Thông tin: Hai lần kinh doanh thất bại, tối nay tôi phải ăn mì gói

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi philaomientrung1, 5/6/2015.

1. philaomientrung1

philaomientrung1 Sống một lần trọn đam mê

Khi tôi viết những dòng tâm sự này là lúc tôi đang rất mệt mỏi. Tôi đã không còn gì cả ngoài một đống nợ.
    Tôi năm nay 25 tuổi, tốt nghiệp một trường kinh tế, đã 2 lần khởi nghiệp và tất cả đều thất bại. Giờ tôi đang ngồi viết, trên tay cầm ổ bánh mì của buổi ăn trưa, bữa tối đã được chuẩn bị sẵn một gói mì tôm. Còn ngày mai, tôi vẫn chưa biết lấy gì để ăn, có khi cái máy tính xách tay tôi đang viết này cũng sẽ rời xa.

Thời sinh viên, tôi vừa đi học vừa lao đầu kinh doanh nhỏ lẻ. Số tiền tôi kiếm được cũng đủ nuôi sống bản thân (hoàn toàn không dựa vào gia đình). Ngày đó, tôi đi làm bán thời gian để học hỏi kinh nghiệp. Tuy là sinh viên nhưng tôi vẫn được trọng dụng. Đến khi ra trường được công ty mời ở lại làm, nhưng tôi đã từ chối.

Tôi cùng với mấy đứa bạn bắt tay vào một dự án đặc sản. Nhưng tất cả đã thất bại, chỉ vì đội nhóm không phù hợp, một vấn đề mà rất nhiều người khởi nghiệp mắc phải. Tôi bỏ cuộc và bắt đầu nợ nần.

Lần thứ 2, tôi bắt đầu khởi nghiệp lĩnh vực tiêu dùng nhanh. Lúc đầu tôi chỉ làm một mình. Khi ấy, thu nhập của tôi cũng khá ổn định trong vòng một năm. Dần dà, ý tưởng của tôi bị nhà cung cấp ăn cắp. Điều đó cũng đồng nghĩa thị trường của tôi ngày càng hẹp lại. Tôi lại chìm trong nợ nần.
    Ngày xưa tôi học cũng giỏi. Bà con trong xóm ai cũng khen và quý mến. Giờ đây tôi vẫn chưa làm được gì, gặp họ tôi chỉ biết cười khi hỏi về công việc. Giá như từ đầu, tôi chọn việc làm ổn định ở công ty thì giờ có lẽ cũng đủ tự tin để khoe đang làm chỗ này chỗ kia.Tôi ân hận là mình đã quản lý dòng tiền không tốt, dùng tiền của gia đình vay để lao vào kinh doanh. Đến nay tôi đã ra trường 3 năm, nhưng vẫn chưa giúp được gì cho bố mẹ, lại còn trở thành gánh nặng gia đình. Giờ đây, tôi đã không còn gì cả ngoài một đống nợ. Nhưng tôi vẫn vui cười để cho gia đình khỏi lo lắng. Lâu lâu bố mẹ điện thoại hỏi thăm tôi vẫn cười, dạ và nói mọi chuyện vẫn đang ổn.

Khi thất bại, tôi cảm thấy mình thật sự cô đơn. Tôi không biết chia sẻ với ai, thấy mọi việc bế tắc. Tôi thấy mình vô dụng và bất tài.

Giờ đây, tôi chỉ còn một thứ duy nhất: lòng tin ở bản thân và tìm một mục tiêu ngắn hạn, một công việc tạm bợ để tự nuôi sống bản thân mình trước. Rồi tôi sẽ khởi nghiệp lại.
    Kinh nghiệm thành công thì chưa có, nhưng rút ra được kinh nghiệm thất bại thì tôi rất nhiều.

1. Cộng sự: Các bạn hãy chọn một cộng sự thật tốt, cùng chung chí hướng, nếu không chúng ta nên làm một mình.

2. Quản lý thời gian: Hãy quản lý thời gian thật tốt. Vì bạn khởi nghiệp, không ai quản lý bạn. Bạn sẽ rất dễ sinh ra tật chủ quan về giờ giấc. Hãy tin tôi, như thế sẽ giết chết bạn.

