Hành Trình Của Mẹ Và Bin!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi vannguyen274, 29/4/2016.

1. vannguyen274

vannguyen274 Thành viên rất tích cực

Lời mở đầu:
    Từ lúc mình mang bầu tới khi sinh Bin xong mình rất hoang mang vì không biết như thế nào, mặc dù có hai mẹ tư vấn nhưng những kiến thức các cụ từ rất lâu r, từ những biểu hiện khi mang thai tới các thủ tục đi đẻ trog bệnh viện đều thay đổi. Thế nên mình từ lâu đã muốn viết một bài những gì mình đã trải qua, một là lưu lại cho mình làm kinh nghiệm đứa hai, hai là cho những ai muốn và sắp làm mẹ có thêm những thông tin hữu ích kể từ khi mang bầu tới khi nuôi con ( đối vs các mẹ đã có con, e xin múa rìu qua mắt thợ tí ạ)

+ 2015:
    - Bố và mẹ lấy nhau tròn một năm, một năm không dài không ngắn, nhưng đủ để bố mẹ hiểu thông cảm, chia sẻ với nhau từ tài chính đến những công việc nhà nhỏ nhất. Một năm đủ dài để bố mẹ mong có một thiên thần đến với bố mẹ. Và rồi vào một ngày chủ nhật, sau khi từ quê ra, mẹ có linh cảm rất kì lạ, trong lúc bố con đi cắt tóc, mẹ đã bí mật thử que thì thấy hai vạch. Niềm vui bất ngờ khiến mẹ không tin được, mẹ vội vàng gọi cho bố con: " Anh ơi, em thử hai vạch rồi. Anh mua cho em thêm que thử em thử lại cho chắc nhé." Người thứ hai mẹ gọi là bà ngoại con :" mẹ à, còn có rồi...con thử hai vạch". Mẹ còn lên mạng search thì nửa lo nửa ngờ, có mẹ hai vạch nhưng là do thay đổi nội tiết cũng hai vạch, que hỏng cũng lên hai vạch. Nhưng thôi cứ vui mừng đã, bao nhiêu kế hoạch hiện lên trong đầu, que thử thứ hai trong chiều hôm đó cũng hai vạch.
    Quan tâm quá tất loạn, sáng hôm sau không biết nghe ai nói là thử que phải thử vào buổi sáng mới chuẩn, mẹ lại thử lại lần nữa...1 vạch! Mọi thứ như đổ sụp xuống, nhìn bố con buồn mà vẫn an ủi mẹ, đau lòng. Cả buổi sáng không làm được gì, bác Hồng thấy vậy liền bắt mẹ đi mua thử lại que. Lạy trời, hai vạch rõ mồn một. Những vẫn chưa yên lòng, tối cậu con qua đèo mẹ đi khám. Chưa thấy túi ối trong tử cung, nhưng chỉ số nuôi con tăng vọt, kết luận có thai, cần theo dõi thêm. Cậu đèo hai mẹ con mình về mà mẹ cứ vui mãi, mẹ còn mắng cậu " Đi từ từ thôi không cháu nó sợ" Ha Ha cuối cùng con cũng đã về với đội của mẹ.
    Bầu 2 tháng, mẹ bị ra máu, bác sỹ bắt nghỉ ngơi tịnh dưỡng thế là mẹ nghỉ ở nhà, chỉ ăn và ngủ, không đi đâu quá cái giường, mẹ chắc bị nghén ngủ nên mới ngủ li lít thế con ạ. Khỏe khỏe lên, mẹ đi làm lại, thì bác sỹ lại báo khả năng tử cung có vách ngăn cần theo dõi. Mẹ lo lắng, mẹ cũng search xem tử cung có vách ngăn là như thế nào. Rồi mọi người lại bảo, bình thường ra 1 đứa 1 tử cung đã chật chội, giờ lại bị ngăn đôi ra thế sao mà lớn được. Mẹ cảm thấy có lỗi! Mẹ thắp hương cầu trời khấn phật, may thay...lần kiểm tra định kỳ lần sau, tử cung hoàn toàn bình thường.
    Mang thai Bin mẹ cũng không ăn được nhưng không hiểu sao ăn bao nhiêu lại toàn vào Bin, lần nào đi khám bác sỹ cũng lườm mẹ kêu không nghe lời (nói vậy chứ bác hiền và tốt tính lắm), ăn ít thôi không tiểu đường thai kì, lại còn bắt mẹ đi kiểm tra...mặc dù không sao nhưng chỉ số của mẹ cũng tăng cao. Haizzz kết quả đến ngày lên bàn đẻ mẹ tăng 20kg hí hí. Mẹ tròn xoe con ạ!
    Đến tháng 9, mẹ bầu to và đã mệt, mẹ quyết định nghỉ ở nhà. Hằng ngày mẹ và bà ngoại đi bộ cho xuống bụng, các bà hàng xóm đều bảo bây giờ toàn đẻ mổ, mổ như gà, như vậy cho con thông minh. Mẹ cũng không tin, mẹ mong muốn tất cả tự nhiên thì tốt, không được thì mổ. Những ngày gần ngày dự sinh là những ngày dài dài dài lê thê, có những hôm cứ nghĩ là hôm nay nhất định đi đẻ thì vẫn không thấy gì.

