Hãy để mọi chuyện tùy duyên

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi banana1004, 21/11/2014.

1. banana1004

banana1004 Thành viên đạt chuẩn

Con người ta ai cũng vậy, khi mình đang mong muốn một điều gì đó, mình muốn điều đó càng nhanh chóng đến với mình càng tốt. Ngày nào mà mình còn chưa có được điều mình muốn thì ngày đó mình còn cảm thấy vật vã, khổ sở.

Trong một mối quan hệ cũng vậy, khi ta đang mong muốn có được tình cảm của một ai đó hay có được sự cộng tác, giúp đỡ của ai đó, ta đều mong muốn tình cảm đó, sự cộng tác, giúp đỡ đó đến với mình càng nhanh càng tốt.

Ta có xu hướng hối thúc một mối quan hệ cho mau chóng có kết quả, thậm chí nếu có phải dùng đến những phương pháp như quyến rũ, mê hoặc, sắp đặt, mua chuộc, thậm chí nài nỉ, xin xỏ hay dọa dẫm ta cũng có thể làm.

Nhưng cũng giống như mọi thứ đến với mình trong cuộc đời này, mọi mối quan hệ, mọi tình cảm, mọi sự cộng tác, giúp đỡ đến với mình cũng đều là do nhân duyên mang lại. Nếu có duyên thì người sẽ có tình cảm với mình, sẽ giúp đỡ mình, sẽ cộng tác, làm việc với mình. Nếu không có duyên thì cho dù mình có toan tính, sắp đặt hay cố ép cũng không được.

Con người ta không thể có tình cảm với ai một cách lâu dài, không thể giúp đỡ ai một cách lâu dài, không thể làm việc với ai một cách lâu dài nếu họ không vui vẻ và tự nguyện làm điều đó.

Ta cần tôn trọng quyền tự do của mỗi người. Mỗi người đều có quyền có tình cảm hay không có tình cảm với mình, có quyền quyết định giúp hay không giúp mình, có quyền quyết định cộng tác, làm việc với mình hay không cộng tác, không làm việc với mình.

Mọi sắp đặt và toán tính với mục đích chỉ mang lại lợi ích cho bản thân không sớm thì muộn đều rút cục trở về con số không tròn trĩnh.

Nếu ai biết qua về Tử Vi đều biết trong Tử Vi có một ngôi sao mà ai cũng ngại khi gặp nó đó là sao Thiên Không. Thiên Không tượng trưng cho sự khôn ngoan, sắc sảo, khả năng tính toán. Nhưng Thiên Không cũng là sao đồng nghĩa với sự trắng tay và trở về con số không. Tại sao lại có sự trái khoáy như vậy? Đã khôn ngoan, sắc sảo thì tại sao lại có thể trắng tay? Thoạt nghe có vẻ nghịch lý nhưng nếu suy ngẫm kỹ ta sẽ thấy hoá ra lại không nghịch lý chút nào.

Như đã phân tích ở phần trên của bài viết, mọi thứ trong cuộc đời này đến với mình đều là do nhân duyên. Nếu một thứ không phải là do nhân duyên mang đến và tự chín muồi mà là do sự khôn ngoan, cơ mưu của mình sắp đặt và hối thúc nó thì rồi một ngày nào đó thứ đó cũng sẽ ra đi. Cái gì càng nhanh chóng đến với mình thì cũng càng nhanh chóng tuột khỏi tay mình.

Chính sự khôn ngoan, sắc sảo, giỏi sắp đặt của Thiên Không đã làm cho mọi thứ nhanh chóng đến với Thiên Không. Nhưng vì những thứ đến với Thiên Không là do tác động của cơ mưu, sự sắp đặt, không phải là do nhân duyên đưa đến và tự chín muồi một cách tự nhiên, nên một ngày nào đó những thứ mà Thiên Không có trong tay rồi cũng sẽ ra đi. Thực ra, mọi thứ không phải là mất khỏi tay Thiên Không mà mọi thứ chỉ trở về nguồn gốc nguyên thủy nơi nó được sinh ra.

Do vậy, khi mình dự định, toan tính một điều gì đó với mục đích chỉ mang lại lợi ích cho bản thân mình thì hãy nghĩ rằng sẽ có người khác còn cao thủ hơn mình, rằng "vỏ quýt dày có móng tay nhọn" và mình không nên tự tin thái quá vào tài năng, vào khả năng cơ mưu của mình.

