Tâm sự Gỡ Rối Chuyện Gia Đình

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi nghesutho, 17/2/2017.

1. nghesutho

nghesutho Bắt đầu tích cực

Cám ơn cả nhà đã chia sẻ giúp em, Bố mẹ em đã thay đổi suy nghĩ và thông cảm cho tui em rồi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nghesutho
    Đang tải...

2. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Em ạ, nếu em có con trai mà sau này con trai em cũng ở dể trong khi đã mua được nhà riêng mà lại chỉ ở có 2vc thôi, còn con thì vẫn gửi ông bà nội thì em sẽ hiểu cảm giác của bố mẹ ck em hiện giờ thế nào. Những gì bố mẹ ck em lo lắng đều hợp tình, hợp lý cả, và ko phải vì họ đố kị hay ghen ghét với thông gia mà có thái độ như thế. Xác định, mình lấy chồng, nhà ck tốt thì được nhờ, mà ko hòa hợp thì cũng phải tự chủ, đừng bì tị với con đẻ của ông bà. Bản thân em khi nói về bố mẹ ck cũng đã ko dành thiện cảm như bố mẹ đẻ em đấy thôi. Nếu là chị, chị sẽ chọn cách sống ở chính ngôi nhà mình mua được, dù vất vả 1 tý, nhưng đổi lại, ck mình được tự tôn, bm ck ko tự ti với nhà ngoại, và nhất là tránh những mâu thuẫn ko đáng có.

3. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Sống nhà riêng của mình vẫn hơn mn ạ.

4. nghesutho

C
    Em cảm ơn chị đã chia sẻ để em có thêm hướng nhìn mới nhưng có thể chị chưa đọc kỹ vấn đề lớn nhất của vc em là kinh tế chưa ổn định, căn chung cư em mới mua đó vc e đã cho thuê để lấy tiền bổ xung cho việc trả tiền lãi vay ngân hàng hàng tháng, nếu ra ngoài thuê thì tiền lương sẽ chỉ đủ để chi tiêu ko dành dụm được chút gì cho tương lai. Còn trẻ và khỏe mà ko dành dụm dc đến khi con lớn thì lấy gì lo toan cho cháu. Em ko bì tị với chị chồng mà chẳng qua là mẹ chồng em cứ so sánh em dâu với chị chồng thế này thế khác nhưng con trai bà thì bà đâu có giúp dc bằng 1/10 con gái bà đâu.[/QUOTE]

5. nghesutho

Nhà riêng vì ko có tiền trả lãi vay nên em cho thuê để bù vào tiền trả lãi ngân hàng rồi mn ah

6. vo mai anh kiet

vo mai anh kiet Thành viên tích cực

Mình nghĩ bạn cứ trình bày khéo léo với bố mẹ Chôngf như bạn noí ở đây. Tiền vay ngân hàng lãi mẹ đẻ lãi con không phải chuyện đùa đâu. May mắn có ông bà ngoại giúp cho là tốt quá rồi. Bố mẹ nào cũng là bố mẹ, thậm chí khi cần ở cùng để chăm nom bố mẹ mình cunxg là chuyện bình thươnfg khi cần thiết., còn con bạn thì nó cần được sôngs cùng vợ chồng bạn, tuôir thơ của con chỉ một lần thôi. Gưỉ con cho ông bà nôị nuôi cũng là một gánh nặng lớn cho ông bà đấy. Phải nhớ ơn ông bà, Con cái trong gia đình là quyền của các cụ, ai hơn ai kems minfh để ý chỉ thêm mệt mà thôi.
    Chị đây mua đất xây nhà cho GĐ chồng mà chẳng nói năng gì. Mỗi cây môĩ hoa mỗi nhà một cảnh. Bâts luận thế nào, không được hỗn hào cùng bố mẹ hai ben, là mình sẽ không ân hận gì, còn lại quá mươì tám tuôỉ, cần phải tự quyết định lấy cuộc đơì mình.
    Bạn làm đúng thì bố mẹ chồng sẽ hiểu dần, thỉnh thoảng cho con về thăm ông bà nôị và quà cáp biếu các cụ.

