Góp ý với Ban quản trị diễn đàn!

Thảo luận trong 'Góp ý cho LCM' bởi bimbim82_minhmun, 1/5/2011.

1. bimbim82_minhmun

bimbim82_minhmun 0934510808

Hôm qua vô tình em thấy các mẹ bàn tán về 1 vụ lùm xùm trên này.
    Em đã cố tình tìm kiếm thông tin và choáng với những gì đã đọc được.

Em suy nghĩ rất nhiều và muốn chia sẻ 1 vài ý kiến như sau:

Từ đầu diễn đàn này lập ra nhằm mục đích chia sẻ những kinh nghiệm làm cha mẹ,rồi thêm chia sẻ tâm tư tình cảm.Ngoài ra còn là 1 nơi mua bán online có thể tin tường.
    Số người tham gia bán hàng ít,nhưng ko thấy kiện cáo hay sự việc xảy ra nhiều như bây giờ.
    Nhiều người tham gia bán hàng quá.Lâu em ko qua xem các chuyên mục riêng thấy choáng về số người tham gia bán hàng(tại chỉ chăm chăm mấy cái topic quen thôi).
    Quá nhiều người tham gia bán,có người xấu người tốt.Bình thường ngoài đời đã khó nhận biết được nữa là online.
    Cảm giác của bản thân em và những người khác là phải kiểm tra độ uy tín của người bán hàng trước mới dám mua.
    Cái này chính là thế mạnh cho các mẹ bán hàng lâu năm như bọn em.Những người bán hàng mới sẽ có đôi chút thiệt thòi.
    Nên việc nảy sinh nhiều nick tham gia tung hứng là tất yếu(hồi đầu em cũng làm 2 cái,hi,hi...)

Do đó em muốn góp ý BQT,thay vì phải đi theo và giải quyết những khúc mắc,những sự vụ của mọi người.BQT nên chủ động hơn như 1 số diễn đàn khác.

Những người tham gia bán hàng bắt buộc gửi cho BQT thông tin chính xác về bản thân như hộ khẩu,địa chỉ,số CMT,đt bàn cố định....
    BQT sẽ dễ kiểm tra và có biện pháp can thiệp để loại bỏ những người không trung thực.
    BQT sẽ kiểm tra thông tin và cấp mã số bán hàng hay 1 biểu tượng chứng thực cạnh nick bán hàng.

Như vậy người mua sẽ tin tưởng người bán hơn.
    Sẽ ủng hộ cả những người mới.

Mô hình chung sẽ giảm việc tạo nick bán hàng khác để tung hứng,để lừa đảo.
    Những người bán hàng lâu năm như chúng em sẽ phải ý thức nâng cao uy tín và chất lượng hàng hóa để cạnh tranh với người mới.

Có 1 số trang bán hàng cũng làm như vậy,và số lượng người bán hàng ảo giảm đi đáng kể.

Em nghĩ BQT đã cân nhắc rồi,nhưng theo tình hình này em mong sớm triển khai để tất cả thành viên trên LCM có thể yên tâm đặt lòng tin vào những người bán hàng online.

Đôi dòng góp ý,mong BQT xem xét.

Thanks!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bimbim82_minhmun
    Đang tải...

2. lucychu0218

lucychu0218 CÔNG CHÚA ÚT ĐÁNG YÊU

Ðề: Góp ý với Ban quản trị diễn đàn!

Mình cũng có cùng chung suy nghĩ với bạn.

nglinh2326 thích bài này.
  3. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Mình cũng nghĩ như vậy, đăng ký bằng số điện thoại bàn là tốt nhất tuy nhiên điều này lại rất khó với những mẹ đi thuê nhà.
    Còn CMT hay hộ khẩu... cái này có thể mượn đc.
    ............

4. chomeo8286

chomeo8286 MuN_0976760426

Em nghĩ là mượn đc thì tất nhiên sẽ mượn được, hoặc ngta đã cố tình lừa đảo thì ngta sẽ dùng rất nhiều cách để luồn lách.Nhưng dùng CMT, số đt bàn hoặc 1 số giầy tờ tùy thân sẽ tránh đc tối đa rất nhiều trường hợp lừa đảo, ít nhất cũng sẽ tạo đc lòng tin nhiều hơn 1!
    Em cũng ủng hộ ý kiến này :) Chỉ là thêm 1 phần xác nhận thông tin,tưởng là đơn giản nhưng vất vả hơn cho QBT rất là nhiều :)

5. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Em cũng có chung suy nghĩ với chị chủ top. Phòng còn hơn tránh ạ. CMT, sổ hộ khẩu, số di động có thể ok nhưng số đt bàn e ko có, vì e đi thuê nhà, chả bao giờ dùng số cố định cả.

6. BanJiShop

BanJiShop FB.com/TinhDauMoli

Em thấy ý kiến này hợp lý đấy ạ. Có thể ko hết được nhưng sẽ hạn chế được tối đa số lượng nick ảo, và cũng sẽ giảm được lượng nick bán hàng ko trung thực, tạo một môi trường kinh doanh lành mạnh cho các mẹ trên diễn đàn, cũng là cách bảo vệ lợi ích của người mua hàng.

7. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Em cũng thuê nhà và tất nhiên cũng ko co số đt cố định.
    Còn HK thì em vẫn " dính " với nhà chồng.
    Em nghĩ là nên đến tận nơi nộp CMT thì hay hơn .Người nào có ý định bán hàng nghiêm túc ng ta sẽ ko ngại đến tận nơi để nộp đâu.

bimbim82_minhmun thích bài này.
  8. tintin08

tintin08 Thành viên chính thức

Em không thấy khả thi lắm đâu bởi nếu đã có ý định lừa thì kiểu gì cũng luồn lách được. Ngay như mẹ h.vyvy hay tangtrungha hay nhatminh09, hongphuong49, sonhang, meanhcubi2010, mebiZonzon,... gì ấy có địa chỉ, STK rõ ràng như vậy mà vẫn lừa được khối mẹ đấy thôi.

9. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Nói chung vẫn nan giải quá nhỉ. Nhiều mẹ chỉ bán chút, thanh lý chút mà bắt nộp trình này kia sợ người ta cũng ngại mà bỏ đi. Chốt lại 1 câu: chị em mua hàng trên diễn đàn phải tỉnh táo là người mua hàng thông minh, giúp đỡ nhau, ai biết kẻ nào tung hứng lừa đảo phải hô lên 1 tiếng cho mọi người tẩy chay.

10. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Em vừa lờ mờ phát hiện ra một trường hợp ko biết là có phải 1 người ko .Nhưng người này vào topic người kia . Gần như là up bài cho nhau.Và cả 2 đều bán 1 mặt hàng.
    Chỉ là cùng bán giống mặt hàng của em, nên em ngại ko vào comment

huong177 thích bài này.
  11. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

hic, vấn đề nan giải quá, nhưng nếu nộp địa chỉ cơ uan nơi làm việc photo và sdt cơ quan để mod xác nhận khi đỡ hơn...

12. suabotuoinguyenchat

suabotuoinguyenchat Bắt đầu nổi tiếng

Oài! Tớ cũng chẳng có số cố định. Nếu Mod cứ luật như mẹ nó bày ra, những người ngoại tỉnh và đi thuê nhà như bọn tớ chắc bị out thôi...Nhưng tớ thấy đa số các nick bị banne cũng đều có nhà HN đấy thôi....

13. me_vietanh

Gửi thư riêng cho mod kiểm tra đi, tớ ghét nhứt kiểu tung hứng.

mimam thích bài này.
  14. me_vietanh

Nhà em cũng cảnh thuê nhà đấy, chả có số cố định, sổ hộ tịch ở quê, nói chung cũng phiền phức lắm. Nhưng mà em thấy đa phần bọn lừa đảo những giấy tờ thế chúng nó vẫn mượn hoặc giả được mà.

15. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

mẹ nó ạ, quanm trọng mình bán hàng lành mạnh ko lừa đảo thôi, chứ bây giờ nhiều lừa đảo quá, rồi cạnh tranh ko lành mạnh bị ảnh huỏng đến những mb như bạn như mình, con sâu bỏ dầu nồi canh mừ, đó chỉ là ý kiến thôi tất nhiên là ko khả quan và ko triệt để được.....

suabotuoinguyenchat thích bài này.
  16. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Cái này lại càng ko khả quan, như mình đang ở ở nhà chăm con thì.... cái NẾU này chỉ có.... mơ thôi..... mẹ nó ạ ka ka :D

Sửa lần cuối: 1/5/2011
  17. Kent & Sunny

Kent & Sunny Bắt đầu nổi tiếng

tớ e rằng hơi khó, mà đã có ý lừa rồi thì kiểu nào cũng lừa được, làm mọi cách để lừa

18. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

ka..ka....mình chỉ đóng góp ý kiến phát minh nhỏ nhoi thôi ợ, nhường sân cho các bô lão cao thủ võ lâm ..........................

19. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Các mẹ hiến kế để LCM thực sự là một môi trường kinh doanh và cạnh tranh công bằng.
    @ chị ngờ lờ: chị gửi thư riêng cho mod đi. Nghe chị nói e cũng lờ mờ phát hiện ra, nhưng tại e mới bán hàng, ko để í và chưa nhạy cảm để phát hiện ra các nick tung hứng. Bây giừ phải tập quan sát kĩ hơn mí đc. Ghét nhứt kiểu buôn bán ko trung thực.

20. bimbim82_minhmun

bimbim82_minhmun 0934510808

cái này tớ nghĩ sẽ hạn chế được những mẹ có ý định lập nick mới để tung hưng,giúp giảm phần lớn những rắc rối xảy ra.Một địa chỉ chỉ tồn tại 1 nick bán hàng thôi.
    Việc cmt hay hộ khẩu chị nhằm mục đích chứng thức đó là 1 người tồn tại ,tại 1 địa chỉ xác nhận chứ ko thể làm cho ai đó có ý định lừa đảo nhưng sẽ giảm đi đáng kể những rắc rối lớn.
    Có thể không cần khẩu Hà Nội mà, ở đâu chả được,cứ cmt và hộ khẩu và người bán hàng đó là 1,thế thôi.
    Ko có số đt bàn thì có số đt cơ quan,cái này chỉ mod biết ko công khai.Như vậy còn có cơ sở để tìm.
    Chứ cứ lừa đảo đơn giản là banned thì cứ lừa 1 vố to rồi chạy,thế thì người thua thiệt biết tìm ai đây.Họ lừa rồi,xong việc rồi,cần gì ở lại diễn đàn để nghe mọi người chất vấn.
    Suy nghĩ đến đâu em viết ra đến đấy.Mong các mẹ hiểu.
    Chuyện thanh lý ko phải thường xuyên nên chả cần đăng ký,chủ yếu cho các mẹ bán hàng.
    Sẽ giúp những người chưa tốt ko có cơ hội thành người xấu thế thôi.

Sửa lần cuối: 1/5/2011