Và con người dù có cơ mưu bao nhiêu cũng không thể địch lại được với cơ trời. Người ta có câu: "Người tính không bằng trời tính" và "Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên."

Chính vì vậy, trong bất kỳ chuyện gì, kể cả trong việc xây dựng một tình cảm, một mối quan hệ, hãy để cho mọi chuyện tùy duyên và tự chín muồi. Ta không thể cố ép bản thân mình hay cố ép người khác được, mà hãy nên để mọi chuyện được diễn biến một cách tự nhiên và mình sẽ bình thản đón nhận những nhân duyên mà ông trời sắp đặt cho mình.

Tôi tin rằng mỗi người mà mình gặp trên đường đời (cho dù đó là người tốt hay người xấu, người đó có tình cảm với mình hay không có tình cảm với mình, sẽ giúp đỡ mình hay cần sự giúp đỡ của mình) đều là do sự sắp đặt của Số Mệnh mình mà ra. Tôi sẽ phân tích về điều này trong một bài viết khác.

Tất nhiên, mình không nên ngồi không để đợi mọi thứ, không nên ngồi không để đợi một mối quan hệ tự nhiên đến với mình, mà mình sẽ cố gắng hết sức và cố gắng một cách chân thành để chủ động xây dựng mối quan hệ đó. Còn kết quả của mối quan hệ đó thế nào, mối quan hệ sẽ đến khi nào và mối quan hệ đó sẽ ở lại với mình bao lâu là do nhân duyên, phúc đức và số mệnh của mình quy định.
    Sưu tầm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi banana1004
    Đang tải...

2. thienbinh_83

thienbinh_83

Ðề: Hãy để mọi chuyện tùy duyên

Cám ơn chủ top, bài viết hay quá. Cái gì là của mình thì sẽ là của mình, cái gì không phải là của mình có cố rồi cuối cùng cũng vụt mất.

3. ngochan_mnb

ngochan_mnb Thành viên chính thức

Bài viết hay và ý nghĩa. Dù có cố gắng đeo đuổi một điều đến đâu nếu ko có duyên thì cũng mãi ko là của mình được. Thế nên chân thanh theo đuổi mà kết quả không như mong muốn thì cũng ko nên bất chấp thủ đoạn để dành giật :D

4. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

"Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên"- Quả thật rất đúng. Chẳng phải duyên trời ban, ta cứ ước mong, theo đuổi thì mãi mãi vẫn không thay đổi được. Nhưng cớ sao, duyên ta không mong muốn thì lại cứ xuất hiện như vậy... Phải chăng kiếp trước ta đã làm quá nhiều việc xấu nên kiếp này phải bị như thế???

5. chang chip

chang chip

Mình thiết nghĩ: "Tận nhân lực y thiên mệnh". :rolleyes:

Small_Elephant thích bài này.
  6. Kiều Oanh NT

Kiều Oanh NT Thành viên chính thức

Cái gì đến với ta một cách tự nhiên sẽ là những thứ quý nhất.
    Hỏi các mẹ một câu là khi cưới các mẹ cũng hay đi xem tuổi đúng ko. Thế 92 vs 92 có hợp nhau không ạ?

7. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

mình không nên ngồi không để đợi mọi thứ, không nên ngồi không để đợi một mối quan hệ tự nhiên đến với mình, mà mình sẽ cố gắng hết sức và cố gắng một cách chân thành để chủ động xây dựng mối quan hệ đó. Còn kết quả của mối quan hệ đó thế nào, mối quan hệ sẽ đến khi nào và mối quan hệ đó sẽ ở lại với mình bao lâu là do nhân duyên, phúc đức và số mệnh của mình quy định.
    em thích nhất đoạn này ạ, cái gì không phải của mình thì vĩnh viễn không phải của mình. đúng là mọi chuyện lên tùy duyên. Em cũng tin vào số mệnh

8. I_Love_honey

I_Love_honey Thành viên rất tích cực

Chứ Duyên, số trời............khái niệm trừu tượng

9. phamlinh9xnd

phamlinh9xnd Thành viên mới

mọi chuyện tùy duyên. lấy được nhau hay không là do duyên số. mình ko ép buộc bản thân mình. và kệ cho mọi chuyện tự nhiên

10. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

Bài viết sâu sắc wá. Đúng là cái gì cũng cần 1 chữ duyên

11. nhantranda196

nhantranda196

Có duyên thì tồn tại, hết duyên thì tan. Để lại tiếp tục gặp gỡ những cái duyên khác. Duyên công việc, duyên tình yêu, vợ chồng...

12. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Cảm ơn bạn, bài viết rất hay, tâm trí mình đã nhẹ nhàng đi rất nhiều. Ai tư tưởng nặng nề, hay phiện muộn hãy nghiên cứu những lời của phật, hãy học cách thiền để tĩnh tâm sẽ thấy cuộc sống dịu đi rất nhiều.

13. banana1004

thienbinh_83 thích bài này.
  14. banana1004

15. thienbinh_83

thienbinh_83

Cuốn này không biết ở đâu bán, em muốn đọc cuốn này. Bác có biết thì chỉ cho em bít.

16. banana1004

hj, đây ko phải là 1 cuốn sách, chỉ là 1 câu nói thôi mẹ nó ạ

17. banana1004

Mẹ nó tham khảo một chút suy nghĩ của người Thầy tôi nhé:
    "Tôi đã tập sống với hai chữ tùy duyên. Tôi cũng không thật sự chắc chắn rằng quan điểm, nhận thức của mình về hai chữ này có đúng hay không. Nhưng một điều rất may mắn với tôi, từ khi biết, hiểu và thực hành hai chữ tùy duyên, một thời gian dài, tôi nhìn lại, so sánh và nhận ra tôi đã thích nghi, đã hòa nhập, và quan trọng hơn hết là cách nhìn nhận cuộc sống tốt hơn rất nhiều. Cái tôi của tôi đã giảm đi thật nhiều, những cảm giác vui buồn lẫn lộn, những cái đắn đo, nghi ngờ đi đến khó xử, rồi những cái tức giận, hờn ghen…, tôi đã dần thôi là nạn nhân của chúng nó.

Khi mới bắt đầu tiếp xúc với đạo từ bi, tôi đã tình cờ một cách thú vị được tiếp xúc với tùy duyên; tùy duyên, một người tình dễ chịu. Tôi đã tiếp xúc một cách giấy mực về những diệu dụng của tùy duyên từ những bậc cao nhân đi trước. Từ đó tôi tìm tòi về những nguyên nhân, những cách thức, những lý do trong cuộc sống, và một cách kỳ diệu của nhân duyên, tôi đã thích nghi, thoải mái áp dụng, nhận ra ngày càng rõ ràng hơn ý nghĩa của cuộc sống.

Tùy, tức tùy thuận, như khúc gỗ trôi theo dòng nước, như bụi trần xuôi theo cơn gió thoảng, mọi thứ đều tự nhiên, hết sức tự nhiên. Những cái đến, cái đi đều có nguyên nhân của nó. Ta đều tùy thuận nhằm thấy được đâu đó sự thoải mái chẳng gò bó, sự êm đềm chẳng lăng xăng. Duyên, tức những điều kiện. Để thấy rõ hơn chữ duyên, ta phải nhận thức được về nhân quả. Nhân quả là thuyết nền tảng trong Phật giáo, là định luật tồn tại của vũ trụ, vạn vật nói chung, và mỗi chúng ta nói riêng đều thuộc vòng biến chuyển của nhân quả. Có thể nói đơn giản, với chúng ta, nhân là những gì ta làm, quả là những gì ta nhận được. Cũng như khi gieo một hạt xoài, đó là nhân, và quả là ta có cây xoài, trái xoài. Trong đó chất lượng cái quả mà ta nhận được còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố của tự nhiên, của con người. Nhân quả với ta cũng thế, khi đã có nhân, tức sẽ có quả, nhân nào quả đó, nhân là một điều kiện cần, để có quả thì cần thêm điều kiện đủ, đó chính là duyên.

