Thông tin: Hãy hạ sốt đúng cách cho con nha các Mẹ !

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi me_hoang_an, 30/7/2013.

1. me_hoang_an

me_hoang_an Thành viên rất tích cực

Có một số sai lầm phổ biến khi hạ sốt cho trẻ nhưng nhiều phụ huynh lại không biết.
    1. Đoán bệnh qua cảm giác

Khi trẻ bị sốt, hành động thường làm của nhiều bậc phụ huynh là không cặp nhiệt độ cho con mà chỉ khẳng định sốt qua cảm giác - cho rằng 'sờ thấy trán hâm hấp là sốt'. Có người lại nghĩ nhiệt độ 37 mới là sốt. Thậm chí vẫn hơn 9% chị em cho rằng nhiệt độ 38,5 mới là sốt (theo kết quả nghiên cứu của Bệnh viện Nhi trung ương)...

Thực tế, hành vi và quan niệm trên của nhiều bậc cha mẹ là hoàn toàn sai. Sốt là tình trạng tăng nhiệt độ của cơ thể trên mức giới hạn bình thường. Trẻ được định nghĩa là sốt khi thân nhiệt ở miệng là từ 37,5 độ C trở lên, ở nách là 37,2 độ C.

2. Cho trẻ uống aspirin

Đây là phương pháp hạ sốt nguy hiểm nhưng lại có rất nhiều phụ huynh mắc phải lỗi này.

Aspirin là thuốc có tác dụng hạ nhiệt, giảm đau rất thông dụng. Tuy nhiên, thuốc có nhiều tác dụng phụ.

Có đến 44% bà mẹ thấy con sốt là tự mua thuốc về uống cho con mà không cần đơn của bác sĩ. Điều này có thể gây ngộ độc thậm chí tử vong (thông tin được các bác sĩ Bệnh viện Nhi Trung ương cho biết tại Hội nghị Điều dưỡng Nhi khoa lần thứ 9 diễn ra hôm (13/1).
    - Aspirin gây viêm loét dạ dày: Trẻ em, đặc biệt là trẻ nhỏ, niêm mạc dạ dày chưa trưởng thành, sinh lý bình thường có sự phân tiết axit thấp. Trong khi đó, aspirin có tính axit sẽ trực tiếp làm tăng axit dạ dày gây cồn cào khó chịu, hủy hoại các tể bào biểu mô, khiến trẻ dễ viêm loét dạ dày.

- Aspirin gây ra các triệu chứng về hô hấp: Bộ máy hô hấp của trẻ rất nhạy cảm, aspirin có thể gây ảnh hưởng xấu đến hệ hô hấp của trẻ (với Trẻ sơ sinh và nhỏ tuổi có thể làm cho trẻ giảm hoặc suy hô hấp, đặc biệt gây co thắt phế quản làm nặng thêm bệnh hen cho những trẻ bị mắc bệnh này.

- Aspirin gây hại thận: Trẻ em nhất là Trẻ sơ sinh thì chức năng lọc của cầu thận và thải trừ thuốc qua ống thận kém. Trong khi đó, aspirin thải trừ chủ yếu qua thận, nên khi dùng cho trẻ thì sự thải trừ aspirin sẽ chậm, dễ gây độc.

3. Chườm đá lạnh

Một số bà mẹ để hạ sốt cho con đã lấy nước đá cho vào túi nilong, bọc vải bên ngoài, rồi đặt vào hai bên người bé gần nách. Điều này là không nên, biện pháp chườm đá bị cấm vì có thể gây bỏng lạnh, khiến trẻ bị suy hô hấp

Ngoài ra, khi thấy trẻ bị sốt nhiều bà mẹ liền lấy miếng dán lạnh đắp và trán bé. Sự thật, đây là một hành vi sai. "Miếng dán hạ sốt thực chất là miếng dán lạnh. Với biện pháp đắp lạnh để hạ được sốt thì phải đắp gần như toàn thân. Việc này rất khó thực hiện, nhất là trong mùa lạnh. Trong khi đó Tổ chức y tế thế giới khuyến cáo không sử dụng biện pháp chườm lạnh để hạ sốt cho trẻ", Phó giáo sư - Tiến sĩ Nguyễn Tiến Dũng, Trưởng khoa Nhi, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) nói.

4. Ủ kín hoặc cởi hết đồ của trẻ

"Thân nhiệt trẻ đang tăng cao, phải mặc thoáng mát thì mới hạ được sốt thì nhiều bà mẹ lại ủ ấm cho con khiến thân nhiệt càng tăng cao, gây nguy cơ sốt co giật”, PGS.TS Lê Thanh Hải, Phó giám đốc BV Nhi TƯ nói.

Vì vậy, chỉ nên cởi bớt đồ của trẻ chứ không cởi hết, cũng không ủ kín con trong nhiều lớp chăn hoặc áo quần vì sẽ khiến trẻ bị co giật. Hiện tượng này rất nguy hiểm, dẫn đến những tổn thương ở não, gây nên chứng động kinh về sau.

5. Dùng thuốc tùy tiện

Theo nghiên cứu của Bệnh viện Nhi trung ương thì có đến 44% bà mẹ tự mua thuốc cho con uống mà không cần kê đơn của bác sĩ. Việc tùy tiện dùng thuốc khi chưa có chỉ định là rất nguy hiểm, gây hại cho sức khỏe của trẻ.

Theo PGS.TS Nguyễn Tiến Dũng, đây là một sai lầm rất đáng trách của các bà mẹ. “Việc tự chữa cho con, chữa theo đơn của bé khác… khiến nhiều trẻ bị biến chứng nặng là viêm phổi, viêm tiểu phế quản do vi rút rất nặng. Những bé này thời gian điều trị sẽ lâu hơn, tốn kém hơn do phải dùng các loại thuốc đắt tiền hơn”, TS Dũng nói.

