

11. fighting.8x

fighting.8x Nhà đầu tư thành công

với điều kiện gia định chị bây h thì hãy làm theo đam mê ý chị ak

12. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

chủ top phải quyết định thui.phụ nữ có công việc ổn định là tốt nhất.chứ tiền kiếm bao nhiêu tiêu bấy nh ah.có nh tiêu nh có it tiêu it

13. van vinh

HIc hic.Mình cũng đang lăn tăn giữa công việc ổn định gần nhà và công việc lương cao,xa nhà.Mọi người thì cứ hướng mình là nên chọn công việc ổn định.NHưng mình đang băn khoăn quá,vẫn cứ làm hồ sơ theo ý của mẹ chồng,nhưng mà trong long vẫn đang bất an ko biết chọn cái nào.Hic.

14. van vinh

Hi hi.Đam mê của mình thì lại muốn mở 1 cửa hàng gì đấy vừa đi làm vừa tự mình làm chủ và thuê người làm cơ.Nói chung là đam mê kinh doanh.Nhưng nhiều khi cũng lại nghĩ ỷ lại sợ kinh doanh vất vả lại ko có thời gian cho chồng cho con,cho chính mình nên lại ko dám bươn trải vì nói thật nhà chồng mình thì ai cũng mong là mình ổn định và có thời gian cho gia đình ko cần thiết bươn trải kiếm tiền.MÌnh cũng đang lăn suy nghĩ rằng giàu thì cũng ko biết bao nhiêu cho đủ...

15. van vinh

Đúng rồi bạn ạ.MÌnh cũng đang đấu tranh tư tưởng là ổn định lương thấp hay môi trường năng động,nhảy việc nhưng lương cao.hic hic.Mà khó quá bạn ạ,căn bản cái vụ làm ở chỗ mới thấy mẹ chồng mình bảo chỉ là cơ hội duy nhất vì mẹ chồng sắp về hưu và có chỗ thế chân chứ sau này muốn cũng lại khó nên mình đang lăn tăn.

16. mergi_rose

mergi_rose how come!

ôi làm nhà nước h chán lắm. E tớ xin vào làm nhà nước có 1.5m/ tháng, hắn đang sốc kia kìa! khổ ơi là khổ

17. tunglam0983

tunglam0983 a

Mẹ nó thử nói với chồng: em muốn làm ngoài, tự do, sau này làm kinh doanh để có kinh nghiệm hỗ trợ cho anh cũng như định hướng cho các con. Anh ủng hộ em nhé?

18. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu là tớ thì tớ vẫn làm chỗ lương 9tr, lg cao mà đỡ mang tiếng mẹ chồng phải chạy việc cho, còn sau nc đến đâu nhảy đến đấy :)

19. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

nếu là em em sẽ lựa chọn làm nhà nước, sau này rùi làm nhà nước có thời gian cho gia đình, còn ở đâu mình quen đấy, chứ làm ngoài nhiều cái chán lắm ạ. Chị không lo về kinh tế thì làm nhà nc có thời gian chăm lo gia đình, bản thân mình không hơn ạ

20. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Ko lo về kinh tế thì làm đâu mà chả được hả mẹ nó. Sao phải lăn tăn làm gì nhiều.
    Nếu là em thì em sẽ chọn về làm nhà nước. :D.