Kết luận
    :
    1.Que thử thai nên thử vào buổi sáng là dễ có kết quả chính xác nhất. Nhưng nếu thử vào buổi chiều hoặc tối mà hai vạch thì chắc chắn là có nhé. Để chính xác cần đi khám thai, nếu bạn mong con như mình thì nên đi khám, thử máu sẽ có kết quả, còn không thì chờ qua tháng đến lúc đó siêu âm đã có thấy túi ối là chắc chắn nhất.
    2. Khi mang bầu tinh thần cứ thoải mái, ăn uống bình thường, ít ăn đường, uống nước mía ( cái này tăng cân nhah nhưng uống nhiều sẽ tiểu đường thai kì nhé), nước mơ, nước dâu ngâm đường.
    3. Đi kiểm tra đúng lịch.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vannguyen274
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 29/4/2016
  2. thanhthanh2015

thanhthanh2015

kinh nghiệm cho các mẹ bầu

vannguyen274 thích bài này.
  3. dunghue982

dunghue982 Thành viên đạt chuẩn

Bà bầu nào cũng phải trải qua, cảm ơn mẹ

4. Nguyễn Yến Yến

Nguyễn Yến Yến Thành viên tập sự

ước muốn nhỏ nhoi của người phụ nữ là muốn mang các thiên sứ đến với thế giới này...Yêu con nhiều lắm

5. vannguyen274

Chế độ ăn uống:
    - Trứng: Mọi người bảo ăn trứng ngỗng tốt cho con, chị hàng xóm nhà mình mang bầu kém mình 1-2 tháng, mẹ mình hôm nào cũng kể chị ý ăn 2 quả trứng ngỗng, tráng miệng 4-5 quả trứng gà. Mình nghe đã k nuốt được rồi, mình ăn giỏi lắm được 1 quả trứng gà con so nhé, trứng gà mà loại to mình cũng k nuốt được.
    - Rau: Theo mình thì ăn uống vừa phải, không phải nghe cái gì tốt thì lao vào ăn, đặc biệt cần bổ sung thêm chất rau xanh nhé không là dễ táo bón lắm. Một phần là cơ địa lúc đó, một phần là do bổ sung sắt và canxi nên dễ táo bón.
    - Nước dừa: 3 tháng đầu nếu yếu người, huyết áp thấp là không nên uống nhé, từ tháng thứ tư trở đi mới uống nước dừ, vì nó thể hàn nên dễ bị lạnh bụng.
    - Kiêng: Dứa, nhãn (do tính nóng), mận (ăn ít, mận bổ nhưng nóng), ngải cứu, rau ngót.
    - Thịt: Ăn theo nhu cầu nhé.
    - Đồ hải sản: Mình không ăn hải sản trừ tôm to nhé. Mình cũng không ham cua bể cho lắm canxi đâu, một phần là do mình hay dị ứng đồ hải sản nên mình ít ăn.

Thuốc bổ:

Mình uống thuốc theo hướng dẫn của bác sỹ theo dõi mình nhé. Trước khi mang bầu 3 tháng mình đã uống viên vitamin tổng hợp liều ít thôi. Kể từ khi mang bầu thì thay bằng Procare. Tháng thứ 3 bắt đầu uống thêm 1 lọ sắt và 1 lọ canxi. Chăm chỉ uống đều đến khi sinh, chỉ ngừng phát biết nhau ngay, chuột rút và đau lưng liên miên, uống vào thì đỡ hị hị. Sau sinh mình vẫn duy trì uống viên vitamin tổng hợp cho đủ chất.