Ngoài ra, lau mát trẻ bằng r***, quấn trẻ quá kỹ, nặn chanh, cắt lể hay cạo gió... Nhiều bậc phụ huynh ngộ nhận, đó là cách chăm sóc trẻ tốt nhất khi bị sốt. Trái lại, theo các bác sĩ, đó là những cách làm nguy hiểm, có thể khiến bệnh tình của trẻ thêm nặng hơn.

Lưu ý: Hành vi đúng của các bà mẹ khi chăm con bị sốt gồm: chườm nước ấm; cho trẻ uống thêm nước; cho uống thuốc hạ sốt khi nhiệt độ trên 38,5 độ C; cho con uống liều hạ sốt theo lứa tuổi; thời gian dùng thuốc hạ sốt cách 4-6 giờ. Theo nghiên cứu, chỉ khoảng 1/3 bà mẹ cho trẻ uống hạ sốt khi nhiệt độ trên 38,5 độ C. Chưa đến một nửa số người được hỏi cho con dùng thuốc hạ sốt có thời gian cách 4-6 giờ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_hoang_an
    Đang tải...

2. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: H·y h¹ sèt cho bÐ ®óng c¸ch!

Cám ơn chủ top về thông tin hữu ích, tít bị lỗi phông chữ rồi bạn ơi

3. me_hoang_an

Ðề: H·y h¹ sèt cho bÐ ®óng c¸ch!

okie, Thanks mn. nhưung e go dung rui thi luc daNG LEN LAI BI LOI NHU THE. HIX

4. chom_chom

chom_chom Guest

Ðề: Hay ha sot dung cach cho be nha cac Me !

Đúng cái em đang tìm kiếm.Thanks chủ top nhiều nhé.

5. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

thi thoảng con gái mình bị ssốt đó là điều k tránh khỏi khi các bé còn nhỏ.Mỗi lần vậy mình toàn cho con uống ORelson bù đc pha chuẩn,quá 38đô5 mới dám cho uống thuốc,con vẫn thường lau ng cho con bằng khăn ấm

6. Minh Liberi

Minh Liberi

Tên nhà em hay sốt 39 độ hơn, cứ mỗi lần như thế là xác định cả đêm ko ngủ, toàn lau người nước ấm và chườm khăn ấm, khăn lạnh cái là lại phải thay.
    Uống Efferangal thì các mẹ cẩn thận là không được uống quá 5 ngày đâu :(

7. thao11041988

thao11041988 Bắt đầu nổi tiếng

chuẩn quá mn ơi mình cũng làm cho con như thế , bác sĩ cũng bảo lau bằng nước ấm đấy ạ

8. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

em cũng lau bằng nước ấm cho bé. mỗi lần con ốm sốt là xác định ko đi làm, ko ngủ. sợ lắm ạ.

9. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình thì con sốt cung chỉ lau bằng nước ấm, ngoài ra thường xuyên kt nhiệt độ cơ thể con, nếu tăng bất thường thì cho con đi khám bs, không thể tùy tiện cho con dùng thuốc được.

10. Mẹ Cá Heo

Mẹ Cá Heo Hạnh phúc là hài lòng với những điều mình đang có

cám ơn chủ top. thông tin thật cần thiết cho các bà mẹ thiếu kinh nghiệm như mình. hihi. mình cặp nhiệt độ toàn thấy con 36.5 hoặc 36.2 chưa khi nào thấy 37 ấy. thế là bình thường các mẹ nhỉ.

11. me_hoang_an

Bình thường mn ạ. Trộm vía em bé như thế là okie lắm ấy mn à.

12. anhlv

anhlv Thành viên rất tích cực

Re: Hay ha sot dung cach cho be nha cac Me !

bé nhà mình cg hay bị sốt virus, nhg lúc như thế lo sốt vó mà cg chả biết làm j ngoài cho con uống hạ sốt cả :(

13. bongyeu098

bongyeu098 Thành viên rất tích cực

cảm ơn thông tin hữu ích của chủ top

14. me_hoang_an

Ðề: Hãy hạ sốt đúng cách cho con nha các Mẹ !

Mấy hum nay mưa nắng thất thường, dịch bệnh theo đó cũng bùng phát. Các mẹ chú ý đề phòng cho các con nhé. Hạ sốt đúng cách cũng là điều rất cần thiết đó ạ.

15. chom_chom

chom_chom Guest

Hôm vừa rùi cu nhà em cũng bị sốt, cho uống efferagal or đút đít thì bị đi ngoài, hic. Em cho đi bác sỹ, kê cho uống sotstop thấy rất hiệu quả mà thuốc vị cam lại dễ uống, bác sỹ bảo khi sốt trên 38,5 or khi con quấy khóc, thuốc không gây hạ nhiệt ở người bt, các mẹ thử xem.

16. betunyeu93

betunyeu93 Yêu Tũn Tĩn

1 thông tin hữu ích .

17. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

thế là bình thường đó, nói nhiệt độ cơ thể 37 độ nhưng đo chả bao giờ 37 độ cả

18. me_hoang_an

Lại mưa bão, thời tiết khắc nghiệt, nóng bức ko chịu nổi. Các mẹ đề phòng cho các con nhé!

19. chien

chien Ước gì....

cảm các mẹ cháu vì những thông tin hữu ích này

20. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Cám ơn chủ top nhiều nhiều về thông tin hữu ích! Học hỏi và ghi nhớ để áp dụng cho con! Ngày xưa mẹ mình thường lấy chanh xát vào nách,bẹn cho mình mau hạ sốt.