7. nghesutho

Dạ em cảm ơn chị, thực sự từ trước tới giờ em chưa từng hỗn với bố mẹ chồng, thậm chí ông bà nhiều khi ngang và bảo thủ em vẫn nhịn nhưng lần này ông bà cứ ép vợ chồng em quá nên em bực, chồng em thì đang ốm nên em càng bức xúc, có cảm giác như ông bà ko thương hai đứa.

8. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

âu cũng là sự ích kỷ riêng của mỗi ông bố và mẹ thôi mà mn, cư xử khéo léo tế nhị 1 chút chắc là ổn thôi, trước mắt cứ đồng ý với ông bà sẽ ra ở riêng cho ông bà bớt nói đã, dần dà tính tiếp, ông bà ở quê, còn mình ở trên này, mình ở đâu hay như nào thì ông bà có biết đc đâu, nếu ông bà hay lên chơi thì cũng nên tính phương án khác, còn nếu ông bà ít lên thì ... trong tiếng anh có từ " white lie" tức lời nói dối vô hại ý mn :D chcus mn khỏe mạnh sáng suốt nha

9. nghesutho

Dạ, em cám ơn mn

10. sieuham

sieuham Thành viên chính thức

mình nghĩ ở nhà mình vẫn hơn. Lại tích cóp thêm vun vén cho gia đình. Ở địa vị bố mẹ có ai muốn con trai mình đi ở rể đâu. Sau này bạn có con rồi cũng sẽ nghĩ khác thôi :)

11. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Em thì nghĩ nhà chị nên đón con về và ở chính ngôi nhà của mình. Chị đừng tính nhăm nhăm tiết kiệm, hãy nghĩ thoáng ra đi theo cách hãy gắng kiếm nhiều hơn thay vì luôn luôn lo hụt trc hụt sau

Đừng gửi con cho ông bà nội nữa, con nên ở với bố mẹ. Nhà thì bme ck chị k vay hộ, k cho đồng nào mà ac vay mượn đc càng tốt. Nên tránh nhờ vả ông bà k sau này suốt ngày nghe câu: k tao chăm con cho thì chúng nó ... hay k tao cho tiền thì còn lâu đã mua đc nhà. Đấy, e thấy xung quanh nhiều trg hợp thế lắm. Tự túc là hạnh phúc, so bì làm gì chị. Ai ngta cũng thương con gái họ mà, bố mẹ mình cũng thương mình mà

12. nghesutho

Các mẹ đều hiểu nhầm ý của em rồi, em chưa bao giờ trách ông bà ko cho tiên hay so bì này nọ, chẳng qua là bà hay so sánh vợ chồng em không bằng chị chồng nên em nói để các mẹ biết tại sao em ko bằng thôi, còn con em thì sớm muộn em cũng đưa nó lên ở cùng hai vợ chồng (em nhờ ông bà nội cũng gửi tiền đàng hoàng nhé), hai vợ chồng ở nhà ông bà ngoại cũng chỉ là phương án tạm thời chứ không phải ở lâu dài. Vì thời điểm hiện tại mới mua nhà nên vay mượn nhiều kinh tế vợ chồng em chưa ổn định nên em mới phải nhờ ông bà giúp. Em đã chia sẻ thẳng thắn quan điểm của em nên bố mẹ chồng em đã thông cảm và xin lỗi hai vợ chồng em rồi. Hiện tại gia đình em lại ngon lành rồi. Thanks các mẹ quan tâm

Bánh Phu Thê thích bài này.
  13. labellevie178

labellevie178 Bắt đầu tích cực

14. labellevie178

labellevie178 Bắt đầu tích cực

Chuẩn luôn! cứ riêng ra cho dễ sống ạ