Hậu quả như thế nào là hợp lý?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi thuhien, 16/3/2007.

1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Các mẹ thân mến,
    Chắc các mẹ đã không ít lần để con gánh chịu một "hậu quả" nho nhỏ nào đó khi con có hành vi sai. Nhưng "hậu quả" như thế nào để phát huy tác dụng mà vẫn không làm tổn thương bé mới là quan trọng. Vì vậy, thuhien mở topic này mong các mẹ chia sẻ những "hậu quả" có hiệu quả cao mà không cần phải đánh, mắng hay trừng phạt bé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

2. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Đúng như thuhien nói, nên để bé cảm nhận được hậu quả mà bé gây ra.
    Bé nhà mình còn nhỏ, mới được 16 tháng nên có nhiều cái bé chưa hiều. Nhiều khi, nếu mình chỉ nói "Con ko đc ... làm cái này, cái kia" thì có vẻ ko thuyết phục được bé lắm.
    Hồi Cún đc khoảng 13 tháng, mình đã cho Cún thử như thế này. C
    Khi mẹ đang là đồ ướt, Cún cứ bò ra đòi nghịch bàn là và quần áo, mình để 1 chiếc áo vẫn còn hơi nóng (nhưng ko thể gây bỏng, tất nhiên), mình để cho Cún sờ vào. Cô nàng giật mình, rụt tay lại. Mình bảo "con thấy ko, nóng đấy, lần sau đừng sờ vào nhé".
    Và kết quả đúng là khả quan thật. Mỗi lần thấy mẹ là đồ, là Cún chỉ và nói "nóng". Thấy nước nóng bốc khói lên Cún cũng bảo "nóng" và thổi phù phù.
    Sau lần đó hễ thấy mẹ bảo "Nóng đấy" là Cún thận trọng và ko sờ vào đâu nhé.

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Em cũng có kinh nghiệm khiến bé hiểu thế nào là "Nóng"
    Một hôm, em xách một ấm nước nóng ấm, thấy con lăng xăng, em nói cháu có thể sờ thử (tất nhiên mình đảm bảo để cháu không bị bỏng). Hắn rụt tay lại và em nói thêm "Nóng". Thế là lần sau nói "Nóng" thì cu cậu hiểu.
    Còn một lần em cũng thử với chút nước mắm có chút ớt (tí ti thôi kẻo bé cay bỏng lưỡi), và kèm theo "Cay", từ đó mọi người nói "Cay" là bé không kì kèo đòi thêm nữa.