Tranh luận: Hãy đọc lại bài tk này để lên cót tinh thần tk nào!!!!!!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi haminhhuong, 12/5/2013.

1. haminhhuong

haminhhuong Thành viên sắp chính thức

http://www.lamchame.com/forum/showt...riệu-2-con-vợ-chồng-tôi-vẫn-mua-được-nhà-quot
    Đây là bài học tiết kiệm mà mình tâm đắc nhất từ trước tới nay, hầu hết mng đọc bài viết đều nói là ko thể tiêu được 7tr khi mà nuôi 2 con và phải thuê nhà. Cá nhân mình nghĩ có thực hiện được hay không còn tùy thuộc vào suy nghĩ và cách sống của mỗi người, có 1 số người thì mù quáng cho rằng cứ đồ đắt tiền là đồ chất lượng và ngược lại, giờ việc mua sắm có rất nhiều sự lựa chọn, quan trọng mình phải biết cân nhắc và lựa chọn sao cho phù hợp với túi tiền của mình nhưng vẫn đảm bảo được chất lượng, như trong bài viết họ đã phải thuê cách chỗ làm hơn 10km để giảm cp thuê nhà hay thay vì cho con học dân lập hoặc quốc tế thì họ lại lựa chọn học công lập, thay vì tốn tiền ăn sáng ở ngoài họ lại nấu ăn sáng ở nhà cho cả nhà...đây là sự lựa chọn biết cân nhắc nhưng vẫn đảm bảo chất lượng ấy chứ. Như mình, mình cũng cho con học công lập và uống sữa vinamilk, con mình vẫn thông minh, hiếu động và cao to nhất lớp, cp 1 tháng nuôi con chi mất hơn 1tr, mình luôn rèn cho con biết quý trọng đồng tiền của bm làm ra. trong việc chi tiêu gia đình mỗi thứ biết cân nhắc 1 chút thì mình sẽ tk được rất nhiều đấy..,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haminhhuong
    Đang tải...

2. giang.shop

giang.shop Thành viên tích cực

Ðề: Hãy đọc lại bài tk này để lên cót tinh thần tk nào!!!!!!

em đánh dấu để học hỏi kinh nghiệm chị nha. Thực sự là em tiêu hoang lắm chả biết tiết kiệm gì(u)

3. nguyenlananh

nguyenlananh

Tớ đọc bài này lâu rồi , tớ tin đó là sự thật vì có rất nhiều người xung quanh mình làm được như thế .

4. gialinh1983

gialinh1983 Đủ quyền lập Họ

CS mà ko thể đòi hỏi đc đâu, có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu thôi các bạn đứa em mình 2vc còn làm chẳng đc 7tr nhưng cũng phải nuôi 2 đứa con, nên thiết nghĩ khi ta có ít thì ta phải tiết kiệm sao cho đủ cp sinh hoạt hàng ngày còn mẹ nào dư dật tí thì tiêu thoải mái ngay.

5. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

2 vc to luong cung chi 7tr, tham chi may thang nay minh ko co luong, nhung cung chi dam tieu trong khoang luong cua chong, con lai van phai co gang de danh, noi chung chi tieu theo hoan canh ah

6. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Mình cũng biết có nhiều người làm được vậy, họ chi tiêu thật sự rất tính toán

7. Boncute

Boncute Thành viên kỳ cựu

Có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít - Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm.
    Thời buổi khó khăn như bây giờ thì Tiết Kiệm cũng là vấn đề cấp thiết của mỗi gia đình, cần phải có những kế hoạch chi tiêu hợp lý và khoa học nhưng cũng ko nên để CL cuộc sống đi xuống quá.

8. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

e cũng oánh dấu, giờ bận làm nên chưa đọc hết đc....e cũng muốn học cách tiết kiệm...híc

9. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

Mình oánh dấu học hỏi kinh nghiệm các mẹ!!! thời buổi kinh tế khó khăn đúng là nhà nhà khó khăn thật. Nhà mình lại sắp 2 đứa rồi

10. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

cuộc sống co kéo 5tr cũng sống đc mà 50 tr cũng sống đc, tuy nhiên tk quá thì sẽ rất khổ sở, chi li và nhiều khi phải tính toán đau đầu lắm, ăn ko dám ăn ngon, mặc ko dám mặc đẹp. thế nên chi tiêu vừa phải theo thu nhập của mình là đc rồi để ko hết sạch tiên hàng tháng, ko phải vay mượn cũng là tốt rồi. nhiều lúc tớ cũng lên cơn tk, nhưng mà thấy con bé toàn mặc quần áo thừa, đồ chơi thừa của thẳng anh nghĩ cũng tội, nên thỉnh thoảng lại sắm cho nó váy vóc, mũ nón, giày dép linh tinh. rồi con cái ko đc ăn quà cáp đầy đủ đi đâu nhìn thấy ai ăn cái gì chúng nó thèm hay trẻ con ko đc đi chơi, nghỉ mát, du lịch nghĩ tội lắm. Mọi thứ đều có giá của nó, để mua đc nhà như bài báo, 2 vc chi tiêu tk như vậy ko phải ko trả giá gì đâu, đương nhiên là vợ chồng con cái ko thể đc thoải mái đc.

thằng cu nhà tớ hôi 3 tuổi tớ cũng ko để nó thiếu thốn cái gì thế mà 1 lần đi chơi đc họ hàng cho 1 hộp váng sữa nó ăn vét quèn quẹt xong rồi liếm môi nói chưa bao giờ cháu đc ăn cái này làm 2 vc nhìn nhau ko nói đc gì, nếu có nói chắc người ta cũng nghĩ mình chữa ngượng thôi chứ trẻ con có bao giờ nói dối, giờ nghĩ lại vẫn buồn cười.

11. meox87

meox87 Thành viên chính thức

Gần đây e cũng bắt đầu thực hiện tiết kiệm. Sáng tự nấu bữa sáng tại nhà, hôm thì cơm, hôm bún miến, xôi,... Dậy sớm nấu đồ ăn mang lên cty ăn trưa. Tối cũng nấu ăn tại nhà. Hôm nào chán mới đổi bữa ăn ở ngoài. Mà làm thế quen lại thấy chả thích thú đi ăn ngoài nữa í. Hi hi. Trước khi mua j cũng cân nhắc xem có cần thiết không, có phù hợp không. Thế nên cũng tk đc 1 khoản. Đúng là Tk thì mới có đc các chị ah.