Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

Khác: Giúp tôi với: Nên sinh sinh con ở viện C hay Việt

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi hieugiang, 18/11/2005.

1. hieugiang

hieugiang Thành viên chính thức

Các bà mẹ ơi giúp với,

hieugiang đang có bầu ở tuần 15, sinh con lần đầu nên chưa có kinh nghiệm.. Cơ quan hieugiang có tiêu chuẩn sinh ở Việt Pháp nhưng có một số người nói là nên sinh ở Viện C vì bác sỹ ở Viện C tốt hơn.

Nói thật là mình rất sợ bệnh viện nên cũng thích sinh ở Việt Pháp vì dịch vụ tốt nhưng lại sơ nhỡ ra có vấnđề gì thì... lại ân hận.

Các bà mẹ ở Hànội có kinh nghiệm gì với Việt Pháp và Viện C không???? Sinh ở Việt Pháp nên chọn bác sỹ nào? Sinh ở Viện C thì "đường đi nước bước" như thế nào???

Giúp mình với.

Càm ơn các bà mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hieugiang
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Gia dinh NganTrangTan

Gia dinh NganTrangTan Thành viên mới

Bạn đừng quan trọng quá việc sinh ở đâu!

Em bé của mình đã được hơn 15 tháng rồi, bé khỏe mạnh và rất ngoan. Mình sinh bé ở Việt Nhật(thuộc BV Bạch Mai). Nói chung mình thấy rằng việc sinh ở đâu không quan trọng đâu bạn ạ.Cái điều cần quan tâm nhất đó chính là việc bạn phải đảm bảo cung cấp cho thai nhi đầy đủ chất dinh dưỡng, các vitamin, chất sắt, canxi....,không quên tiêm phòng uốn ván cho mẹ và tinh thần của mẹ phải thật thoải mái, vui vẻ.Thêm nữa, bạn nên nghe nhạc giao hưởng, và trò chuyện với em bé để kích thích bộ não của em bé phát triển. À mà dừng quên đi siêu âm để biết được sự phát triển và số cân em bé để còn điều chỉnh chế độ dinh dưỡng của mẹ.Mình thấy em bémà khỏe mạnh trong bụng thì khi sinh cũng đơn giản thôi mà.Và khi đó thì sinh ở đâu thì còn quan trọng gì, phải không?!

3. hieugiang

Cám ơn các bà mẹ,

Hiếu Giang đã nộp tiền vào Việt pháp để mua Thai sản trọn gói rồi... Cũng đã nhờ mọi người gửi gắm thêm để nếu có gì thì sẽ sang viện C....

Vẫn đang cố gắng ăn uống vi vừa rồi ốm nghén ghê qua, sau 3 tháng rưỡi mà gầy đi tận 4kg. Nhưng mình vẫn bổ sung đầy đủ vitamin cho bé thong qua hoa quả va vitamin... Hy vong la mọi việc sẽ ổn thỏa :))

Thân ái
    hieugiang

4. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Mình không biết bạn đã sinh chưa mà mình đoán là chưa vì thấy bạn nói đợt vừa rồi ốm nghén ghê quá. Mình cũng sinh ở Việt Pháp và mình nghĩ bạn nên hoàn toàn yên tâm đi. Không có gì phải lo cả. Mình đang định đứa thử 2 mà về VN sinh thì cũng sẽ lại vào Việt Pháp thôi. Các bac sĩ ở VP hình như cũng là ở C sang cả. Nhưng đợt mình sinh thì bác sỹ Pháp đỡ đẻ. Nhưng nghe bảo tốt nhất ở VP là bác sỹ nữ người Việt mà xinh xinh ấy (xin lỗi nhé mình quên mất tên), mình nghĩ chỉ cần bạn hỏi thế thì ai ở đấy cũng biết thôi :)

5. hieugiang

Cảm ơn Jenny,

Nghe bạn nói làm minh yên tâm hơn. Tháng 5 này mình sẽ sinh và bác sỹ đang theo dõi mình chính là chị bác sỹ "xinh xinh" đấy, bác sỹ Hợp...

Minh cũng vào xem ảnh cua cả nhà Jenny rồi. Thích thât đấy! Em bé nhà mình cũng là bé gái. Chẳng biết bao giờ mới nuôi lớn được như em bé nhà Jenny.

Chúc vui vẻ!