3. Đừng bao giờ dùng tiền của gia đình: Vì dùng tiền của bố mẹ, bạn sẽ thấy thất bại không đáng sợ. Bạn sẽ hoàn toàn chủ quan khi có một món tiền mà bố mẹ đưa cho. Chính vì nó, bạn quản lý không tốt và dẫn đến thất bại, trở thành gánh nặng cho cả nhà...

Nếu đam mê, các bạn hãy làm đi. Dù chông gai tới đâu, niềm tin của chúng ta sẽ dẫn lối. Tôi tin bản thân tôi và những người cùng đam mê như tôi sẽ làm được.

Giờ đây, tôi gặm nốt nửa ổ bánh mì còn lại và nghĩ xem mai sẽ làm gì để có thể sống tiếp.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi philaomientrung1
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Đau buồn nhỉ! Nhưng rồi cũng sẽ qua đi thôi. Đời người nếu chưa từng có thật bại thì sẽ mất đi một nửa giá trị của cuộc sống rồi.

3. messnct

messnct Thành viên chính thức

Cám ơn bác chia sẻ kinh nghiệm. Kinh nghiệm sẽ được mua bằng tiền hoặc được đánh đổi những thứ khác, và để có kinh nghiệm đều phải có cái giá để trả, mắc hay rẻ thì cũng phải đánh đổi. Em thấy quản lý thời gian và quản lý tài chính rất quan trọng trong kinh doanh, y như bác nói. Nhất là mới bước chân vào kinh doanh và có chút thành công.

4. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Hôm nay gặm bánh mỳ thì mai có thể làm xe ôm,kiếm vài đồng qua ngày và nuôi chí lớn.đôi khi thành công lớn phải trả giá đắt mà

5. philaomientrung1

philaomientrung1 Sống một lần trọn đam mê

Hãy theo đuổi đam mê, nợ nần sẽ đuổi theo bạn :D

6. September Silk

September Silk Áo Dài Quê Hương 12 Xuân Diệu

Quản lý thời gian là thứ quan trọng nhất. Nhiều năm kinh doanh mà bây giờ mình vẫn chưa làm được.

7. zztienquangzz

zztienquangzz Thành viên rất tích cực

cố lên thất bại rồi sẽ gặt hái thành công

8. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Đúng là quản lý tài chính và thời gian vô cùng quan trọng đối với người tự quản lý mình. Bài học cho những người hay tự mãn với bản thân.

9. ChungChamChi

ChungChamChi Bắt đầu tích cực

từ 2 bàn tay trang tôi đã xây dựng được một khoản nợ ko lồ :v . 1 lần kinh doanh thất bại giống bạn

10. myheartwillgoon

myheartwillgoon Thành viên đạt chuẩn

cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu, mình cũng từng khởi nghiệp và thất bại 1 lần, hiện đang khởi nghiệp lần 2 với ít thất bại hơn nhưng có lẽ cũng ko thành công, chỉ vừa đủ có thu nhập thôi

tuy nhiên, mình thấy bạn có 1 suy nghĩ hơi chưa đúng. bạn thất bại, nhưng bạn đâu có làm gì sai mà phải ngượng với hàng xóm láng giềng? bạn đã dám dấn thân, dám thử thách chính mình, dám làm việc ng khác ko dám làm (đầy người đi làm thuê cao cấp nhưng đố dám tự tách ra làm chủ). dù thất bại cũng ngẩng cao đầu, cviec ổn định không phải thứ gì ghê gớm cả, những ai xem thường bạn vì bạn ko có 1 cviec ổn định (theo ý của họ mà thôi) thì bạn cũng ko cần phải bận lòng chứ

chúc bạn tiếp tục trên con đường của mình

11. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

- Học được 1 bài học kinh doanh mà không phải ai cũng học được.
    - Trả giá hơi cao.

Bạn có thể cho mọi người biết các khoản nợ của bạn là bao nhiêu? Lên tới tiền tỷ chưa?

