Hà Nội, Kiểm tra trí nhớ của trẻ ở đâu là tốt nhất!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi andaiquan, 24/6/2013.

Tags:
  1. andaiquan

andaiquan Thành viên tập sự

Thưa các bậc cha mẹ,
    Tôi có 1 việc hết sức lo lắng và mong nhận được sự giúp đỡ từ các bố, các mẹ. Tôi con nhỏ, năm nay cháu 6 tuổi, tháng 9 tới là cháu bắt đầu đi lớp 1. Từ khi cháu lên 5, vợ chồng tôi đã tập cho cháu làm quen dần với chữ cái. Hàng ngày, tôi dạy cháu đọc nhưng gần 3 tháng liên tục mà cháu chỉ thuộc được vài 3 chữ. Qua việc tập cho con làm quen với mặt chữ tôi đã mơ hồ phát hiện ra rằng con tôi có khả năng nhớ rất kém, cháu quên hết mọi thứ ngay sau khi học. Lo sợ về việc này, tôi cũng đã hỏi và tham khảo mọi người có con cùng độ tuổi thì nhận được câu "đứa nào chẳng thế". Sợ gây áp lực cho cháu nên tôi không tiếp tục dạy con hàng ngày nhưng vẫn thường xuyên nhắc và hướng dẫn cháu đọc bảng chữ cái. Đến nay đã hơn 1 năm mà cháu vẫn không thuộc được bảng chữ cái, cháu đi học ở trường mầm non rất đều nhưng suốt 3 năm qua cháu cũng không thuộc được bài hát nào.
    Bây giờ tôi muốn đưa cháu đi khám và kiểm tra nên muốn nhận được sự tư vấn của các bố, các mẹ xem ở Hà Nội thì khám ở đâu là tốt nhất.

Trân trọng,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi andaiquan
    Đang tải...

2. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Ðề: Hà Nội, Kiểm tra trí nhớ của trẻ ở đâu là tốt nhất!

Mình không rõ về địa chỉ khám trí nhớ, nhưng bố mẹ cháu theo dõi cháu học thế nào ạ? Quá trình cháu học và ghi nhớ ra sao? Bé chỉ không nhớ Bảng chữ cái, bài hát hay tất cả mọi sự kiện đều quên?
    Với cả mắt của bé có tốt hay không? Có triệu chứng cận thị hay không vì một số bé tập trung kém còn do vấn đề thị lực

Hi vọng các mẹ có thể tư vấn kỹ hơn cho bạn về địa chỉ khám.

3. nguyenmui37

nguyenmui37 Đủ quyền lập Họ

chị cứ cho bé luyện đi luyện lại những kiến thức mà chị đã dạy vì tuổi này chúng vẫn mải chơi, chưa ý thức được là mình sắp đi học, sắp phải vào 1 môi trường khác chị ạ. hi. Rồi dần dà, vào lớp 1 với những quy định của lớp học và nhà trường sẽ giúp bé ý thức 1 cách nghiêm túc.

4. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

em thấy mẹ nguyễnmui37 nói có lý.giờ trẻ chưa nhận thức đc rõ hết điều mình phải làm phải nhớ.CHúng chỉ mải chơi thui.Chị cố gắng dạy đi dạy lại con sẽ nhớ thui mà

nguyenmui37 thích bài này.
  5. me_bin_bon

me_bin_bon

chị ơi chị cứ cho cháu vào Viện nhi đi ah, có khoa liên quan đấy ah. chắc là nên cho đi khám vì bé nhà e 4.5 tuổi, thuộc rất nhiều thơ và bài hát. hôm rồi thấy cầm quyển sách lớp 1 cháu đọc bảng chữ cái gần thuộc hết, 1 vài chữ thì thấy phải nghĩ 1 lúc mới ra, em cũng ko dạy đâu ah, hầu hết là ở lớp mẫu giáo cô giáo dậy đấy ah

6. nguyenmui37

nguyenmui37 Đủ quyền lập Họ

hì. em chưa có gđình chị à. heheee. Em cũng đc học ít kiến thức về tâm lí lứa tuổi nên biết chút ít thôi ợ

7. andaiquan

andaiquan Thành viên tập sự

Chân thành cảm ơn các mẹ rất nhiều, nếu sự thật được như mẹ nguyenmui37 thì tốt cho nhà mình quá. Sở dĩ em lo lắng vì xung quanh hàng xóm có 3 bé đều kém bé nhà mình 1 tuổi và học 1 trường mầm non với bé nhà mình nhưng các em bé nhà hàng xóm thì thuộc rất nhiều bài thơ, bài hát được học ở trường, còn bé nhà mình thì không thuộc. Buồn và lo lắng quá.
    Cảm ơn me_bi_bon, mình sẽ tìm hiểu thêm thông tin ở Viện nhi. Mình rất mong nhận được nhiều hơn nữa sự chia sẻ của các bố mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này.

Trân trọng,

8. me_bin_bon

me_bin_bon

mẹ nó đừng lo lắng, cứ cho cháu đi khám cho yên tâm. Vì bản thân trẻ mỗi bé mỗi khác, lộ trình phát triển có thể khác nhau, cách thể hiện có thể khác nhau mà.

9. meduachuot10

meduachuot10 Thành viên rất tích cực

chị cho cháu đến khoa phcn bv nhi tw để test thử xem hoạc đến khoa gddb đại học sư phạm ở đấy họ cũng test đấy ạ