Lịch đi khám thai: của mình định kì 2 tuần một lần. Nhưng có một số mốc quan trọng:
    - Tuần thứ 5: đi kiểm tra tim thai.
    - Tuần thứ 12: siêu âm 4d (đã có thể biết giới tính), đo khoảng sáng sau gáy
    - Tuần thứ 16: siêu âm 4d, triple test.
    - Tuần thứ 24, 32,36: siêu âm 4d.
    - Tuần 28 và 32 mình tiêm phòng uốn ván.

6. emm12

emm12 Thành viên sắp chính thức

Cuối cùng cũng mẹ tròn con vuông :)

7. Mr Chuột

Mr Chuột Thành viên sắp chính thức

Trải nghiệm làm mẹ :) có thể là gian nan nhưng luôn là niềm hạnh phúc

8. huongthom90

huongthom90 Thành viên chính thức

Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh nhé, rất ngưỡng mộ đấy ạ

9. vonol

vonol Bắt đầu tích cực

Mẹ yêu con quá nhỉ. hihi

10. richardmom

richardmom Thành viên nổi tiếng

hehe, em thì chỉ sợ nhất là một số thứ em không được ăn như dứa và mận sợ nóng, toàn món nghiền muốn chết, ăn một ít mà vẫn thòm thèm.

11. vannguyen274

Dứa thì kiêng hẳn mình nhé vì một là nóng hai là gây co bóp dạ con thì phải. Nhưng mận thì rất bổ luôn mỗi tội nóng. T vẫn ăn bình thường ngày 5-6 quả, sau đó lại ăn bù thứ mát vào, à mà đây là t bầu lùm lùm r mới ăn nhé.

12. vannguyen274

Mấy hôm nay bận báo cáo báo cày quá. Mấy hôm nữa e làm một bài đi đẻ cho rõ quy trình thủ tục trong bệnh viện cho các mẹ đỡ lơ ngơ. Nhưng e thấy mng bảo là không lần đẻ nào giống nhau, chỉ là để tham khảo và để làm tài liệu tập hai cho e thôi.

13. vannguyen274

Trước ngày dự sinh 4 tuần thì e nghỉ ở nhà, đi khám đều, chăm chỉ đi bộ cho xuống bụng dễ đẻ vì e định sinh thường. Ôi cái tuần chờ đẻ nó mời dài dài dài làm sao, hnao cũng ngỡ hôm nay mình đi đẻ mà chẳng thấy dấu hiệu gì hết. Tối hôm đấy vừa gọi cho ck kêu ca chả thấy có dấu hiệu gì hết mà sáng ra 3h là e có cơn gò ( không đau nhé, chỉ như mọi lần). E dậy đi wc rồi vào ngủ tiếp nhưng linh tính gì gì đặc biệt. 4h e lại dậy phát nữa sau đó tỉnh như sáo...cơn gò đều đặn tầm 20p 1 lần. Bác sỹ đã dặn e là 5 phút gò một lần hãy vào viện. E vẫn lừng khừng tới 5 rưỡi mới báo mẹ đẻ e, mẹ ơi hình như con sắp rồi, thấy có cơn gò, nhưng mà có vấn đề rất to là hôm qua con chưa gội đầu ( e sinh vào mùa thu nhưng nắng vẫn to lắm). E tắm gội, chuẩn bị các thứ ăn hai cái bánh nếp uống cốc sữa lấy sức. Khi 10p 1 cơn gò thì là 7 h, e mới bắt taxi vào viện, đi trên đường chỉ sợ tắc đường mà đẻ rơi đẻ vãi thì toi.
    Quên mất không nói là e sinh trong viện C nhé.
    Khổ thân em không có kinh nghiệm, trong đầu e nghĩ là vào viện phát là đẻ luôn. Đầu tiên là e vào phòng cấp cứu để kiểm tra. Bác sỹ bảo là "Mở 2 phân rồi, h làm thủ tục nhập viện, đi kiểm tra các thứ". Tiêm hay uông thì e không nhớ nhưng tóm lại là phải gấp rút đi wc để sạch sẽ. Bác sỹ dẫn mình đi lên tầng khu chuyên dụng để mổ và sinh ý ạ, lại lên bàn và siêu âm kiểm tra, lúc này e được 4 phân rồi, họ cho e về phòng chờ sinh, đeo máy vào đo nhịp tim thai,, các cơn gò ( ôi đeo vào chẳng hiểu sao các cơn gò đau gấp đôi ạ), các mẹ chú ý là nên nằm ngửa chịu khó đau tí, còn hơn nằm nghiêng chỉ số không đúng các bác sĩ lại bắt đo lại mà còn bị mắng.
    Vào phòng chờ đẻ e mới biết có người nằm trong này 5 ngày rồi còn chưa sinh...hị hị..e cứ nhúc nhắc tập đi thôi, các cơn gò tăng lên. 11h20 thì e báo các bác sỹ là 5 phút. Các chị ý chuẩn chỉ cho e được vào phòng vô trùng chờ sinh.
    Phòng sinh có 2 giường, còn 1 mẹ nữa cũng đang tình trạng như em, nhưng chắc đau quá nên cứ gào la...y tá bsy người ta ghét, một lúc sau kết luận là chưa đẻ luôn cho về phòng chờ. Còn mình e ở lại (mở 6phana) các chị ý lượn ra lượn vào bảo e là ôi nhiều cơn gò thế này mà k tiêm giảm đau đi, lúc này e mới sợ mà tiêm.
    Tiêm phát vào giữa đốt sống của lưng. Thế đấy, không có gì đau bằng đau đẻ, nhưng thực ra khi con chào đời thì chả còn nhớ gì tới cơn đau nữa, em bé được úp sấp lên mẹ trong khi mẹ khâu tầng sinh môn.
    Sau đó e được chuyển về phòng chờ, ở đây các y tá đến vệ sinh cho bé, cân bé và vệ sinh cho mẹ, cũng như hướng dẫn mẹ cho bé ti như thế nào, chuyền 1 chai j j đó ạ và chuyển các mẹ về phòng.