12. ecoenvir

Em thấy có 2 cách học:
    1, trả tiền trước lấy kiến thức ở trường, biết khoản tiền phải bỏ, và sau đó có thể mất tiền học từ thực tế
    2, Học luôn từ thực tế, nhiều khi mất khá nhiều tiền, nhưng kiến thức này là vô giá

13. huyenvken

huyenvken Marketing Online

Kinh nghiệm bạn chia sẻ : " cần cộng sự tốt , " quản lý thời gian " đúng như những gì mình cũng muốn chia sẻ, thất bại là mẹ thành công , vậy nên bạn hãy cố gắng rồi có ngày bạn sẽ thành công .

14. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Mình chưa thấy ông chủ thành công nào (cả VN lẫn thế giới) khi mới ra trường lại nghĩ "đi làm tạm bợ để nuôi sống mình đã". Đi làm ở đâu dù ngắn hay dài cũng cần có 1 trách nhiệm, một đam mê cho dù đó là công việc nhỏ nhặt nhất là đi bán trà đá thuê. Chỉ khi người đó làm có trách nhiệm với mọi công việc, với mọi người khác thì sau này khi làm riêng mới thành đạt dễ dàng. Bởi kinh doanh là cần có niềm tin từ những người khác. Mà niềm tin được hun đúc từ mọi nơi mọi chỗ chứ ko phải sau này ta ra làm kinh doanh mới xây dựng.

Có rất nhiều người sau này ra làm kinh doanh được ông chủ cũ, bạn bè công ty cũ hỗ trợ rất nhiều. Bởi trước kia người này sống nhiệt tình, sống có trách nhiệm với công việc, với khách hàng (của cty cũ), với sếp, với tất cả mọi người.

Vì thế mình khuyên các bạn trẻ dù đang đi làm thuê, hay sắp làm ông chủ thì hãy sống và làm việc có trách nhiệm dù đó chỉ là công việc parttime, công việc ngắn hạn. Khi bạn làm hết mình, yêu công việc đó thì bạn sẽ học được rất nhiều từ môi trường, từ công việc, từ sếp cũ, từ bạn bè cũ, từ KH cũ, từ NCC cũ,... rất nhiều. Những thứ đó là nền móng để bạn thành công sau này.

Bạn hãy hình dung sau này công ty của bạn cũng thế, sẽ có những sinh viên mới ra trường vào công ty bạn cũng có suy nghĩ "Kiếm tạm 1 công việc sống cho qua ngày rồi tính sau", hoặc "Làm tạm thời mấy công ty nho nhỏ để "lấy kinh nghiệm" để xin vào công ty lớn hơn",.... Lúc đó bạn sẽ hiểu những gì mình nói ở trên.

Tất cả những "suy nghĩ" ngắn hạn đó làm họ ko thể lớn lên được, ko thể thành đạt được. Cho dù sau này bạn có chuyển cty lớn hơn, hay ra làm riêng thì khi bạn làm ở các công ty cũ nên làm với thái độ đầy trách nhiệm, đầy nhiệt huyết. Ko ai cho không ai cái gì, nhưng ko phải cho đi là mất tất cả đâu mà bạn sẽ nhận được rất nhiều, thứ bạn nhận được nhiều nhất đó là niềm tin từ người khác, là việc bạn đã tự xây dựng 1 thái độ sống, thái độ làm việc cho bản thân mình. Thứ "niềm tin" từ người khác đó sẽ dẫn tới thành công sau này của bạn.

Sửa lần cuối: 8/6/2015
    Caproecoenvir thích.
  15. ecoenvir

Em hiểu ý bác nói, với quan điểm của ông chủ thì đều muốn nhân viên phải tận tụy, trách nhiệm với công việc. Nhưng em nghĩ không phải 100% nhân viên của bác có đam mê với công việc. Họ vào công ty đôi khi vì đọc yêu cầu thấy phù hợp, mức lương chấp nhận.
    Hầu hết sinh viên ra trường đều có suy nghĩ đi làm lấy kinh nghiệm, họ còn chẳng biết mình thích gì, cứ làm đi rồi tính.
    Em đồng ý với bạn trong câu chuyện, kiếm tạm công việc để duy trì cuộc sống, đơn giản vì người ta sống với ước mơ khởi nghiệp, họ làm để sống đã. Em đã từng được nghe kể về 1 anh du học ở Mỹ, được mời làm ở thung lũng silicon, nhưng lại về Vn để làm hương(nhang), anh ấy nói có thể làm mọi việc để duy trì nếu như thất bại nhưng không từ bỏ ước mơ của mình.
    Nếu trong tay bác chỉ còn dưới 100k, ngày mai chưa biết vợ con ăn gì, em dám cá rằng không đi vay thì cũng chạy xe ôm, phụ việc...để có tiền ăn đã ạ

16. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

Nếu con người tin vào thành công thì nhất định sẽ thành công bạn ạ. Có điều là biết rút kinh nghiệm hay không mà thôi. Luôn tỉnh tảo và vững bước :)

ecoenvir thích bài này.
  17. boquangthien

boquangthien Thành viên đạt chuẩn

rất hay. mình cũng đang trong tình trạng tương tự. sẽ lưu ý 3 điều trên

18. Tokaly

Tokaly Thành viên chính thức

Người viết bài này có lẽ là một nhà báo đã tô vẽ thêm vì tôi thấy ngôn từ không mộc mạc như một người bình thường, hơi chau chuốt quá! Nhưng dù thế nào đó cũng là một bài viết hay

Bạn không hề cô đơn vì rất nhiều người đã và đang như bạn.

Khi tớ 25 tuổi, tớ cũng thất bại, một doanh nghiệp chết yểu trong vòng 3 tháng.

Tớ thất bại vì cộng tác với một thằng có tài nhưng nó không có xu nào góp vốn, kết quả là nó cứ tiêu tiền của tớ và khi thấy tớ không đủ chi nữa thì nó ra đi cuỗm luôn cả cái laptop của tớ trong lúc tớ đi vắng…

Bài học là gì? Thật khó có thể hợp tác với một người nếu chỉ dựa vào “Niềm tin”. Sự thật là bạn không thể tin ai hết được và dù có giấy tờ luật pháp đầy đủ thì “chờ được vạ má cũng sưng”. Các cụ nói một câu “Nắm thằng có tóc ai nắm thằng trọc đầu” vô cùng chí lý.

Cho nên, dù không chê và khinh nguoi nghèo nhưng hãy cẩn thận với những kẻ nói với bạn câu: “Tôi có kiến thức, tôi có nhiệt huyết, tôi có ý tưởng, tôi có tay nghề nhưng tôi chỉ thiếu tiền, tôi không có xu nào cả, hãy hợp tác với tôi”

Lần thứ 2 là khi tớ 35 tuổi, tớ đã lại bị lừa trắng tay vì tin vào những kẻ tưởng như là tử tế lắm (đã thử thách) và đang ở tình cảnh khốn cùng. Nhưng bạn biết không, một con cáo gian manh thì bản chất nó vẫn là con cáo, một con hổ ăn thịt người bản chất vẫn là con hổ. Khi lâm vào cảnh đói khát hay yếu thế, con Cáo, con Hổ hay bất cứ con gì cũng trông đều đáng thương và nhân từ cả. Nhưng khi bạn chìa tay ra cứu giúp nó, cho nó ăn, tạo cho nó một cơ hội sống…nó có thể đủ thông minh để mạnh mẽ hơn bạn, tinh ranh hơn bạn, và có ngày bản chất của nó
    trỗi dậy là nuốt sống bạn.
    Tớ đã bị như thế. Tớ tự giày vò mình ngu vì đã không nhận ra bản chất của những kẻ đó hay nói cách khác là đã giúp nhầm người vì như tớ nói: Khi đói và yếu thế, bộ mặt kẻ nào trông cũng đáng thương…

Gặp những kẻ này khi đói, Nếu có lòng nhân hãy giúp đỡ bằng cách cho một miếng ăn qua ngày chứ đừng rước nó về nuôi ong tay áo…

Trong kinh doanh có lẽ đáng sợ nhất là hợp tác/tin tưởng nhầm người. Nó sẽ làm tổn thương bạn ghê gớm trên mọi phương diện, không chỉ về tài chính mà là niềm tin vào cuộc sống và những người xung quanh.

RiverSea143, Caproecoenvir thích.
  19. gia1612

gia1612

rất hay, ý nghĩa. hay cố gắn lên rồi b sẽ thành công

20. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

rất đáng học hỏi.