Trong kinh có nói: “Giả sử bách thiên kiếp sở tác nghiệp bất vong, nhân duyên hội ngộ thời quả báo hoàn tự thọ”, tức những việc ta đã làm dù trải qua trăm ngàn kiếp cũng không mất đi, chỉ chờ đủ nhân duyên, cái quả ta sẽ tự nhận lấy. Biết được như thế, đối với cái nhân, ta phải thật sự rất cẩn trọng về từng việc mình làm, dù là những việc nhỏ nhất, ta tự làm rồi ta sẽ tự nhận, đó là chân lý, là quy luật sinh tồn của vũ trụ, muốn tốt hơn, hay xấu đi là tự do ta quyết định lấy, ngay từ bây giờ chính ta là người quyết định cho ta. Còn đối với cái quả, những gì ta có đều là tất yếu của những gì ta đã làm hoặc tại kiếp này, hoặc ở kiếp quá khứ. Do đó ta hãy thoải mái mà đón lấy nó, chấp nhận nó dù đó là quả tốt hay đó là quả xấu. Nhưng xét kỹ hơn, tốt hay xấu đều do cách nhìn của mỗi người. Nếu đó là quả tốt, thì ta dễ tiếp nhận, còn là quả xấu, ta phải thực tập cho mình chấp nhận, bởi có chấp nhận hay không thì đó cũng là một điều tất yếu sẽ đến với ta. Biết chấp nhận thì thật là sung sướng, bằng ngược lại, là ta tự trói buộc, tự đày đọa chính ta.

Như đã đề cập, quả báo hình thành là do nhân duyên hội tụ, vì thế, tùy thuận nhân duyên là tùy thuận quả báo. Quả tốt ta sẽ nhận quả tốt, còn quả xấu ta cũng sẽ vượt qua. Ta chẳng quá mong ước, chẳng nhiều tìm cầu mọi sự tùy duyên theo nghiệp hiện, sẽ ung dung nhàn hạ tháng ngày. Xét ra, dù là quả tốt hay xấu, ta cũng đều nhọc công giải quyết, và cũng đều có kết thúc theo thời gian, mọi thứ đều sẽ qua. Điều quan trọng là ta hiểu và tập cách để nhận thức, để thực hành, để an ổn. Thực hành như thế, dần quen, ta sẽ chẳng còn sự phân biệt tốt xấu, ta hòa nhập tốt hơn với con đường trung đạo, và kết quả ta sẽ chẳng còn nhiều mệt nhọc để đối phó với các dục vọng trong ta.

Một điều cần lưu ý, tùy duyên khác với sự buông xuôi tiêu cực. Bởi lẽ tùy duyên là thái độ tích cực của ta đối với mọi vui buồn, sướng khổ trong cuộc sống, ta vẫn giải quyết chúng, nhưng giải quyết mọi việc trong một tinh thần thoải mái, thanh thản. Không như buông xuôi, là bỏ mặc tất cả, không phấn đấu, không tự mình vượt qua và vươn lên trong cuộc sống. Tùy duyên, với tôi chỉ đơn giản như thế, tôi đã biết, đã tìm hiểu và đang thực hành. Dù chưa đi đến đâu trên con đường tu tập dài xa, nhưng với tùy duyên tôi đã tìm cho riêng tôi những an lạc nhất định. Và giờ đây, tôi lấy những trải nghiệm đơn sơ của mình, hầu có thể giúp ích cho những người như tôi ngày xưa, vẫn hay than trời trách đất, vẫn hay chạy Đông, rảo Tây để tìm kiếm một điều mơ hồ của ước vọng. Một ngày nữa lại về, mặt trời vẫn ló dạng đằng Đông, tôi khẽ vươn vai chào đón ánh nắng mới, và nhắc thầm cho mình hai chữ tùy duyên."

thienbinh_83 thích bài này.
  18. thienbinh_83

thienbinh_83

Vậy mà nhìn ảnh em cứ tưởng tựa đề của cuốn sách cơ chứ. Em thích đọc sách về Phật pháp lắm. Cũng từ khi biết và hiểu được 2 chữ tùy duyên em đã thay đổi rất nhiều. Đúng là ko phải là tùy để buông xuôi, bỏ mặc mà tùy để chấp nhận và vượt qua. Em không còn có những cáu gắt, bực tức hay hận thù. Thay vào đó em có một tinh thần an vui hơn.

19. banana1004

Mẹ nó vào youtube rồi search Thích Phước Tiến , hoặc Tịnh Không. Đây là các bài giảng của các thầy nghe rất hay. Mình thấy nghe của 2 thầy Thích Phước Tiến và pháp sư Tịnh Không vừa hay lại dễ hiểu, nói về các vấn đề trong thực tế cuộc sống, rất bổ ích. Mình thường vửa mở nghe vừa làm việc.