Lưu ý: + Chi phí đi đẻ ở viện C tất cả là hết 1.500.000 đồng đối với sinh thường ( chưa kể tiền bồi dưỡng các bác sỹ, trước khi vào viện thì phải nộp 3 triệu -5 triệu (mẹ e nộp nên e k nhớ) sau đó khi mình xuất viện họ sẽ trả lại tiền thừa)
    + Dù có đau hãy cố chịu, đừng kêu la dễ mất sức và gây phản cảm cho y tá, hãy tin tưởng vào bác sỹ.
    + Tiêm gây tê màng cứng có hiệu quả khi mở 2-8 phân, khi mở hết rồi thì hiệu quả thuốc gây tê giảm để người mẹ cảm nhận cơn đau và có phản ứng dặn.
    + Nhớ da tiếp da, cho con ti ngay sau khi sinh. Em bé sau sinh 1 ngày không đói nhé, vì dung tích dạ dày vẫn còn bé là thứ nhất, thứ hai là vẫn còn dinh dưỡng trong bụng mẹ (cái này e đọc đc trong tài liệu ạ). Sữa non có tác dụng tráng ruột thần kỳ, chính là sữa nhựa chuối ban đầu ý ạ, nhìn ít ít thế thôi nhưng đủ cho bé ăn.
    + Bé không hề nóng , đừng ủ bé quá nhiều.
    + Sinh thường trong viên C chỉ có giường bảo hiểm, nằm 1 ngày là được ra viện, và 2 người một giường ạ, thường ghép 1 sinh thường vs 1 sinh mổ.