Thân ái,
    Hiếu Giang

6. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Đúng là bác sỹ hợp đấy. Mình bây giờ mà nhìn những bà mẹ một đàn con lại thấy thèm vì sao người ta có nhiều con sướng thế mà mình nuôi mãi mới 1 đứa :lol: . Bạn cứ từ từ thôi, đến lúc sinh bé ra thấy thời gian trôi nhanh lắm. Mình nghĩ là bạn đi học cái lớp tiền sản ấy, mình thấy bổ ích lắm, nhất là mấy bài tập thể dục. Hồi xưa ngày nào mình cũng tập thể dục, tập rặn, tập thở hai lần một ngày khi ngủ dậy và khi đi ngủ đấy. Chẳng biết có phải vì thế mà mình đẻ dễ không. Làm cả nhà mình ai cũng bảo là nếu biết dễ đẻ thế này thì cần gì vào VP cho tốn tiền, đẻ đâu chả được. Nhưng mình là đứa nhát gan nên vào VP để được gây tê ngoài màng cứng đẻ không đau :D Theo kinh nghiệm của mình là bạn ăn nhiều ốc,sò và tôm cua vào nhé. Họ bảo là con sau này khoẻ mạnh hay không phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng của mẹ lúc mang thai mình thấy đúng lắm lắm. Với là bạn cố gắng ngủ thật nhiều vào, sau này con cũng sẽ dễ ngủ, đỡ quấy :wink:

7. QuynhTrangXinh

QuynhTrangXinh Thành viên chính thức

Không biết bây giờ bạn đã sinh con chưa, nhưng tớ vẫn trả lời nhé (cho những người vào đọc sau vậy)

Tớ mới sinh em bé được hơn 3 tháng ở viện C.

Phải nói là khủng khiếp. Không phải do bác sĩ y tá ở đấy mà các dịch vụ, không thể tưởng tượng được. 2 bà mẹ và 2 đứa con nằm trên một cái giường. Người thì khâu vài mũi, người thì mổ đẻ. Ối giời ơi tớ sợ đến 100 năm nữa :roll: vừa đau, vừa mệt, con thì chả có chỗ mà nằm. Mà chỉ sợ đạp phải cái bà vừa mới mổ xong :x

Nhà vệ sinh thì thối um, tanh tưởi, đông như kiến... :evil:

Họ bảo sao không thuê phòng riêng mà nằm, người ta đi đẻ chứ có phải đi du lịch đâu mà book chỗ trước được, biết lúc nào - chỉ trừ có ai định mổ đẻ thì còn đỡ.

Tớ thấy bạn tớ nó đẻ ở Việt Nhật, tốt, sạch sẽ, an tâm. Còn Việt Pháp thì cũng tốt, sạch sẽ, an tâm nhưng mà đắt quá. :wink:

Ý kiến tớ thế, các cậu cứ tham khảo mọi người xem sao.

8. QuynhTrangXinh

QuynhTrangXinh Thành viên chính thức

Thêm nữa, ở viện C khi vào đẻ thì nhất định là phải quen một ai đấy :(( vì tớ vào lúc người ta khám đều hỏi "Em là người nhà bác sĩ nào?"

Có một bà y tá vào kiểm tra tớ, tay thì xem mở mấy phân rồi mồm thì hỏi đúng cái câu ấy. Tớ chả quen ai cả nên chả biết nói thế nào, thế là bà ý cứ ấn tay thật mạnh vào, đau kinh khủng rồi mồm lại hỏi tiếp "Nói đi, ơ kìa, em là người nhà bác sĩ nào" làm thế phải 2 - 3 lần (đau quá tớ cũng không nói được) cuói cùng tớ mới bảo em chả người nhà bác sĩ nào cả.

Nhưng được cái mình đưa tiền họ không cầm đâu, bảo là khi nào đẻ xong mẹ tròn con vuông thì muốn cảm ơn thế nào thì cảm ơn.

Thế thôi, nhớ ra cái gì tớ lại kể tiếp nhé :))

9. Tiffany Vu

Tiffany Vu Thành viên tập sự

Em nghe may Me ke chuyen di sanh trong benh vien o Vn minh ma so qua, o ben nay khong co van de y ta nay no, hay bac si lo cho binh nhan cham tre dau, lon xon la minh co the cho ho ra hau toa nhu choi mat viec luon day..

10. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Sinh ở bệnh viện Việt Pháp thì chắc chắn điều kiện sẽ tốt hơn rồi. Vấn đề chỉ còn là bác sĩ, các mẹ cứ lo lắng chứ MC em là bác sĩ nên bà yên tâm lắm, bà bảo sinh nở bây giờ dễ dàng lắm mà (Hay là bà động viên con dâu không biết.)

Mà viện C đông hay không là tuỳ mùa hay sao ấy ạ :twisted:Em xinh mổ ở viện C, phòng bình thường mà cũng được 1 giường riêng chứ không bị chung như nghe một số người kể bên phụ sản.

@tiffanny Vũ: Chị đã có bầu em bé thứ hai chưa ạ?

11. Tiffany Vu

Cam on Thu Hien da hoi tham minh, tu ngay minh dang ky vao dien dan den nay bay gio moi tham gia lai, minh da mang bau be thu 2 duoc 5 thang roi , sorry cac Me minh chua doc phan cach danh tieng viet nen danh chua co dau, minh se xem lai va danh cho co dau de cac ME de doc..

12. thuhien

@Mẹ Tiffan Vu: Chúc mừng chị nhé. Thế đã biết là boy hay girl chưa chị?
    Em hỏi lại chuyện cũ một chút, vấn đề lần trước chị hỏi về việc ngưng sử dụng thuốc tránh thai ấy, sau bao lâu chị mới có lại. (Hì hì, dở dang câu chuyện lần trước chị post mà)

13. Tiffany Vu

Thu Hien oi, ky truoc minh post la minh bi mat period sau khi ngung pill control la 3 thang, vi cung so bi gi nen minh di kham binh, bac si cho minh lam ultrasound du thu va lam xet nghiem mau cung nhu thu pap test ket qua la good het, bac si chi noi chac la do minh moi stop thuoc nen co the minh chua tu dieu hanh lai duoc, sau 6 thang ma khong co moi dang lo bi roi period, vi minh bat dau su dung thuoc pill control sau khi sanh baby xong 1 thang, cho den 1 nam ruoi luon moi ngung thuoc.. Nhung den thang 12 thi minh da dinh bau Be thu 2 roi .. minh rat la mung vi minh cung dang mong co tap 2 de lam xong nhiem vu do ma..

Minh chua co biet con trai hay con gai tuan sau minh moi di sieu am dung 20 tuan, vi ben nay chi sieu am duoc 2 lan thoi ma minh da sieu am 1 lan khi moi co thai roi de xac dinh tuoi thai nen bay gio phai doi den 20 tuan minh moi sieu am lai, , minh cung dang mong duoc con trai lam... nhung khong biet co duoc khong nua... hy vong...

14. thuhien

Vậy xin chúc mừng mẹ Tiffan nhé. Thế là nếu có mẹ nào băn khoăn về vấn đề này lại có thể học hỏi kinh nghiệm của chị rồi :D

Các mẹ đã từng sinh ở viện C hay Việt Nhật có thể chia sẻ kinh nghiệm tiếp để các mẹ vào sau tham khảo thêm.

15. nam nhot

nam nhot Thành viên chính thức

Re: Bạn đừng quan trọng quá việc sinh ở đâu!

Minh chang nghi the dau, viec sinh o dau quan trong cuc ky day. DUa lon minh cung sinh o Vien C, cung co cam giac nhu QuynhTRang xinh ay, Kinh khung khiep lam. Noi chung co cam giac la minh dang bi doi xu nhu la con vat gi ay. Phong thi dong, ban thiu vi ko thue duoc phong dich vu. Den dua thu 2 thi chay sang Phu san, thay OK hon nhieu vi nho duoc nguoi quen. Noi chung minh thay la nhung ai co dieu kien kinh te thi nen de o Viet Phap, o do co dich vu tot. Con neu da xac dinh duoc la truong hop de kho do me bi benh, hoac nhiem doc thai nghen ... thi co le lai phai quay lai Vien C vay thoi.

16. hieugiang

Mua "xe nhún" / baby bouncer

Hiếu Giang dự sinh em bé vào ngày 28/5 ở Việt Pháp. Hiếu Giang đã hoc được 4 buổi ở lớp tiền sản rồi, ngày mai là buổi cuối cùng. Cũng có học cả mấy bài thể dục và tập thở giống như mẹ Jenny kể. Nhưng do Hiêu Giang mới ở tuần thứ 33 nên chưa dám tập rặn. Anh xã đã thu âm và quay phim hết các hướng dẫn của bác sỹ rôi nên đến tuần thứ 38 mà có quên thì cũng có thể mở ra và xem lại để .... tâp rặn cho đúng! :) Cũng sory mẹ Jenny là ko biết mẹ Jenny co trả lời trên mạng để reply lại dù đã có đặt chế độ "thông báo cho tôi khi có người trả lời".

Mấy hôm nay đang bân rộn tính toán lại vụ sắp xếp nhà cửa để chuẩn bị mua đồ cho em bé. Hiếu Giang đã có gần như đủ các thứ đồ dùng rồi, còn thiếu cái xe bé để em bé nằm chơi và chỉnh một nấc cao hơn để em be ngôi bú bình chẳng hạn... Bạn mình mua được một cái như thế mà có bánh xe. Thế nhưng khi Hiếu Giang đi tìm thì toàn là cái ko có bánh xe. Ra Baby City o Huỳnh Thúc Kháng, chỗ cô bạn từng mua thì lại hết mất rồi. Thấy ở đấy người ta gọi là "xe nhún" thì phải. Minh search ở trên mạng thi thấy tên tiếng Anh của nó la baby bouncer nhưng ở trên các site khác cũng toàn thấy là không có bánh xe thôi (ở đây chẳng hạn http://www.thenewparentsguide.com/baby-bouncers-rockers-1.htm)

Mọi người biết cái "xe nhún" hay baby bouncer có bánh xe bán ở đâu trong Hà Nội thì chỉ cho Hiếu Giang với. Làm ơn vao cai link trên để hình dung xem Hiếu Giang đinh hỏi về cái xe gì vì Hiếu Giang cũng chằng biết gọi chính xác tên tiếng Việt nữa :p.

Cảm ơn mọi người nhiều

17. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Theo như mình biết thì hình như Baby Bouncer không có bánh xe đâu bạn ạ. Thậm chí ở dưới chân còn có miếng cao su để chặn lại, giúp giữ cho ghế của bé được cố định 1 chỗ đấy.
    Có lẽ bạn có con đầu lòng nên nóng ruột, cái gì cũng muốn mua cho con nhỉ. Theo mình thì bạn chỉ cần chuẩn bị những gì cơ bản nhất thôi, còn những cái khác thì bạn đợi từ từ hẵng mua, vì có khi không thật cần thiết đâu. Nhà mình có Baby Bouncer, nhưng thật ra con bé nhà mình thì cũng chỉ hơi thích thích, và con bé cháu (nhỏ hơn SK nhà mình 6 tháng, ở chung nhà) thì hoàn toàn không thích tí nào. Nhưng cả 2 đứa đều mê cái ghế đu đưa có nhạc đấy (Aquarium Craddle Swing của Fisher Price). Cũng tùy từng đồ chơi, và tùy từng bé thôi bạn ạ.
    Chúc bạn được mẹ tròn, con vuông nhé!!!

18. tomorrow1980

tomorrow1980 Thành viên đạt chuẩn

hic..hic.. nghe cac chi ke sinh so qua. Em cung chi 1 tuan nua la sinh day. Em sinh o Viet nhat nen moi ng bao yen tam. THe ma tren vnexpress vua co mot bai ve Viet Nhat nghe chan qua. Bac si quat benh nhan :roll: Em cung co mot ng quen o do nhung cha hieu den luc sinh thi ng quen cua minh co lam dung ca minh de k nua. hic hic... lo qua cac chi a!

19. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Mẹ tomorow còn một tuần nữa là sinh à? Hồi hộp nhỉ....Nhưng sắp được bế em bé rùi. Em cung mong đến ngày đó lăm chị à mà sao em thấy lâu quá. OX cứ bảo lâu nhỉ...làm e cũng sốt ruột. Thế chj đăng ký sinh ở đó thủ tục như thế nào hả chị? chị chỉo cho e với mà tiền llệ phí là bao nhiu? Tiền tiêu cực là baop nhiu hả chị?

20. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Thời gian trôi nhanh quá. MÌnh chỉ còn 7 tuần nữa là sinh rồi. Mình cũng sinh Việt nhật đây (nghe cứ tưởng là bv liên doanh gì đó nhỉ nhưng là sinh bênh viện Bạch mai :lol: :lol: )

Chúc tomorrow1980 sinh mẹ tròn con vuông nhé. Lần đầu làm mẹ sẽ hồi hộp lắm đấy.