14. vannguyen274

Bin nhà e chào đời vào đầu h chiều, nên hai mẹ con vừa ra thì người nhà đã được vào thăm rồi, nhưng quy tắc chỉ có 1 thẻ vào thăm nên chỉ từng người vào thôi ạ. Bố bé vào thăm còn không dám bế con sợ em bé quá cứ đứng nhìn nhìn kiểu muốn mà sợ ý, trông đáng iu lắm ạ. Bố còn dặn hai bà:" Bà bế con con cẩn thận vào nhé" vs "Bà phải nhìn cháu chằm chằm vào không mất". May mà hai bà dễ tính chứ các cụ chăm qua tay tính cả con cả cháu chắc cũng hơn chục mà còn dặn, k tự ái mới lạ haha.
    Trong viện đông nhưng thoáng lắm các mẹ ạ, nhà e nghĩ là đông một tí nhưng có chuyên môn vẫn hơn, đỡ đẻ giỏi như ngày xưa đang ăn cũng đỡ được. Chỉ sợ xảy ra chuyện gì còn có người giỏi xử lý được chứ phòng vắng dịch vụ tốt đi đẻ ở có 1 hôm cũng làm gì. Nên tóm lại nhà e vẫn chọn C cho an toàn, PSHN thì lại xa nhà e quá sợ lúc đau đẻ đi không kịp ợ. Hai mẹ con e chỉ được nằm thênh thang đến tầm 7h tối là có bệnh nhân nằm cùng, bạn ý bằng tuổi e lại sinh đôi. Khổ thân, một mình đi đẻ, chồng đi công tác xa chưa kịp về con vợ đã đẻ rồi. Con thì chưa kịp về với mẹ do bị suy hô hấp nên nằm lồng kính. Thế là hai bên bố mẹ cũng tít mắt xem cháu trước, lạc luôn mất con. Bạn ý nằm đấy một mình, mẹ em thì bị bệnh tim chăm e vs bin đã tướt mồ hôi, nhưng vẫn cố chăm thêm bạn ý. Mua cháo cho hai đứa lại phân làm cháo cho đứa mổ, cháo đứa sinh thường. Thay vệ sinh cũng thay luôn cho hai đứa, còn thay túi nước tiểu, gọi y tá. Haiz may mà sáng hôm sau người nhà bạn ý cũng vào kịp, vì bạn ý sinh mổ đau hơn e, mà nằm 5 ngày mới ra viện, e sinh thường sáng hôm sau viện đã cho ra rồi.
    Sáng ra 6h30 là các bác sĩ đã đẩy xe tầng đi đón các bé, các mẹ chuẩn bị 1 bỉm 1 áo 1 khăn cho các con để các bác tắm xong là quấn ạ. Ôi các con cứ lăn lóc cả 1 xe toàn e bé nhìn iu lắm ạ. Để an toàn e chọn cái khăn quấn màu đặc biệt (bệnh viện cũng có khăn quấn ạ nhưng e dùng cái nhà mang cho khác) để dễ nhận diện. Còn có đoàn đi vệ sinh cho các mẹ, nếu mà người đi chăm nhà mình cẩn thận thì mình tự thay bỉm thôi các mẹ ạ, các bác ấy làm đau lắm, nếu không cứ để các bác ấy thay cho chắc ăn. Y tá chỉ cầm một cái ấm rót nước rửa và 1 tay cầm kẹp bông chùi chùi thôi, còn việc đóng bỉm lại và mặc quần là tự làm lấy. 7h sáng là đuổi hết người nhà ra chỉ còn mình mẹ và bé, may mà bé nhà e ngủ suốt nên mẹ không mệt gì, ọ ẹ nhét ti phát là oki.
    Sinh xong cứ nghĩ cái bụng mình nó xẹp xuống, ôi trời ơi thực tế phũ phàng các mẹ ạ, e choáng tí ngất cái bụng sề vẫn còn nguyên ý ạ, thậm chí nó còn bèo nhèo không được tròn căng như lúc bầu đâu. Giờ e thấm thía câu mẹ xề thật chuẩn. Mới sinh xong mặc quần cho nó chắc ăn ạ, e thấy mặc váy cứ lùng nhùng sợ ruột gan tụt hết cả ra ý. E che chắn cẩn thận, quần dài áo dài khẩu trang che nón đeo kính xong chui tọt vào taxi mà về. E bé thì đánh dấu bằng son mag theo củ tỏi và dao bên người ạ, cái này tùy thủ tục của từng nhà từng miền nữa.
    Lưu ý:
    + Các mẹ vào viện mang theo 1 bộ quần áo bầu để lúc ra viện thay nhé, vì sinh xong bụng vẫn to lắm những bộ quần áo sau sinh mình mua vẫn chưa chui vừa (Vì có cái bỉm to đùng mà) nên tốt nhất là quần thật rộng. Hoặc k thì mặc váy cho nhanh.
    + Con còn rất bé nên bế bé chặt tay bé đỡ giật mình. Da tiếp da cho bé, nhưng ti xong lúc con ngủ nên để bé nằm cạnh, k nên ôm k sợ bị ám hơi mẹ, về sau bé quấn và quấy mẹ nhiều hơn.
    + Con ti xong nên bế úp vào vai và vỗ nhẹ cho con ợ hơi.
    + Lúc mẹ mới sinh nên có người trực 24/24, như bản thân mình yếu, sau sinh ngủ luôn bị giật, mẹ mình phải canh mình sợ đập vào bé hoặc có trường hợp j xảy ra còn xử lý được.
    Hôm sau mình sẽ viết về vệ sinh mẹ, tắm giặt các kiểu và kiêng cữ sau sinh. Sinh xong người nhẹ nhàng lắm, không ốm nghén nên còn thấy khỏe ra, nhưng các mẹ đừng coi thường, không kiêng về già biết nhau ngay đấy ạ.

Sửa lần cuối: 17/5/2016
  15. Thep.hcckt

Thep.hcckt Thành viên rất tích cực

Bin ơi lớn nhanh rồi thành Bill Gate con nhé :D